Chi tiếp khách thì sao nhỉ??

• Thread starter Nguyen Minh Kha
  • Ngày gửi
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Cho mình hỏi, thế sếp chi tiếp khách thì sao đây?? Mình ghi là Chi phí giao tiếp bán hàng rồi đẩy vào 641 được hay ko? Bên mình cty dịch vụ nên HĐ đầu vào ít lắm, sếp thì hay đi tiếp khách nên sếp bảo bỏ vào hết cho sếp (pó tay rồi) :alcon: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nongnoc219

Guest
1/9/07
69
0
0
39
Cau Giay HN
CHi phí tiếp khách chỉ được tính vào CPHLí là =10% ẩông chi phí không kể 632 thôi.Cho vào hết cũng kô được đâu

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
= 10%?? Chết dở chỗ mình cứ tiền văn fòng fẩm hay chi fí tiếp khách, rồi những đồ dùng mua ở siêu thị là tống hết vào 642 bạn ạh. Mình cứ nghĩ cái nào có hóa đơn là cho vô. Thôi quả này đi đời rồi..

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
nếu có HĐ thì đưa vào 642 chứ!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Chi phí tiếp khách phải có đầy đủ chứng từ, hoá đơn theo chế độ quy định được tính vào chi phí hợp lí nhưng bị khống chế theo qui định tại điều 11 khoản III thông tư 128/2003/TT- BTC (22/12/2003) khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN
Hạch toán Nợ 642/Co111

A

alecphuong

Guest
6/9/07
4
0
0
40
Hà nọi
ĐÚng thế k phải cứ cho vào hết là được đâu bạn à, khi quyết toán những chi phí đó sẽ rất dễ bị loại ra. bạn chú ý nhé.

Á

Ánh Tuyết

Guest
Nguyên văn bởi luckyluck866
----
thanksờ..nhe hongtruong!
mail cho cai TT128 đi bạn! hoangdiep866@gmail.com
Gửi cho mình với. thanks

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Nè mấy bác, cái TT128 đó hướng dẫn cho Nghị định 164, bây giờ có Nghị định 24 thay thế NĐ 164 rồi thì coi như TT không còn hiệu lực. Hiện tại chưa có TT hướng dẫn NĐ24 thì cứ lấy Nghị định 24 mà xài chứ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cho mình hỏi, thế sếp chi tiếp khách thì sao đây?? Mình ghi là Chi phí giao tiếp bán hàng rồi đẩy vào 641 được hay ko? Bên mình cty dịch vụ nên HĐ đầu vào ít lắm, sếp thì hay đi tiếp khách nên sếp bảo bỏ vào hết cho sếp (pó tay rồi) :alcon: :wall:
Bạn thân mến!!!
Chi tiếp khách là chi phí hợp lý nếu nó phục vụ cho hoạt động sxkd.
Bạn hạch toán vào tài khoản 642.

bạn tham khảo thêm NĐ24:
Điểm 11 -NĐ24-2007/NĐ-CP:11. Chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tiết, chi phí giao dịch, chi hoa hồng môi giới, chi hội nghị và các khoản chi phí khác có liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ được khống chế tối đa không quá 10% tổng số các khoản chi phí từ khoản 1 đến khoản 10 Điều này. Đối với hoạt động thương nghiệp tổng chi phí hợp lý để xác định mức khống chế không bao gồm trị giá mua vào của hàng hóa bán ra.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Sửa lần cuối:
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Trùi ui, thanks mọi người nhìu nhé. Ko là mình chít chắc rùi. :1luvu:

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Nói như hongtruong là OK roi, tôi bổ xung thêm nhé!
Bạn đừng nói với sếp bạn là không được thanh toán đâu nhé, như thế bạn sẽ mất việc đấy, phải giải thích thế này:
Chỉ có 10% CP tiếp khách trong chi phí hợp lý thôi, nên chi thì vẫn chi được, đó là chi phí của Công ty được cổ đông chấp nhận, nhưng không được Thuế chấp nhận, nghĩa là nếu có 20% chi phí TKhách thì cơ quan thuế sẽ trừ đi 10% để tính thu nhập chịu thuế x 28% TTNDN Cty bạn phải nộp. Báo cáo tài chính năm sau của bạn chỉ phải hạch toán thêm số thuế đó. Còn chi phí vẫn được chấp nhận. Theo T 60 mới thì bạn chỉ được khấu trừ VAT thuộc hóa đơn nào tính là CP hợp lý thôi. Mẹo:Trong trường hợp quá trình kinh doanh với chu kỳ dài thì bạn phân bổ cho năm sau, chỉ tính bằng 10% vào năm nay thôi.
chúc thành công

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Nói như hongtruong là OK roi, tôi bổ xung thêm nhé!
Bạn đừng nói với sếp bạn là không được thanh toán đâu nhé, như thế bạn sẽ mất việc đấy, phải giải thích thế này:
Chỉ có 10% CP tiếp khách trong chi phí hợp lý thôi, nên chi thì vẫn chi được, đó là chi phí của Công ty được cổ đông chấp nhận, nhưng không được Thuế chấp nhận, nghĩa là nếu có 20% chi phí TKhách thì cơ quan thuế sẽ trừ đi 10% để tính thu nhập chịu thuế x 28% TTNDN Cty bạn phải nộp. Báo cáo tài chính năm sau của bạn chỉ phải hạch toán thêm số thuế đó. Còn chi phí vẫn được chấp nhận. Theo T 60 mới thì bạn chỉ được khấu trừ VAT thuộc hóa đơn nào tính là CP hợp lý thôi. Mẹo:Trong trường hợp quá trình kinh doanh với chu kỳ dài thì bạn phân bổ cho năm sau, chỉ tính bằng 10% vào năm nay thôi.
chúc thành công

Gửi All, chú ý một tý, không phải là tất cả chi phí tiếp khách đều hạch toán vào 642 đâu nhé, có thể sử dụng cả 641 nữa tùy vào tính chất của cuộc tiếp khách.
Gửi cá nhân duy vinh : Cái mẹo đó không dùng được, không được phép dùng.

X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3
Theo minh thi van de cốt lõi ở chỗ khoản tiếp khách đó có vượt 10% chưa, mà vượt hay chưa quyết toán mới biết, thế nên cứ htoán hết vào 641-642 rồi cuối năm nếu vượt thì xuất toán vậy (dù gì cũng là chi phí ăn nhậu của các bác giám đốc đưa vào để lấy thêm chi phí của công ty thôi) :wall

Á

Ánh Tuyết

Guest
Nay đâu có ai cho dùngTK 641 nữa đâu các anh chị và các bạn. Chỉ dùng TK 642 thôi.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nay đâu có ai cho dùngTK 641 nữa đâu các anh chị và các bạn. Chỉ dùng TK 642 thôi.

Ơ thế cái TK 641 nó đi đâu mà không ai dùng nó nữa thế hả Ánh Tuyết ??
Vẫn còn dùng đấy Bạch Tuyết nhá

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong

hihi, Vẫn có người dùng nếu Cty người đó áp dụng chế độ kế toán ban hành theo QĐ15 bạn ạ. Còn Cty áp dụng chế độ KT ban hành theo QĐ48 thì sẽ sử dụng TK6421 thay vì sd TK641.

H

HUYEN TRANG MAI

Guest
9/6/07
23
0
0
ha noi
ơ nhưng mà Taoxanh ơi! Chi phí môi giới chỗ mình chỉ viết phiếu chi thôi, chẳng có chứng từ nào chứng minh được thì có xem đó là chi phí hợp lý không?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn lập hợp đồng với người thực hiện việc môi giới. khi chi ra nếu chi phí đó >500 ngàn đồng bạn thu 10% nộp thuế thì khoản chi này được coi là chi phí hợp lý chứ chi có phiếu chi không thì không đầy đủ đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA