hóa đơn GTGT viết như này có chấp nhận được không?

• Thread starter ninhhapec
  • Ngày gửi
N

ninhhapec

Trung cấp
13/12/06
135
0
0
44
09 Nguyễn Trãi, NQ, HP
:1luvu: Chào các bác lâu quá em không ghé thăm .Em có nhận được 1 Hóa đơn GTGT của bên bán họ viết cho em như thế này .
SL : 31.791,9 Đơn Giá: 8.238,09 Thành tiền : 261.904.533
Thuế GTGT 5 % : 13.095.467.
Tổng trị giá thanh toán : 275.000.000đ.
Anh chị nhìn nhận hộ em xem Hóa đơn đó có chấp nhận được không ?
Nhanh lên để em còn trả lại họ nhé. Xin cảm ơn :freddy:
Tiện đây cho em hỏi thêm 1 chút là công ty em thuê nhân công để làm sàn cân điện tử ( em phải làm như thế nào để hợp thức hóa chi phí chi trả cho công nhân làm thêm đó để khoản đó là chi phíhợp lý ).

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
-----
Sai. Viết lại!
bảo họ làm BB huỷ HĐ đó đi và viết lại cái mới nhé!

Hợp thức hoá....là sao hả em?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tonga

Guest
19/9/07
9
0
0
Hanoi-toiyeuHN
:1luvu:
Tiện đây cho em hỏi thêm 1 chút là công ty em thuê nhân công để làm sàn cân điện tử ( em phải làm như thế nào để hợp thức hóa chi phí chi trả cho công nhân làm thêm đó để khoản đó là chi phíhợp lý ).
Em nghĩ làm hợp đồng thuế mướn nhân công hoặc thỏa ước lao động + bảng lương trả cho họ có đủ chữ ký là được chứ nhỉ. Em vừa mới tốt nghiệp cứ trao đổi ý kiến của mình, đúng thì tốt mà khồng thì các anh chị chỉ giúp nheng....

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
ừ thì là cái khoản mình trả cho Công nhân đó mà mình phải làm chứng từ gì để các bác thuế khỏi vặnvẹo mà nhân đây bác nói luôn giùm em cái HĐ đó sai ở chỗ nào vậy ?hihi
BẠn làm hợp đồng giao khoán là ok thôi mà. còn cái HĐ đó họ làm lẻ số luợng và đơn giá cho thành tiền nó tròn ý mà, theo mình nó sai ở đơn giá ý, còn về số lượng thì coònphụ thuộc mặt hàng bạn mua là gì nó có thể lẻ đc k ví dụ cty mình làm thi công mạng đôi khi mình có cho số lượng dây điện thoại là số lẻ cho kết quả cuối cuùnglà 1 số chẵn. THợp của bạn nên yêu cầu xuất lại HĐ

N

ninhhapec

Trung cấp
13/12/06
135
0
0
44
09 Nguyễn Trãi, NQ, HP
BẠn làm hợp đồng giao khoán là ok thôi mà. còn cái HĐ đó họ làm lẻ số luợng và đơn giá cho thành tiền nó tròn ý mà, theo mình nó sai ở đơn giá ý, còn về số lượng thì coònphụ thuộc mặt hàng bạn mua là gì nó có thể lẻ đc k ví dụ cty mình làm thi công mạng đôi khi mình có cho số lượng dây điện thoại là số lẻ cho kết quả cuối cuùnglà 1 số chẵn. THợp của bạn nên yêu cầu xuất lại HĐ

Chị cho em xin mẫu hợp đồng giao khoán được không
Địa chỉ mail của em là : linh_thaivan @ yahoo.com.vn:angel:

-----
Sai. Viết lại!
bảo họ làm BB huỷ HĐ đó đi và viết lại cái mới nhé!

Chị ơi em gọi bảo họ rồi nhưng họ bảo là họ không sai mà chỉ là họ làm tăng số tiền thuế lên để cho nó tròn tiền thôi và họ không chịu thu hồi HĐ đó Em phải làm sao đây

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Viết đúng là:
SL: 31.791,9, đơn giá: 8.238,09 (bảo họ làm tròn 8.238,00 thui)
nếu như vậy thì HĐ đúng là:
TT: 261.904.533
Thuế: (5%) 13.095.227
Tổng: 274.999.760

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
:1luvu: Chào các bác lâu quá em không ghé thăm .Em có nhận được 1 Hóa đơn GTGT của bên bán họ viết cho em như thế này .
Nhanh lên để em còn trả lại họ nhé. Xin cảm ơn :freddy:
HĐ này vẫn có thể chấp nhận được bạn ah!
SL 31.791,9, đơn giá 8.239,09 thành tiền 261.904.533
Thuế GTGT 5% 13.095.467
Cộng tiền 275.000.000
Trường hợp này chấp nhận được, bạn không cần trả lại họ hóa đơn,cùng lắm khi thanh toán thì trả lại tui 260 đây.
Câu hỏi thứ hai: Cty Bạn thuê nhân công để làm sàn cân điện tử, bạn làm hợp đồng giao khoán công việc với họ yêu cầu họ ký vào, khi thanh toán viết
phiếu chi thanh toán số tiền ABC hợp đồng XYZ giao khoán ngày tháng năm
rồi khi họ nhận tiền yêu cầu ký vào phiếu chi, chi phí này của em sẽ được đưa vào chi phí hợp lý khi xác đinh thuế thu nhập DN thôi bạn ah!
Thân!
(Đừng khó khăn quá như vậy nha)

V

venus_bm

Guest
22/8/07
30
0
0
dong nai
Hóa đơn này vẫn chấp nhận được, miễn sao khi cộng lại phần giá trị sau thuế đúng là đươc rùi. Bên cty bạn chỉ tốn thêm 240 đ để đóng thuế thui

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
HD này phải hủy vì số lượng x đơn giá = thành tiền không đúng, thuế GTGT cũng không đúng . kế toán theo mìh là phải chính xác. các bác bên thuế hạch hỏi ghê lắm . lệch 1 đồng các bác ấy cũng bắt giải thích mệt lắm.
chúng ta có thể hiểu lý do vì sao lệch nhưng các bác thuế thì không đồng ý đâu.

N

Nguyen Tien Tha

Guest
Hóa đơn yêu cầu họ viết lại thì càng tốt làm BB hủy cả hai ký vào. Ko thì cũng ko ảnh hưởng gì lắm.
Còn thuê nhân công thì bạn làm hợp đồng photo chứng minh thư. Nếu trên 5 trăm khìn/người LĐ thì bạn phải thu của họ 10% để nộp thuế.

V

venus_bm

Guest
22/8/07
30
0
0
dong nai
Số lương x đơn giá đúng mà. Bạn tính lại xem, chi chênh lệch phần thuế thôi. Cty mình trước đây cũng có vài hóa đơn như vậy khi báo cáo thuế vẫn kg sao, cơ quan thuế vẫn chấp nhận. Chỉ là sao này muốn chắc ăn thì nhớ nói rõ bên xuất hóa đơn ghi đúng số tiền thuế là được rùi

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Sai lỗi chính tả.

Số lương x đơn giá đúng mà. Bạn tính lại xem, chi chênh lệch phần thuế thôi. Cty mình trước đây cũng có vài hóa đơn như vậy khi báo cáo thuế vẫn kg sao, cơ quan thuế vẫn chấp nhận. Chỉ là sao này muốn chắc ăn thì nhớ nói rõ bên xuất hóa đơn ghi đúng số tiền thuế là được rùi
-------
thuế suất sai, Tổng giá trị cũng ko đúng!
bạn đừng nghĩ rằng : làm tròn (tăng thuế nộp và NN) là đã làm đúng và có đóng góp đâu nhé! gặp ông thuế khó tình thì giải trình mệt lắm cho dù mình nộp thuế cao hơn số phải nộp. thế nhé!
Chúng ta ko nên tranh luận dẫn đến bất đồng! theo tớ nên chọn phương án tối ưu nhất phải ko các bạn? trừ nhừng trường hợp ko thể khác được mới nên chọn cách như vậy! thế nhé!..
thân!

T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
Thuế GTGT 5% 13.095.467
Cộng tiền 275.000.000
Trường hợp này chấp nhận được, bạn không cần trả lại họ hóa đơn,cùng lắm khi thanh toán thì trả lại tui 260 đây.
Câu hỏi thứ hai: Cty Bạn thuê nhân công để làm sàn cân điện tử, bạn làm hợp đồng giao khoán công việc với họ yêu cầu họ ký vào, khi thanh toán viết
rồi khi họ nhận tiền yêu cầu ký vào phiếu chi, chi phí này của em sẽ được đưa vào chi phí hợp lý khi xác đinh thuế thu nhập DN thôi bạn ah!
Thân!

Mình ủng hộ ý kiến của bạn Xuân Trường. Vừa rồi mình cũng gặp trường hợp y như vậy, mình xuất hóa đơn chênh lệch thuế 31đồng. Chị kế toán cty kia không chịu bắt mình phải làm biên bản hủy và xuất hóa đơn mới. Mình cảm thấy rất buồn chị ấy. Theo mình, làm việc gì cũng phải linh động, đừng quá cứng nhắc; đừng bao giờ cũng nói là Thuế không chịu sẽ bị loại, mình nghĩ cơ quan Thuế cũng không đến nổi khó khăn như vậy đâu phải không các bạn?

dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
Sai mất rùi
số trên hóa đơn phải theo quy đinh của việt nam
vd: 1,000,000.13

dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
tinhco
Thành viên Tham gia ngày: Nov 2004
Địa chỉ: Chau Thanh

Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Xuân Trường
Thuế GTGT 5% 13.095.467
Cộng tiền 275.000.000
Thân!

Mình ủng hộ ý kiến của bạn Xuân Trường. Vừa rồi mình cũng gặp trường hợp y như vậy, mình xuất hóa đơn chênh lệch thuế 31đồng. Chị kế toán cty kia không chịu bắt mình phải làm biên bản hủy và xuất hóa đơn mới. Mình cảm thấy rất buồn chị ấy. Theo mình, làm việc gì cũng phải linh động, đừng quá cứng nhắc; đừng bao giờ cũng nói là Thuế không chịu sẽ bị loại, mình nghĩ cơ quan Thuế cũng không đến nổi khó khăn như vậy đâu phải không các bạn?

Quy định là quy đinh, bắt buộc phải thự hiện. nếu ko tuân thủ thì bị vi phạm.
vậy thôi. trách nhiệm ai chịu đây bạn ơi

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
tinhco
Thành viên Tham gia ngày: Nov 2004
Địa chỉ: Chau Thanh

Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Xuân Trường
Thuế GTGT 5% 13.095.467
Cộng tiền 275.000.000
Thân!

Quy định là quy đinh, bắt buộc phải thự hiện. nếu ko tuân thủ thì bị vi phạm.
vậy thôi. trách nhiệm ai chịu đây bạn ơi
Thưa bạn, trong trường hợp xuất HĐ như trên tôi vẫn làm và làm rất nhiều bạn ah. Thực tế là tất các HĐ đó đều ko có vấn đề gì hết, cách làm tròn số lẻ có nhiều cách, những trường hợp này cơ quan thuế đều châm trước cho bạn.Nếu tôi chưa làm thì tôi không giám nói. Và trách nhiệm làm tròn số lẻ thì có ai bắt bạn chịu đâu.
Thân!

O

oanh_hn

Guest
4/9/07
48
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
ko sao dau ban a.van lam tron duoc ma.Quan trong la cty ban ko tron thue hay gi do la duoc.Hon nua luật thuế vẫn cho làm tròn trong phạm vi 1000d ma.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Cứ tưởng mấy ông Nhà Nước tắc trách hóa ra các DN có mấy ông Kế Toán thuế kiểu này thì cũng ...... làm ăn đi xuống quá .
Lệc mấy đồng cũng xuất đi xuất lại HD chắc chả ma nà nó dám làm đối tác .

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
em k hỉu là khi tính thuế gtgt thì được làm tròn để dễ tính sao?em nghĩ là phải chính xác chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA