Thuế có kiểm tra phiếu nhập kho, phiếu xuất kho không?

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
L

lediepfiendly

Guest
13/8/09
2
0
0
Bacgiang
có chứ bạn đó là chứng từ gốc,cơ sở dữ lịêu để ghi sổ mà

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
1. Chữ bắt buộc ở đây là phải dùng những quyển phiếu thu- chi , nhập kho - xuất kho bán sẵn hay là : Hiện em đang làm Kế toán hoàn toàn trên excel ( kể cả phiếu thu - chi , phiếu nhập - xuất kho ) , vậy có cần đăng ký với thuế không hay là áp dụng đúng mẫu là được ?
2.Chữ ký trên các chứng từ này một người có thể ký cho nhiều chức danh được ko ? ( vd : thủ quỹ = thủ kho , giám đốc = người nhận tiền , người lập phiếu = người nhận tiền ) ?( vì cty khan hiếm người quá:freddy:).
3. Phiếu thu - chi thì rõ rồi , còn chứng từ kèm theo phiếu nhập xuất gồm những gì ?

Cần gì phải đăng ký với thuế,đó được gọi là chứng từ điện tử,theo tôi bạn làm kế toán trên chương trình hay bằng tay thì những chứng từ như phiếu nhập-xuất kho hay phiếu thu,chi tiền mặt đều phải đúng mẫu đã quy định là ok
Còn chữ ký trên chứng từ tôi nghĩ nên hạn chế việc một người ký cho nhiều chức danh, đó là quy tắc bất kiêm nhiệm, bạn nên đọc phần chuẩn mực chung để biết thêm về điều này

D

danghoan

Guest
20/8/09
7
0
0
thái nguyên
tôi muốn hỏi khi công ty có mở tài khoản tại ngân hàng nhưng trong tk lại k có tiền thì có nhất thiết phải mở sổ theo dõi chi tiết tiền gửi ngân hàng k?và nếu ko mở sổ theo dõi thì có bị thuế phạt k?

D

danghoan

Guest
20/8/09
7
0
0
thái nguyên
cách hạch toán chi phí

các bạn ơi giúp mình với mình k biết chi phí lưu kho tại cảng và những khoản tiền trả để mua ấn chỉ của công ty, cứoc vận chuyển hàng quốc tế. tất cả những chi phí đó có được hạch toán vào tk642 được không?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
tôi muốn hỏi khi công ty có mở tài khoản tại ngân hàng nhưng trong tk lại k có tiền thì có nhất thiết phải mở sổ theo dõi chi tiết tiền gửi ngân hàng k?và nếu ko mở sổ theo dõi thì có bị thuế phạt k?

thuế phạt bạn ở điểm gì? có lý do gì phạt?
bạn mở bao nhiêu tài khoản cũng được,chỉ cần theo dõi trên sổ chi tiết tiền gửi ngân hàng tại đơn vị
đề tài này đã được bàn cãi nhều rồi, bạn vui lòng xem lại topic này
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=69763

H

hang_nguyen

Trung cấp
19/11/06
61
1
8
38
Bắc Ninh
các bạn ơi giúp mình với mình k biết chi phí lưu kho tại cảng và những khoản tiền trả để mua ấn chỉ của công ty, cứoc vận chuyển hàng quốc tế. tất cả những chi phí đó có được hạch toán vào tk642 được không?

Những chi phí này bạn có hóa đơn và thực tế có chi ra là bạn tính vào chi phí được rùi. Nhưng tiền cước vận chuyển thì nên tính vô giá vốn của của hàng hóa

T

thudongphong

Guest
6/8/09
21
0
0
NG_ hai duong
phiếu nhập phiếu xuât, phiếu thu, phiếu chi bạn vào trong hiệu sách ở văn phòng phẩm đó.hiệu nào cũng bán mà

1

1987

Guest
21/5/09
158
0
0
36
Hai Phong
Nếu bạn đã đăng ký với thuế về phương pháp ghi sổ bằng kế toán máy thì bạn có thể sd phiếu thu phiếu chi tự tạo trên excel theo đúng mẫu do bộ tài chính quy định

T

thoankt

Sơ cấp
22/4/09
21
0
1
37
hai phong
Bạn ơi cho mình hỏi,
Nếu không đăng lký kế toán máy thì không được dùng à?

T

thaoktlucky

Guest
8/7/09
1
0
0
35
Tây Ninh
Cam on webketoan rat nhieu!
tu ngay toi tro thanh thanh vien cia web, toi hoc hoi duoc rat nhieu dieu o web, va web nay de ho tro cho toi duoc cach quan ly cung nhu thao tac chaun muc ve ke toan duoc chat che va hop ly.
Tôi xin gui loi cam on chan thanh nhat den ban to chuc, cac ban dong nghe voi toi trong trang web nay.
Chuc dai gia dinh web luon thanh cong va may man!

N

nhy173

Guest
1/9/09
1
0
0
43
hanoi
Mình cũng muốn hỏi vấn đề này.
Khi mua hàng, cty mình đã có hoá đơn GTGT của nhà cung cấp. Đến khi bán hàng, mình lại có hoá đơn GTGT của cty. Vậy có nhất thiết phải sử dụng phiếu xuất, nhập kho nữa ko? Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này trả lời giúp mình với.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Khi mua hàng, cty mình đã có hoá đơn GTGT của nhà cung cấp. Đến khi bán hàng, mình lại có hoá đơn GTGT của cty. Vậy có nhất thiết phải sử dụng phiếu xuất, nhập kho nữa ko? Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này trả lời giúp mình với.
Hoá đơn GTGT chỉ thể hiện là đã mua, bán hàng. Chỉ có phiếu nhập kho, phiếu xuất kho mới thể hiện hàng hoá vào, ra kho.
Có thể hàng mua nhưng chưa nhập kho hoặc hàng chưa mua nhưng đã nhập kho hay hàng xuất kho nhưng chưa bán.
Bạn cần phân biệt bản chất của hai vấn đề: Nhập - xuất và Mua - bán là khác nhau.

N

ngoclinh1611

Sơ cấp
9/8/09
27
0
1
tp.hcm
Doanh nghiệp mình là doanh nghiệp xây dựng cơ bản. Giả sử trong trường hợp mình mua vật tư về dùng trực tiếp cho công trình luôn thì có cần thiết phải làm PNK, PXK ko?
Vì bên mình có trường hợp thế này. Tháng 01/2009 mua xi măng về phục vụ công trình nhưng chưa thanh toán tiền nên bên bán ko xuất hóa đơn-> ko có đơn giá nhập kho
Đến tháng 03/2009, thanh toán tiền-> người bán xuất hóa đơn-> có đơn giá nhập kho của lô xi măng tháng 01/2009. Nhưng khi đó thì xi măng đã dùng hết từ lâu rồi. Như vậy, để đơn giản trong hạch toán, mình ko làm nhập xuất kho mà đến tháng 03/2009 khi nhận được hóa đơn mình đưa luôn vào TK621. Làm như vậy có được ko các bạn?

L

LE THI BICH THUY

Guest
30/7/09
1
0
0
41
hatinh
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi violet80
Các bạn ơi cho mình hỏi, khi mua bán hàng hóa có bắt buộc phải lập phiếu nhập kho, phiếu xuất kho, phiếu thu, phiếu chi ko. Và thuế có kiểm tra tất cả các chứng từ này ko?
trả lời: Có bạn ạ phải lập phieu nhập kho,xuất kho,phiếu chi

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Cần gì phải đăng ký với thuế,đó được gọi là chứng từ điện tử,theo tôi bạn làm kế toán trên chương trình hay bằng tay thì những chứng từ như phiếu nhập-xuất kho hay phiếu thu,chi tiền mặt đều phải đúng mẫu đã quy định là ok
Còn chữ ký trên chứng từ tôi nghĩ nên hạn chế việc một người ký cho nhiều chức danh, đó là quy tắc bất kiêm nhiệm, bạn nên đọc phần chuẩn mực chung để biết thêm về điều này

Chời bít vậy nhưng thực tế thì đâu giống đâu bạn. Vd cty có 3 người: 1GĐ, 1PGĐ, 1KT. GĐ giữ tiền khi muahàng hoá gì thì xuất tiền ra cho PGD hoặc kế toán đi mua. Thì chẳng phải 1 người giữ nhiều chức danh sao. Thường cty TM là như vậy. Họ đâu thuê nhiều người mà mỗi người 1 chức danh chứ.

B

bong hoang

Trung cấp
4/9/08
77
2
8
47
Linh Đàm - HM - HN
Nếu đưa thẳng đến công trình mà công trình không to lắm thì không cần phiếu nhập kho, xuất kho. Bên mình toàn làm như vậy, xuất thẳng đến công trình để đưa vào sử dụng luôn. Còn theo quy định thì phải có phiếu nhập, xuất kho.

C

cuden

Trung cấp
4/5/09
56
0
6
39
Hội An - Quảng Nam
Doanh nghiệp mình là doanh nghiệp xây dựng cơ bản. Giả sử trong trường hợp mình mua vật tư về dùng trực tiếp cho công trình luôn thì có cần thiết phải làm PNK, PXK ko?
Vì bên mình có trường hợp thế này. Tháng 01/2009 mua xi măng về phục vụ công trình nhưng chưa thanh toán tiền nên bên bán ko xuất hóa đơn-> ko có đơn giá nhập kho
Đến tháng 03/2009, thanh toán tiền-> người bán xuất hóa đơn-> có đơn giá nhập kho của lô xi măng tháng 01/2009. Nhưng khi đó thì xi măng đã dùng hết từ lâu rồi. Như vậy, để đơn giản trong hạch toán, mình ko làm nhập xuất kho mà đến tháng 03/2009 khi nhận được hóa đơn mình đưa luôn vào TK621. Làm như vậy có được ko các bạn?

có chứ bạn, bạn phải có chứng từ để chứng tỏ lô hàng đó mình đã mua và nhập về chứ, trường hợp mua mà chưa thanh toán tiền thì bạn phải ghi nợ bên bán và biết được đơn giá nhập kho, để làm chứng từ cho doanh nghiệp minh, còn mua về dùng trực tiếp cho công trình luôn thì bạn đưa thẳng vào tk154,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA