Xuất HĐ ghi thuế xuất sao đây ta?

• Thread starter Nguyen Minh Kha
  • Ngày gửi
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Mọi người cho tui hỏi nhe:
+ Cty tui vừa mới thành lập T11/06 đăng ký kinh doanh với chứa năng: môi giới thương mại, Tư vấn mua bán phần mềm... Vậy cty tui có dược miễn giảm thuế TNDN trong 2 năm đối với phần Doanh thu mua bán phần mềm ko? Thế phần Doanh thu của các hoạt động khác thì sao?
+ Nếu tui xuất hóa đơn: thiết kế phần mềm cho khách hàng thì có phải ghi thuế suất 10% ko? Xuất cho tất cả các hoạt động khác cũng là 10% phải ko ạ?
Mọi người chỉ giùm tui đi, thui tui chết mất
:freddy: "Tẩu hỏa nhập ma" rùi :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mọi người cho tui hỏi nhe:
+ Cty tui vừa mới thành lập T11/06 đăng ký kinh doanh với chứa năng: môi giới thương mại, Tư vấn mua bán phần mềm... Vậy cty tui có dược miễn giảm thuế TNDN trong 2 năm đối với phần Doanh thu mua bán phần mềm ko? Thế phần Doanh thu của các hoạt động khác thì sao?
+ Nếu tui xuất hóa đơn: thiết kế phần mềm cho khách hàng thì có phải ghi thuế suất 10% ko? Xuất cho tất cả các hoạt động khác cũng là 10% phải ko ạ?
Mọi người chỉ giùm tui đi, thui tui chết mất
:freddy: "Tẩu hỏa nhập ma" rùi :wall:
Bạn thân mến việc miễn thuế TNDN cho các Cty mới thành lập nằm ở chính sách ưu đãi đầu tư của các địa phương, tùy mỗi địa phương mà chính sách này khác nhau, bạn có thể tìm hiều chế độ ưu đãi cho DN bạn tại địa phương bạn đăng ký hoạt động kinh doanh.
Theo TT32 có Quy định đối tượng không chịu thuế GTGT :
................
b- Phần mềm máy tính (trừ phần mềm máy tính xuất khẩu) bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.
Và mức thuế xuất 10% với dịch vụ
3.26- Dịch vụ môi giới.
Vậy cty bạn thiết kế phần mềm cho khách hàng khi xuất hóa đơn thì không phải viết thuế GTGT còn các dịch vụ môi giới thương mại khác khi xuất hóa đơn sẽ có thuế xuất GTGT là 10%.
Thân!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Bạn Trường ui,

Thanks nhìu lắm. Còn trường hợp bên khách hàng là VPDD của cty nước ngoài tại Việt Nam thì họ ko có MST nhưng khi bên mình xuất HĐ vẫn ghi thuế VAT được fải ko? :alcon:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn Trường ui,

Thanks nhìu lắm. Còn trường hợp bên khách hàng là VPDD của cty nước ngoài tại Việt Nam thì họ ko có MST nhưng khi bên mình xuất HĐ vẫn ghi thuế VAT được fải ko? :alcon:
Đúng rồi, KH không có MST nhưng khi mình xuất hàng cho khách hàng thì mình vẫn ghi thuế xuất trên HĐ bình thường.
Thân!

T

Tax

Guest
11/9/07
16
0
0
Hà Nội
:) Việc ghi thuế VAT hay không không phụ thuộc vào khách hàng có MST hay không bạn ạ. Thuế GTGT thực chất là khoản thuế khách hàng phải chịu và được doanh nghiệp "thu hộ Nhà nước". Vậy nếu bạn không ghi thuế cho khách hàng thì bạn phải chịu thuế hộ họ đấy.

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
hìhì, báo cáo với các bác là bạn Kha đã rõ rồi.

Merci các báo nhìu nhé! :1luvu:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA