Tiền mặt tồn ảo

• Thread starter Vàng phai
  • Ngày gửi
Vàng phai

Vàng phai

Guest
Quỹ trên sổ sác còn nhiều mà vẫn rút TGNH

ÀH
có một vấn đề thế này . Công ty em trong điều lệ có ghi là các thành viên cổ dông sáng lập phải nộp tiền đóng cp đắng ký trước ngày xx/t10/06.Thế nghĩa là em phải viết phiếu thu ông A :500TR , B : 200TR . . .Các thành viên khác thì đóng đủ , riêng ông CTHĐQT , thực chất mới đóng 200tr,nhưng em vẫn phải làm phiếu thu 500tr.Vì vậy quỹ tiền mặt còn nhiều , vậy ko lẽ quỹ tiền mặt còn mấy trăm triệu mà . . .vẫn rút tiền từ TK vài chục triệu à , cả nhà thấy có vô lý ko ? Vậy phảp làm sao ?:biggrinda

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Dương Tam Kha

Guest
ÀH
có một vấn đề thế này . Công ty em trong điều lệ có ghi là các thành viên cổ dông sáng lập phải nộp tiền đóng cp đắng ký trước ngày xx/t10/06.Thế nghĩa là em phải viết phiếu thu ông A :500TR , B : 200TR . . .Các thành viên khác thì đóng đủ , riêng ông CTHĐQT , thực chất mới đóng 200tr,nhưng em vẫn phải làm phiếu thu 500tr.Vì vậy quỹ tiền mặt còn nhiều , vậy ko lẽ quỹ tiền mặt còn mấy trăm triệu mà . . .vẫn rút tiền từ TK vài chục triệu à , cả nhà thấy có vô lý ko ? Vậy phảp làm sao ?:biggrinda

Rút tiền mặt về nhập quỹ thì không sao cả, đừng có quỹ tiền mặt còn nhiều mà đi vay thêm thì lúc đó mới có vấn đề.

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
ÀH

Rút tiền ngân hàng nhập quỹ thì không vô lý kể cả trường hợp trên sổ sách quỹ còn tồn máy trăm triệu. cái vô lý là tại sao Chủ tịch HĐQT không nộp đủ tiền mà vẫn viết phiếu thu đủ, cái vô lý thứ 2 là số tiền trên sổ sách và trong két không khớp nhau. để không vô lý thì bắt ông chủ tịch nộp tiền là OK

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Rút tiền mặt về nhập quỹ thì không sao cả, đừng có quỹ tiền mặt còn nhiều mà đi vay thêm thì lúc đó mới có vấn đề.

Bạn này nói đúng đấy. Chỉ k hợp lý khi có nhiều tiền mà lại đi vay về nhập thêm vào quỹ thôi

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Cái chuyện " vô lý " này vẫn vô, lý ở nhiều ty cp bây giờ đấy thôi .Mình phảo viết phiếu thu cho " hợp lý " , biết vô lý mà vẫn phải vô lý để . . .hợp lý . hic , hic:bigok:

O

oanh_hn

Guest
4/9/07
48
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
Tồn quỹ quá nhiều mà ko gửi ngân hàng?

Trường hợp cty có quỹ tiền mặt tồn nhiều ( khoảng 800tr)mà ko gửi ngân hàng do ko xử lý kịp thời số liệu năm trước thì cách xử lý như sau có được ko?
- Cho cá nhân vay: có hợp đồng vay, có hạch toán lãi suất?
- Để tồn quỹ nhiều như vậy có ảnh hưởng gì ko?
Ngoài ra các bạn có cách nào khác hợp lý thì giúp mình với.Tks

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Việc tồn quỹ nhiều cũng không có gì là ghê gớm cả. Nhưng thường để an toàn người ta gửi vào Ngân hàng, chứ cho cá nhân vay không phải là biện pháp hay đâu.

hieu1563

hieu1563

Guest
Trường hợp cty có quỹ tiền mặt tồn nhiều ( khoảng 800tr)mà ko gửi ngân hàng do ko xử lý kịp thời số liệu năm trước thì cách xử lý như sau có được ko?

Việc để tồn quỹ 1tr, hay 1tỷ chẳng có quy định gì cả. Vì vậy không ai bắt bẻ bạn chuyện đó.

Chỉ có điều người ta thường gửi ngân hàng vì :

1. An toàn
2. Có lãi suất
3. Chi trả cho khách hàng. .. . nhanh hơn (qua NH)​

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh

Tồn quỹ nhiều mà số dư tiền vay cũng nhiều là bất hợp lý (ví dụ tồn quỹ 1 tỷ; trong khi đó vay ngắn hạn khoàng 500tr, như vậy sẽ thấy vô lý vì sao không trả nợ vay mà vẫn để tồn quỹ) thuế sẽ biết là làm kế toán 2 sổ

hieu1563

hieu1563

Guest
Tồn quỹ nhiều mà số dư tiền vay cũng nhiều là bất hợp lý (ví dụ tồn quỹ 1 tỷ; trong khi đó vay ngắn hạn khoàng 500tr, như vậy sẽ thấy vô lý vì sao không trả nợ vay mà vẫn để tồn quỹ) thuế sẽ biết là làm kế toán 2 sổ

Hỏi : Sao tồn nhiều thế ??
Trả lời : Nhiều đâu mà nhiều, như thế này còn ít đấy chứ, tiền mới vay về + với tiền thu khách hàng về để chuẩn bị trong tuần tới trả nhà cung cấp. . . .

Thiếu gì lý do hả bạn, quan trọng là mình không phạm pháp là được. Trên sổ và trong Két số tiền vẫn bằng nhau.

Làm gì có ai phản đối việc để tồn quỹ thế này đâu. Cty mình lấy tiền ngân hàng về (Tiền mặt) khoảng 6tỷ, chi 20 ngày mới hết. Làm sao mà vi phạm được. Công việc nó thế mà.

Người ta chỉ khuyên không nên để đồng vốn lưu động nằm chết một chỗ, thế thôi. Chứ gửi ngân hàng và quĩ thì cũng là Tiền thôi, lấy lúc nào chẳng được.

Thân!

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Vấn đề là tồn quỹ và tồn trên sổ sách có khớp không thui. Nếu số liệu không có chênh lệch thì chẳng hề gì. Chỉ sợ ý bạn là giải quyết số tồn quỹ thực tế quá nhiều trong khi sổ sách chẳng còn đồng nào thỉ quả là...đáng lo.

O

oanh_hn

Guest
4/9/07
48
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
Cảm ơn anh chị rất nhiều.Trường hợp của em là vì chị ktoán năm trước ko xử lý luôn, cứ đế tồn quỹ trên sổ mà chả làm gì cả.Em đang sợ Thuế soi biết làm ktoán 2 sổ. chính vì thế em muốn hỏi các bác có cao kiến gì thì giúp em với.Tks

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
bạn nói vậy tức là Cty bạn đang phạm luật đấy. bây gìơ phải rà soát lại toàn bộ các khoản công nợ, vay mượn để xử lý đi kẻo không kịp.

L

lenaacc

Guest
14/9/07
12
0
0
Ha Noi
Công ty TNHH thành lập năm 2005 khi đăng ký vốn KD là 2 tỉ thì 1.8 tỉ là tiền mặt nhưng thực ra trong két không có số tiền ấy. Mình mới xem sổ quỹ thấy tiền mặt vẫn để số dư khoảng 1.5 tỉ từ lúc đó đến nay. Cũng không biết phải xử lý thế nào. Khi quyết toán thuế có kiểm tra két không nhay? Chờ tin của các bác!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chẳng ai kiểm tra đâu nhưng để sổ cho đep số ban lên điều chỉnh cho phù hợp.

S

saykhôngđánhbạn

Guest
25/1/06
48
0
0
HCM
cộng ty đăng ký vốn điều lệ 3 tỷ tiền mặt, nhưng thực tế số tiền này không có trong quĩ.

Hiện giờ vay NH 100 triệu mà quĩ luôn tồn khoảng 2,5 tỷ.
Xin cho hỏi cách nào để giảm bớt tiền mặt cho hợp lý?

Cám ơn các bạn.
Chúc các bạn vui khoẻ.

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Theo Quyết định 15/2006, 411 được ghi nhận theo vốn thực góp chứ không treo như thời 1141 nữa.
Có rất nhiều công ty ghi nhận đủ vốn điều lệ (tất nhiên là ảo) để hợp lý hóa lãi vay. Tuy nhiên, ảo đến 2,5 tỷ mà 100tr vẫn phải vay ngân hàng thì ...hihi...cả GĐ & kế toán cần xem xét lại bản thân :pepsi:

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Nếu như thế này khi kiểm tra quyết toán thuế sẽ loại bỏ toàn bộ phần lãi vay khỏi chi phí hợp lý khi xác định thu nhập tính thuế TNDN đấy. Vì thừa vốn sao lại phải đi vay mấy ý kiến vâỵ để bạn xem xét bởi không thể nói rõ hơn trên diễn đàn được.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cộng ty đăng ký vốn điều lệ 3 tỷ tiền mặt, nhưng thực tế số tiền này không có trong quĩ.

Hiện giờ vay NH 100 triệu mà quĩ luôn tồn khoảng 2,5 tỷ.
Xin cho hỏi cách nào để giảm bớt tiền mặt cho hợp lý?

Cám ơn các bạn.
Chúc các bạn vui khoẻ.
Cách tốt nhất là thay vì treo nó trên TK 111 ta tìm cách chuyển nó qua TK 131, 334,335 em ah. Chứ dư Nợ TK 111 : 2.5tỷ mà vay ngân hàng 100 tr thì cũng cần phải có lý do chính đáng. Còn cách đưa làm sao qua TK 131, 334,335 thì có lẽ em cũng biêt.
Thân!

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Ko hiểu sao sổ sách kế toán của nhiều DN lại bất cập vậy nhỉ? Thiếu gì cách để điều chỉnh làm sao cho bảng cân đối thật đẹp. Ví dụ khi quỹ tiền mặt nhiều như thế, bạn xuất bán hàng thì thu tiền ít thôi, để tồn dư trên 131, đồng thời trả nợ cho nhà cung cấp, giảm 331, tăng 156,....Cân đối số dư giữa các TK trên cho thật hợp lý. Chứ ko ai để tồn quỹ 2.5tỷ mà còn phải đi vay. Ko thực tế tý nào cả bạn ạh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA