Hóa đơn bán lẻ

• Thread starter NOBITA BT
  • Ngày gửi
N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Giúp em với
Kế toán bên Công ty em đi mua hàng hóa bên ngoài nhưng do giá trị của các mặt hàng nào này nhỏ hơn 100.000đồng nên người ta chỉ xuất hóa đơn bán lẻ (hóa đơn xanh). Các bác cho em hỏi liệu mấy thứ này có đưa vào chi phí được không? Có Văn bản nào qui định việc này không vậy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Chi phí dưới 100.000đ vẫn phải có hóa đơn tài chính mới được tính là chi phí hợp lý. Nếu chỉ có hóa đơn bán lẻ thôi thì khoản này vẫn là chi phí của doanh nghiệp nhưng khi tính thuế TNDN sẽ phải giảm trừ chi phí này ra.
Bạn vào đây tham khảo nhé!http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=13961&page=2

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Hoan hô.
Nói như ngocluyen là đúng rồi.
Hiện tại vẫn chưa có văn bản nào không cho sử dụng hóa đơn bán lẻ. Vì vậy bạn vẫn được hạch toán vào chi phí nhưng khi tính thuế TNDN sẽ phải giảm trừ chi phí này ra.

Đ

Đàm Văn Hồng

Guest
31/8/07
57
0
0
Hà Nội
trả lời

Bạn ơi, đây là quy định đối với người bán, mình là người mua mà.

Bạn đã đọc kỹ chưa? ở đoạn giữa trang có viết: "Như vậy, hướng dẫn kế toán thì quy định căn cứ vào bảng kê để lập hóa đơn bán hàng trong ngày theo quy định, nhưng hướng dẫn về sử dụng hóa đơn đã không quy định về lập hóa đơn bán hàng trong ngày. Còn Thông tư hướng dẫn về thuế GTGT thì cũng quy định chỉ cần bảng kê bán lẻ là đủ căn cứ để tính thu”.
Vậy đã tính DT với người bán rồi thì người mua dĩ nhiên đc tính chi phí chư! bạn nhỉ?

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Giúp em với
Kế toán bên Công ty em đi mua hàng hóa bên ngoài nhưng do giá trị của các mặt hàng nào này nhỏ hơn 100.000đồng nên người ta chỉ xuất hóa đơn bán lẻ (hóa đơn xanh). Các bác cho em hỏi liệu mấy thứ này có đưa vào chi phí được không? Có Văn bản nào qui định việc này không vậy.
KHông được tính vào chi phí. Chỉ có HĐ GTGT, hóa đơn thông thường (HĐ trực tiếp) và các hóa đơn có đăng ký với cục THuế mới đc công nhận.
-------------
www.ketoanthue.vn

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Bạn đã đọc kỹ chưa? ở đoạn giữa trang có viết: "Như vậy, hướng dẫn kế toán thì quy định căn cứ vào bảng kê để lập hóa đơn bán hàng trong ngày theo quy định, nhưng hướng dẫn về sử dụng hóa đơn đã không quy định về lập hóa đơn bán hàng trong ngày. Còn Thông tư hướng dẫn về thuế GTGT thì cũng quy định chỉ cần bảng kê bán lẻ là đủ căn cứ để tính thu”.
Vậy đã tính DT với người bán rồi thì người mua dĩ nhiên đc tính chi phí chư! bạn nhỉ?
uh! Căn cứ vào bảng kê 06/GTGT để người bán tính doanh thu và thuế GTGT đầu ra phải nộp. Hơn nữa bảng kê 06/GTGT (cũ) là bảng kê dùng cho người bán mà bạn chứ có phải dùng cho người mua đâu.
Đúng là người mua được tính chi phí nhưng chi phí đó là chi phí không hợp lý. Nguyên tắc là chi phí hợp lý phải là chi phí có hóa đơn chứng từ hợp lệ. Hóa đơn chứng từ hợp lệ là hóa đơn do bộ tài chính phát hành....
Còn tuy nhiên thực tế thì có thể có bác thuế chấp nhận, có bác thuế ko chấp nhận (đúng theo quy định)

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Giúp em với
Được đưa vào chi phí hợp lệ và bị khống chế tỷ lệ 10%
Thân

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Hoan hô.
Nói như ngocluyen là đúng rồi.
Hiện tại vẫn chưa có văn bản nào không cho sử dụng hóa đơn bán lẻ. Vì vậy bạn vẫn được hạch toán vào chi phí nhưng khi tính thuế TNDN sẽ phải giảm trừ chi phí này ra.

Và nhận phạt khi Thuế vào Quyết toán và bắt boc khoản đó :wall:
--------------
www.ketoanthue.vn

Đ

Đàm Văn Hồng

Guest
31/8/07
57
0
0
Hà Nội
uh! Căn cứ vào bảng kê 06/GTGT để người bán tính doanh thu và thuế GTGT đầu ra phải nộp. Hơn nữa bảng kê 06/GTGT (cũ) là bảng kê dùng cho người bán mà bạn chứ có phải dùng cho người mua đâu.
Hihi bạn ko hỉu ý tớ àh? Ý tớ là với bảng kê bán lẻ là đủ để tính dt cho người bán hàng, vậy cũng với cái hóa đơn bán lẻ đó người mua phải được tính vào chi phí chứ, chẳng lẽ ko được thì các bác lại bảo mấy bác thuế ăn không của người mua " Bắt người bán tính khoản đó vào TN trước thuế, mà lại ko cho người mua tính vào chi phí chịu thuế, thì... chả phải là ăn không của người mua ah?"

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Hihi bạn ko hỉu ý tớ àh? Ý tớ là với bảng kê bán lẻ là đủ để tính dt cho người bán hàng, vậy cũng với cái hóa đơn bán lẻ đó người mua phải được tính vào chi phí chứ, chẳng lẽ ko được thì các bác lại bảo mấy bác thuế ăn không của người mua " Bắt người bán tính khoản đó vào TN trước thuế, mà lại ko cho người mua tính vào chi phí chịu thuế, thì... chả phải là ăn không của người mua ah?"
hihi, cái này thì tớ không biết. Quy định là quy định! Ai bảo bạn đi mua không yêu cầu người ta xuất hóa đơn đỏ (vì theo quy định nếu người mua yêu cầu xuất hóa đơn đỏ thì người bán phải xuất kể giá trị dưới 100.000đ). :freddy:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
KHông được tính vào chi phí. Chỉ có HĐ GTGT, hóa đơn thông thường (HĐ trực tiếp) và các hóa đơn có đăng ký với cục THuế mới đc công nhận.
-------------
www.ketoanthue.vn

Bạn hiểu như thế là sai với bản chất kế toán rồi.
Tại sao doanh nghiệp có chi phí thực tế phát sinh lại không được đưa vào phí ? :wall:
Còn chuyện mấy ông thuế làm theo luật thuế thì đó là chuyện của mấy ông đó
Cái quan trọng là làm sao để dung hòa mà thôi.

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Không biết bác căn cứ vào đâu vậy? Nếu có VB nào Bác cho mình biết với nhé,

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
cảm ơn các bác rât nhiều. Như vậy thì "Khôn hay dại là tại chứng từ" + tình cảm tình thương mến thương của anh quản lý thuế phải không các bác

C

cabasa

Cao cấp
Thân

Tỷ lệ 10% được quy định tại văn bản nào vậy bạn mình thắc mắc quá.hình như chỉ có trong phần tính chi phí hợp lý cho Thuế tndn mới có tỷ lệ 10% cho các loại chi phí như chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tiết, chi phí giáo dịch...

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
1/ Tại điểm 4, Mục IV, Phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Ngjị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT thì hoá đơn, chứng từ hợp pháp là:

- Hoá đơn do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành do cơ quan thuế cung cấp cho các cơ sở kinh doanh.

- Hoá đơn do các cơ sở kinh doanh tự in để sử dụng theo mẫu quy định và đã được cơ quan Thuế chấp nhận cho sử dụng.

- Các loại hoá đơn, chứng từ đặc thù khác được phép sử dụng.

Theo quy định trên đây thì hoá đơn bán lẻ của các cửa hàng tự in không đăng ký và được sự chấp thuận của cơ quan thuế, không thuộc các loại hoá đơn hợp pháp; vì vậy khi DN mua hàng hoá nhận được từ người bán hàng, hoá đơn bán lẻ nêu trên thì chi phí mua hàng hoá trên không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
1/ Tại điểm 4, Mục IV, Phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Ngjị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT thì hoá đơn, chứng từ hợp pháp là:

- Hoá đơn do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành do cơ quan thuế cung cấp cho các cơ sở kinh doanh.

- Hoá đơn do các cơ sở kinh doanh tự in để sử dụng theo mẫu quy định và đã được cơ quan Thuế chấp nhận cho sử dụng.

- Các loại hoá đơn, chứng từ đặc thù khác được phép sử dụng.

Theo quy định trên đây thì hoá đơn bán lẻ của các cửa hàng tự in không đăng ký và được sự chấp thuận của cơ quan thuế, không thuộc các loại hoá đơn hợp pháp; vì vậy khi DN mua hàng hoá nhận được từ người bán hàng, hoá đơn bán lẻ nêu trên thì chi phí mua hàng hoá trên không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế.

Thứ nhất: Chưa có ông nào và văn bản nào qui định hóa đơn bán bán lẻ là không hợp pháp.
Thứ hai : Cái Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 mà bác trích dẫn ở trên hiện nay chỉ là đống giấy vụn vì nó đã được thay thế bởi thông tư 32/2007/TT-BTC ngày 09/7/2007 rồi bác ạ

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Không biết bác căn cứ vào đâu vậy? Nếu có VB nào Bác cho mình biết với nhé,
Theo TT128/2003
Các chi phí chịu mức khống chế 10% khi xác định thuế TNDN chi tiết tiểu mục (11).
và theo Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Kế toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh lại quy định: “... Hàng hóa bán lẻ hoặc cung cấp dịch vụ một lần có giá trị dưới mức quy định tuy không bắt buộc phải lập hóa đơn nhưng vẫn phải lập bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ hoặc có thể lập hóa đơn bán hàng theo quy định để làm chứng từ kế toán. Trường hợp lập bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ thì cuối mỗi ngày phải căn cứ vào số liệu tổng hợp của bảng kê để lập hóa đơn bán hàng trong ngày theo quy định”. (khoản 1, Điều 10)
Khi mua hàng mà giá trị hàng hóa nhỏ hơn 100.000 đ thì không nhất thiết phải lập hóa đơn GTGT, nếu sử dụng hóa đơn bán lẻ được BTC công nhận thì HĐ đó vẫn được đưa vào hóa đơn hợp lệ.
Và khi xác định chi phí hợp lý thì sẽ bị khống chế tỷ lệ 10% .
Các bạn có thể tham khảo lại thông tư 128 và NĐ 129.
Thân!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Theo TT128/2003
Các chi phí chịu mức khống chế 10% khi xác định thuế TNDN chi tiết tiểu mục (11).
và theo Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Kế toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh lại quy định: “... Hàng hóa bán lẻ hoặc cung cấp dịch vụ một lần có giá trị dưới mức quy định tuy không bắt buộc phải lập hóa đơn nhưng vẫn phải lập bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ hoặc có thể lập hóa đơn bán hàng theo quy định để làm chứng từ kế toán. Trường hợp lập bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ thì cuối mỗi ngày phải căn cứ vào số liệu tổng hợp của bảng kê để lập hóa đơn bán hàng trong ngày theo quy định”. (khoản 1, Điều 10)
Khi mua hàng mà giá trị hàng hóa nhỏ hơn 100.000 đ thì không nhất thiết phải lập hóa đơn GTGT, nếu sử dụng hóa đơn bán lẻ được BTC công nhận thì HĐ đó vẫn được đưa vào hóa đơn hợp lệ.
Và khi xác định chi phí hợp lý thì sẽ bị khống chế tỷ lệ 10% .
Các bạn có thể tham khảo lại thông tư 128 và NĐ 129.
Thân!

Bác tiều phu ơi cái TT128 của bác nó hướng dẫn cho Nghị định 164/2003/NĐ-CP
Nhưng bây giờ có nghị định 164/2003/NĐ-CP nó lại được thay bằng nghị định 24/2007/NĐ-CP rồi.
Tạm hiểu là biển cạn rồi thì cần gì đến thuyền bè nữa bác nhỉ.
Vì vậy coi như TT128 không còn hiệu lực.
Nhớ nhá kể từ khi nghị định 24/2007/NĐ-CP xuất hiện thì TT128 coi như tiêu
Hiện tại chưa có thông tư nào hướng dẫn NĐ24 thì cứ lấy nghị định 24/2007/NĐ-CP mà xài.
Vài điều gởi đến bác tiều phu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA