Giải trình doanh thu giảm

• Thread starter Tuyet-le
  • Ngày gửi
T

Tuyet-le

Guest
6/9/06
27
0
0
Quận TB
Các bạn ơi giúp mình với nhé!
Mình không rành mấy về kế toán thương mại, số là cty cô mình có nhận được công văn của Chi cục thuế Q. tân Bình yêu cầu giải trình tại sau DT tháng 07/07 (0 đồng) lại giảm so với tháng 06/07 (1,2 tỷ).
Mình nghĩ đã là hoạt động mua bán thì có tháng bán được có tháng bán không được chứ đâu nhất thiết tháng nào cũng phải bán được phải không các bạn, đây là chuyện thực tế chứ đâu phải cty cô mình cố tình giấu DT đâu. Mong bạn nào có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến để mình làm bản giải trình với nhá! Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
cty bạn làm quyết toán hàng tháng hay sao?
cty bạn kinh doanh mặt hàng nào?
nếu tháng 06/07 DT của cty bạn là 1.2 tỷ nhưng sang tháng 07/07 thì lại là bằng 0 thì cũng hơi lạ nên thuế hỏi là đương nhiên rồi.
nếu cty bạn kinh doanh "bình thường" thì bạn chỉ cần giải thích đơn giản là do cty bạn kinh doanh mặt hàng khó bán nên không phải tháng nào cũng như nhau.và bạn phải cho thuế xem bảng báo cáo nhập xuất tồn và bảng kê thuế đầu ra như là bằng chứng rằng tháng đó không xuất hàng.
Nếu cơ quan thuế vẫn không chịu thì cty bạn phải "biết điều" một chút.mọi chuyện sẽ đâu lại vào đấy.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Không phải cơ quan thuế muốn làm khó bạn đâu. Vì trường hợp này của bạn hơi đặc biệt một chút, có sự thay đổi chênh lệch về doanh thu giá trị lớn nên bên thuế mới hỏi thế thôi. Nếu bạn giải trình một cách rõ ràng thì bên thuế sẽ chấp nhận thôi.

Sửa lần cuối:
T

Tuyet-le

Guest
6/9/06
27
0
0
Quận TB
Cám ơn các bạn nhiều, mình mới làm việc với học xong, mà nghĩ cũng lạ họ bảo với mình là do thủ tục kiểm tra của họ là vậy chứ cũng không có gì cả vì cũng đã có rất nhiều cty khác cũng phải giải trình như thế. Đúng là ở không yên với CQ thuế.....

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Bạn có thể giải trình theo bảng kê xuất nhập tồn hàng hóa hàng tháng là OK.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Bạn hãy thông ảm với CQ thuế. Doanh thu giảm đột biến như thế là có dấu hiệu bất thường, phải kiểm tra. Thủ tục là thế. Mình không làm gì sai thì khoong gì phải sợ họ hết.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cám ơn các bạn nhiều, mình mới làm việc với học xong, mà nghĩ cũng lạ họ bảo với mình là do thủ tục kiểm tra của họ là vậy chứ cũng không có gì cả vì cũng đã có rất nhiều cty khác cũng phải giải trình như thế. Đúng là ở không yên với CQ thuế.....

Hoàn toàn không có gì lạ cả.Một viêc làm quá bình thường của 1 người quản lý.

Khi mà doanh thu thay đổi đột ngột đến 1.200.000.000 lần mà không thắc nữa mới là lạ. Nếu cty ban là kinh doanh mặt hàng có giá cao, mổi lần bán 1 món đến 5-7 trăm triệu thì chuyện không có doanh thu trong 1 tháng thì không có gì thắc mắc. Còn giá bán mõi măt hàng chỉ có vài trăm ngàn đến vài chục triêu thì hàng tháng doanh thu là 1200tr, mà tháng sau lại là 0 đồng thì cực kỳ vô lý. Chỉ cần giả sử nhân viên kinh doanh hàng tháng bán 1200tr mà bây giờ chỉ có 1tr thôi thì cũng phải giải trình với chủ rồi.

Nếu đột biến mà không có lý do hợp lý thì rõ ràng có vấn đề gì đó rồi. Không giải trình được cũng ở không yên với người quản lý chứ nói gì đến cơ quan thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA