Một số khoản phụ cấp có chịu thuế TNCN không?

• Thread starter bbwoman
  • Ngày gửi
B

bbwoman

Guest
17/9/07
1
0
0
Hanoi
MÌnh hoi các bạn với! Hiện nay công ty mình thanh toán cho nhân viên đều = chuyển khoản. Như mình sẽ được 1 số các khoản trợ cấp # như tiền điện thoại, thưởng theo doanh thu.... và được chuyển vào tài khoản cuối tháng cùng với lương. Vậy mình sẽ fair chịu thuế thu nhập trên những khoản nào, khi lương của mình chạm mức fair đóng thuế TNCN.

Cám ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Theo quy định của pháp lệnh thuế TNCN thì những khoản trên của bạn phải tính vào thu nhập để tính thuế thu nhập cá nhân. Cuối năm cty sẽ tính tổng thu nhập của bạn (bao gồm những khoản như bạn nêu trên) chia cho 12 tháng để tính thu nhập bình quân/tháng. để biết thêm chi tiết xin vui lòng xem thêm luật nhé.

L

Lê Thị Lan Anh

Guest
Thu nhập là tất cả các khổan lương , thưởng, phụ cấp,............cho nên phải cộng hết lại để tính thuế TNCN, có thể bạn đọc thêm thông tư 60 mới nhất của Bộ tài chính nhé.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
MÌnh hoi các bạn với! Hiện nay công ty mình thanh toán cho nhân viên đều = chuyển khoản. Như mình sẽ được 1 số các khoản trợ cấp # như tiền điện thoại, thưởng theo doanh thu.... và được chuyển vào tài khoản cuối tháng cùng với lương. Vậy mình sẽ fair chịu thuế thu nhập trên những khoản nào, khi lương của mình chạm mức fair đóng thuế TNCN.
Cám ơn các bạn!
Bạn thân mến trong thông tư số 81 /2004/TT-BTC có quy định các mức thu nhập chịu thuế TNCN thì trường hợp của bạn nếu bạn thanh toán tiền lương cho NV và lương của bạn chạm mức phải đóng thuế TNCN thì bạn vẫn phải đóng thuế TNCN, các khoản trợ cấp trên của bạn không nằm trong các khoản không chịu thuế TNCN.
Một số ý trao đổi cùng bạn.
Thân!

L

Lê Thị Lan Anh

Guest
EVA919 nói:
Bạn thân mến trong thông tư số 81 /2004/TT-BTC có quy định các mức thu nhập chịu thuế TNCN thì trường hợp của bạn nếu bạn thanh toán tiền lương cho NV và lương của bạn chạm mức phải đóng thuế TNCN thì bạn vẫn phải đóng thuế TNCN, các khoản trợ cấp trên của bạn không nằm trong các khoản không chịu thuế TNCN.
Bạn ơi nếu các khổan phụ cấp của ban được cộng vào trong bảng lương thì bạn phải tính thuế TNCN còn không có trong bảng lương thì mới không tính. Trường hợp của bbwoman là được trả vào tài khổan cùng lương thì đâu có nằm ngồai khổan không chịu thuế.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn ơi nếu các khổan phụ cấp của ban được cộng vào trong bảng lương thì bạn phải tính thuế TNCN còn không có trong bảng lương thì mới không tính. Trường hợp của bbwoman là được trả vào tài khổan cùng lương thì đâu có nằm ngồai khổan không chịu thuế.
Bạn thân mến mình nói là các khoản trên " các khoản trợ cấp trên của bạn không nằm trong các khoản không chịu thuế TNCN" tức là nó chịu thuế TNCN bạn ah!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Có nằm trong bảng lương hay không thì cũng là thu nhâp, và đây là khoản thu nhâp chịu thuế.
Bạn phân biệt khoản thu nhâp chịu thuế TNCN có thể không được tính vào chi phí tiên lương tiền công của DN nhưng thuế TNCN vẫn phải nộp( nếu mức thu nhâp theo quy định là chịu thuế TNCN)

L

Lê Thị Lan Anh

Guest
Thân!
Bạn không giải thích rõ ràng vì mình cũng khẳng định đó là khôản thu nhập chịu thuế TNDN.