Xử lý chi phí không hợp lý như thế nào?

• Thread starter Huynh Ngoc Bich
  • Ngày gửi
H

Huynh Ngoc Bich

Guest
20/9/07
2
0
0
42
Quan 2, TP.HCM
Chào anh chị và các bạn!
Vừa qua, Dn mình quyết toán thuế đã bị loại một số chi phí mà năm 2005 chủ DN họ không lấy hóa đơn hợp lý. Vì vậy khi mình làm sổ sách thì số lổ là 100tr, khi bị loại số thuế chỉ còn 15tr. Mình đã hạch toán tất cả những chi phí bị loại vào tài khoản 1338 để số dư Có TK421 là 15tr. Mình làm như vậy có đúng không?
Anh chị và các bạn giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Chào anh chị và các bạn!
Vừa qua, Dn mình quyết toán thuế đã bị loại một số chi phí mà năm 2005 chủ DN họ không lấy hóa đơn hợp lý. Vì vậy khi mình làm sổ sách thì số lổ là 100tr, khi bị loại số thuế chỉ còn 15tr. Mình đã hạch toán tất cả những chi phí bị loại vào tài khoản 1338 để số dư Có TK421 là 15tr. Mình làm như vậy có đúng không?
Anh chị và các bạn giúp mình với nhé.
Nếu bạn chỉ bị loại một số chi phí và bị truy thu thuế TNDN, thì bạn ko cần phải điều chỉnh gì cả, vì thực tế DN vẫn lỗ như thế, nhưng do HĐCT ko đúng quy định thì bị loại ra để tính thuế thôi.
Nếu có bị truy thu về thuế TNDN thì bạn chỉ cần HT bút toán cho khoản truy thu đó,
tuy nhiên thường thì bị loại chi phí thì hay liên quan đến thuế GTGT đó bạn ạ, bạn nên xem kỹ lại quyết định của TT thuế nhé

B

BachMai

Guest
20/7/06
45
0
0
Gò Vấp
Vậy cho mình hỏi hạch toán bút toán khoản truy thu đó như thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA