Làm thế nào để không bị phạt khi mất hóa đơn đỏ?

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi mattroilan971, 25 Tháng chín 2007.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

3,742 lượt xem

  1. mattroilan971

    mattroilan971 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    nui thanh quang nam
    Giúp em với các anh chị ơi, em ở doanh nghiệp làm về dịch vụ, trong lúc xuất hóa đơn cho khách hàng ,em đã làm thất lạc một hóa đơn. Theo thuế thì trường hợp này sẽ bị phạt ít nhất 500.000 đến vài triệu.Có trường hợp nào để ko bị phạt ko các anh chị, mong các anh chị giúp đỡ.:wall:
    { Em mới làm kế toán nên còn nhiều sai sót mong các anh chị giúp em với .....)
     
    #1
  2. ATM919

    ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

    Bài viết:
    2,486
    Đã được thích:
    53
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội, Việt Nam
    Bạn làm CV mất HĐ gửi lên cơ quan thuế, nộp phạt Làm mất HĐ thì phải chịu thôi bạn ah. Mà mất 1 liên hay cả 3 liên?
     
    #2
  3. Đàm Văn Hồng

    Đàm Văn Hồng Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    57
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    đã làm mất thì chỉ có bị phạt mà thôi chứ ko có chuyện ko bị phạt đâu bạn àh!
    Ùh! Hóa đơn này bạn đã xé ra khỏi cuống vé chưa? nếu rồi mà mất phạt 200k
    chưa xé mà mất phạt 500k.
     
    #3
  4. lethienhai1979

    lethienhai1979 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    28
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    317 Hai Ba Trung, quan 3, TPHCM
    hix, chào bạn!
    Nghe những dòng của bạn làm tôi hồi tưởng lại quá khứ quá. Tôi bị mất hóa đơn, không những 1 liên mà tới 3 liên (do Hóa đơn đặt thù). Kết quả: chạy đi năn nỉ, làm công văn rồi chạy liên tục từ Cục Thuế và Công ty (lúc đó công ty ở xa thấy mồ), cuối cùng thì Cục thuế chấp nhận và phải đóng tiền ngu là 900K
     
    #4
  5. nguyenhien79

    nguyenhien79 Mơ về nơi xa lắm

    Bài viết:
    209
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Ở trường hợp này làm như bạn Đàm Văn Hồng là đúng.
     
    #5
  6. tiger2774

    tiger2774 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Sẽ không phạt nếu bạn ấy chứng minh được trường hợp của bạn ấy đúng với khoản 6 Điều 3 Pháp lệnh Xử phạt VPHC.

    Không phân biệt đã xé hay chưa xé. Chỉ có phân biệt sử dụng hay chưa sử dụng thôi (đối với liên 2)
     
    #6
  7. nutnut

    nutnut Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    61/22 banh van tran-p.6-q.TB
    cho em hỏi,bên cũng bị mất hóa đơn nhưng mà hóa đơn dầu vào.vậy em có cần làm CV gởi cơ quan thuế và bị nộp phạt ko?xin trả lời giúp em.
     
    #7
  8. Le thu Phuong

    Le thu Phuong Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    50
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    nếu bạn làm mất hóa đơn đầu vào mà chưa kê khai thì không cần phải làm công văn j gửi lên thuế cả. Chỉ có điều bên bạn sẽ không được kê khai để được khấu trừ thuế mà thôi. Coi như là mình không mua hàng hóa hay dịch vụ đó vậy. Còn nếu bạn đã kê khai thì đành phải điều chỉnh giảm thuế được khấu trừ. Thân.
     
    #8
  9. namvan

    namvan Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    215
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Xứ sở Hoa Ban trắng
    Trường hợp cuat bạn mất hóa đơn đầu vào là mất chứng từ kế toán chứ không phải mất hóa đơn, sẽ bị xử lý theo Luật kế toán (nặng hơn luật thuế đấy!)
     
    #9
  10. tiger2774

    tiger2774 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Vẫn bị phạt theo 89, Luật kế toán chỉ phạt đối với vấn đề lưu trữ chứng từ kế toán thôi.( ví dụ mất liên 1, 3 đã qua năm tài chính)
     
    #10
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

Chia sẻ trang này