Hóa đơn tiền điện ?

• Thread starter vuthaian
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vuthaian

Guest
12/9/07
16
0
0
17
Ha noi
CTY mình đi thuê nhà ký hợp đồng với ông A* trong hợp đồng ghi rõ là tiền điện do bên công ty chịu.
Nhưng hóa đơn điện lại ghi tên bà B, mặc dù địa chỉ trên hóa đơn điện thì đúng địa chỉ là nơi công ty thuê.
Vậy hóa đơn đó có coi là hợp lệ để làm chi phí hợp lý không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Được cho vào chi phí nhưng ko đc khấu trừ thuế GTGT

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
CTY mình đi thuê nhà ký hợp đồng với ông A* trong hợp đồng ghi rõ là tiền điện do bên công ty chịu.
Nhưng hóa đơn điện lại ghi tên bà B, mặc dù địa chỉ trên hóa đơn điện thì đúng địa chỉ là nơi công ty thuê.

Mình nghĩ là ko. Bên Cty mình cũng đóng tiền điện nước hàng tháng nhưng ko khấu trừ thuế mà cũng chẳng tính vào chi fí. Vì tên đó ko fải tên cty mình mà. Như bên mình cứ cái nào có hóa đơn thì mới tính vào thuế, còn ko thì chỉ nội bộ thui:wall: Chẳng bít đúng hay sai nữa

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hóa đơn đó không được coi là hợp lệ với cty bạn:
Thứ nhất: Trên HĐ không có tên Cty bạn
Thứ hai: Địa chỉ đó là địa chỉ của công ty bạn nhưng cũng là địa chỉ của chủ nhà.
Thứ ba: Bạn là cty đương nhiên phải có MST nhưng trong hóa đơn đó cũng không có nốt.
Xét 1 cách toàn diện thì hóa đơn đó Cty bạn không được kê vào chi phí hợp lý của cty bạn.
Thân!

V

vuthaian

Guest
12/9/07
16
0
0
17
Ha noi
Nếu hóa đơn ghi tên ông A thì khấu trừ thuế VAT và đưa vào chi phí bình thường vì trong hợp đồng thuê nhà Công ty ký với ông A, và đã quy định rõ là tiền điện do phía Công ty trả nhưng đây lại là tên bà B nên mình đang thắc mắc.

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Hóa đơn đó không được coi là hợp lệ với cty bạn:
Thứ nhất: Trên HĐ không có tên Cty bạn
Thứ hai: Địa chỉ đó là địa chỉ của công ty bạn nhưng cũng là địa chỉ của chủ nhà.
Thứ ba: Bạn là cty đương nhiên phải có MST nhưng trong hóa đơn đó cũng không có nốt.
Xét 1 cách toàn diện thì hóa đơn đó Cty bạn không được kê vào chi phí hợp lý của cty bạn.

Đúng mà ko đúng
Thứ nhất, nếu là hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ mà như thế thì ko được hạch toán vào chi phí hợp lý, hợp lệ.
Thứ hai, văn phòng cty là do đi thuê, bạn ko thể thay đổi tên chủ nhà thành tên cty bạn trên hợp đồng tiền điện được (vì chẳng lẽ mỗi lần cho 1 cty nào đó thuê lại phải đổi tên à, hok có ông chủ nào làm thế cả)
Thứ ba, Nhưng mà bù lại bạn có hợp đồng thuê nhà làm văn phòng, chủ nhà có đóng thuế, và bạn có hóa đơn thuê nhà do cơ quan thuế cấp thì vô tư bạn ạh. Được phép kê khai toàn bộ chi phí (bao gồm VAT) vào chi phí hợp lý, hợp lệ.
Đã kiểm chứng bằng thực tế rùi đó. Khi kiểm toán, thuế bóc ra vậy là giải trình (lôi các ctừ như trên) + cãi "Đó là chi phí thực tế của DN phát sinh, ko lẽ ko sử dụng điện, nước để HDKD sao?!" + cách trình bày thuyết phục. Vậy là họ chấp nhận thôi.
Bạn cứ yên tâm mà hạch toán nhé!!!:angel:

L

lanhuong80

Guest
1/2/07
56
0
6
43
Q Thu Duc, TP.HCM
Cty mình cũng thuê mặt bằng, hóa đơn tiền điện là của bên cho thuê nhưng mình vẫn hạch toán vào chi phí hợp lý nhưng khôgn được khấu trừ VAT, mà vẫn được quyết toán với cq thuế đấy.

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Cty mình cũng đi thuê nhưng khổ cái hợp đồng ko có. Tiền thuê và tiền điện hàng tháng cứ fải chịu mà chẳng có hóa đơn hay j j để khấu trừ thuế và tính vào chi fí hợp lý các bạn ạh!! Mình fải làm sao jờ?

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Nếu hóa đơn ghi tên ông A thì khấu trừ thuế VAT và đưa vào chi phí bình thường vì trong hợp đồng thuê nhà Công ty ký với ông A, và đã quy định rõ là tiền điện do phía Công ty trả nhưng đây lại là tên bà B nên mình đang thắc mắc.

Ko được đâu nhé. Nguyên tắc bất di bất dịch: Muốn được khấu trừ thuế ngoài các yếu tố khác ra (như chữ ký, dấu...) phải có đầy đủ tên Cty, địa chỉ, mã số thuế của chính công ty bạn thì bạn mới được phép khấu trừ nhé.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Đúng mà ko đúng
Thứ nhất, nếu là hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ mà như thế thì ko được hạch toán vào chi phí hợp lý, hợp lệ.
Thứ hai, văn phòng cty là do đi thuê, bạn ko thể thay đổi tên chủ nhà thành tên cty bạn trên hợp đồng tiền điện được (vì chẳng lẽ mỗi lần cho 1 cty nào đó thuê lại phải đổi tên à, hok có ông chủ nào làm thế cả)
Thứ ba, Nhưng mà bù lại bạn có hợp đồng thuê nhà làm văn phòng, chủ nhà có đóng thuế, và bạn có hóa đơn thuê nhà do cơ quan thuế cấp thì vô tư bạn ạh. Được phép kê khai toàn bộ chi phí (bao gồm VAT) vào chi phí hợp lý, hợp lệ.
Đã kiểm chứng bằng thực tế rùi đó. Khi kiểm toán, thuế bóc ra vậy là giải trình (lôi các ctừ như trên) + cãi "Đó là chi phí thực tế của DN phát sinh, ko lẽ ko sử dụng điện, nước để HDKD sao?!" + cách trình bày thuyết phục. Vậy là họ chấp nhận thôi.
Bạn cứ yên tâm mà hạch toán nhé!!!:angel:
Bạn Xuân Trường nói đúng rồi đấy bạn ạ. Chi phí hợp lý là chi phí phải có hóa đơn chứng từ hợp lệ. Hóa đơn hợp lệ ở đây phải ghi đúng tên, địa chỉ, mã số thuế của Cty thì mới được coi là hợp lệ. Thuế họ chỉ làm theo luật thôi (tuy nhiên thực tế có thể khác đi).

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Bạn được đưa vào phí khi thỏa mãn 2 dk sau:
- Có hóa đơn thuê mặt bằng (đúng theo hợp đồng thuê)
- Trong hợp đồng có quy định bên Cty bạn đóng tiền điện.
Còn khấu trừ VAT được không thì tùy cán bộ thuế thôi, nguyên tắc nhưng cũng có linh động.

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Cty mình cũng đi thuê nhưng khổ cái hợp đồng ko có. Tiền thuê và tiền điện hàng tháng cứ fải chịu mà chẳng có hóa đơn hay j j để khấu trừ thuế và tính vào chi fí hợp lý các bạn ạh!! Mình fải làm sao jờ?

Vậy thì có cách khác nè:
- Tiền thuê nhà muốn cho vào chi phí thì phải có hóa đơn đỏ chói mới được cho vào chi phí. Còn ngoài ra ko có cách nào khác => làm HĐ với chủ nhà, chấp nhận cty đóng thuế hộ, lấy giá thuê hợp lý thay vì giá thực tế.
- Còn nếu ko có hợp đồng thuê nhà thì làm một cái biên bản thỏa thuận cho "MƯỢN" nhà vậy. Chi phí thuê nhà ko được hạch toán nhưng mà "cái chi phí" tiền điện nước vẫn được hạch toán vào chi phí hợp lý nhé.:angel:

Bạn được đưa vào phí khi thỏa mãn 2 dk sau:
nguyên tắc nhưng cũng có linh động.
Cái này thì có thể áp dụng trong thực tế, nhưng mà với thuế thì hình như theo mình được biết họ chẳng có linh động trong vấn đề này đâu trừ khi giá trị nó quá nhỏ,, ko đáng kể.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khổ quá mất, suốt ngày trên diễn đàn bàn luận hóa đơn sai tên công ty, địa chỉ thì nào là phải ký đóng dấu đỏ, rồi biên bản điều chỉnh, còn sai mã số thuế thì tốt nhất là hủy ra cái khác, thế mà giờ cái hóa đơn trời ơi có mỗi cái địa chỉ số nhà mình thuê lại cứ nói là hợp lệ mới hợp lý là sao nhỉ?:wall::wall:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
=>Mời Các Bạn tham khảo CV5650/CT-TTHT sau sẽ có câu trả lời chính xác nhất

Sửa lần cuối:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Ơ thế theo tinh thần của công văn Số: 5650/CT-TTHT mà TẢO XANH đã post lên thì ông A lại phải xuất hóa đơn GTGT cho công ty mà ông A cho thuê nhà làm văn phòng à. Quá phức tạp và không khả thi

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ơ thế theo tinh thần của công văn Số: 5650/CT-TTHT mà TẢO XANH đã post lên thì ông A lại phải xuất hóa đơn GTGT cho công ty mà ông A cho thuê nhà làm văn phòng à. Quá phức tạp và không khả thi
=>ông A không xuất HĐ thì cty bạn khỏi phải khấu trừ, khỏi phải tính chi phí hợp lý hoá đơn điện nước.Bạn đọc kỹ lại lần nữa đi.không có gì là ko khả thi cả.
=>Bạn xem laị CV về việc gì nhé?bên dưới số CV ý...(chứng từ điện, điện nước rõ ràng!!)

Sửa lần cuối:
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Tr­ường hợp là một công ty cho công ty khác thuê làm văn phòng thì phải xuất hóa đơn là đúng quá đi rồi. Nhưng nếu là nhà của cá nhân cho công ty thuê làm văn phòng thì cá nhân đó xuất hóa đơn như thế nào nhỉ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
=>ông A không xuất HĐ thì cty bạn khỏi phải khấu trừ, khỏi phải tính chi phí hợp lý hoá đơn điện nước.Bạn đọc kỹ lại lần nữa đi.không có gì là ko khả thi cả.
=>Bạn xem laị CV về việc gì nhé?bên dưới số CV ý...(chứng từ điện, điện nước rõ ràng!!)

Hiểu rồi. Nhưng đấy mới chính là cái mình đang thắc mắc đấy. Chẳng nhẽ hàng tháng sau khi đóng tiền điện nước xong, Ông A lại phải chạy lên thuế mua cái hóa đơn để xuất lại đúng bằng số tiền đó cho cái công ty thuê nhà của ông ấy à.
Trên thực tế thì chuyện này đã từng xảy ra chưa??
(Và xin nhớ rằng cái công văn đó thật ra cũng chỉ trả lời cho trường hợp bên cho thuê và bên đi thuê đều là công ty nhé)

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Vậy bên thuê nhà ko chịu xuất hóa đơn thì coi như chi fí thuê nhà cty mình fải chịu và ko đc tính vào chi fí hợp lý fải hôg các bạn?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA