phí thu hộ của cty dv vận tải

• Thread starter xiaojie
  • Ngày gửi
xiaojie

xiaojie

Trung cấp
20/10/06
80
0
0
TP.HCM
Em mới vào làm cty dịch vụ vận tải thôi, hóa đơn của bên hãng tàu đưa ghi là :
thu hộ hãng tàu
thu hộ phí chứng từ
thu hộ phí THC ...
em không biết cách hạch toán thế nào, đi hỏi vòng vòng cũng ko ai biết, sách cũng ko có, còn người kế toán trước ko hề làm sổ kế toán để học hỏi.
Có ai từng làm qua công ty dịch vụ vận tải chỉ dùm em cách hạch toán với, chứ ko em cũng phải bắt chước người cũ nghỉ làm quá.
hic

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Phí thu hộ là 1 loại phí mà bên xuất hóa đơn (hãng tàu) trả hộ cho bên mình, cho nên em cứ hạch toán vào giá thành hàng hoá, dịch vụ như bình thường thôi,
N152, 1561..../C1111,1121,331...

• Like
Reactions: dongnguyenub
A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
thu hộ hãng tàu
thu hộ phí chứng từ
thu hộ phí THC ...
em không biết cách hạch toán thế nào, đi hỏi vòng vòng cũng ko ai biết, sách cũng ko có, còn người kế toán trước ko hề làm sổ kế toán để học hỏi.
Có ai từng làm qua công ty dịch vụ vận tải chỉ dùm em cách hạch toán với, chứ ko em cũng phải bắt chước người cũ nghỉ làm quá.
hic
Chị cngx đang làm kt ở cty DV giao nhận Vt đây.
Những hóa đơn đầu vào đó em cứ hạch toán bt thôi, đó là hãng tàu người ta thu hộ nhau ko ảnh hưởng chi tới mình.
Chị vẫn hạch toán là: Nợ Tk 632/ có 111,112,333.....

P

phn2007

Guest
14/5/07
15
0
0
TPHCM
Phí thu hộ

Mình cũng mới vào làm Cty vận tải, đầu vào của thu hộ phí THC, thu hộ hãng tàu mình cũng HT vào N632,133/C111,112. Ở hóa đơn đầu ra, thu hộ cước tàu ,phí DVHQ mình HT 131/511,333. Không biết mình HT như vậy có đúng không ? mong các bạn hướng dẫn giúp cho mình rõ hơn.

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Mình cũng mới vào làm Cty vận tải, đầu vào của thu hộ phí THC, thu hộ hãng tàu mình cũng HT vào N632,133/C111,112. Ở hóa đơn đầu ra, thu hộ cước tàu ,phí DVHQ mình HT 131/511,333. Không biết mình HT như vậy có đúng không ? mong các bạn hướng dẫn giúp cho mình rõ hơn.

Phí THC thu hộ và chi hộ hãng tàu , thì không phải doanh thu và giá vốn của mình nên ko hạch toán vào 511 và 632.
ở cty mình, mình hạch toán qua Tk 138 và 338
hóa đơn đàu vào (chi hộ) : nợ 138/có 111
hóa đơn đầu ra là thu hộ : nợ 111,131/ có 338 (hoặc có 138 nếu chi hộ và thu hộ cho cùng 1 đối tượng )

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
thu hộ hãng tàu
thu hộ phí chứng từ
thu hộ phí THC ...
hic

Vấn đề là hóa đơn ghi chủ thể cty em hay cty nào? trường hợp thu hộ xảy ra rất nhiều, nhưng nếu nó không liên quan đến hoạt động kinh doanh của cty thì hạch toán 1388/3388... nếu là khoản mình phải trả cho HĐKD của cty mà trả thông qua 1đơn vị khác (có thỏa thuận 3 bên) mới được hạch toán vào các TK chi phí 641/642/632...
Em phải ví dụ dẫn chứng cụ thể hơn

H

hoaly83

Trung cấp
Phí THC thu hộ và chi hộ hãng tàu , thì không phải doanh thu và giá vốn của mình nên ko hạch toán vào 511 và 632.
ở cty mình, mình hạch toán qua Tk 138 và 338
hóa đơn đàu vào (chi hộ) : nợ 138/có 111
hóa đơn đầu ra là thu hộ : nợ 111,131/ có 338 (hoặc có 138 nếu chi hộ và thu hộ cho cùng 1 đối tượng )

Mình cũng đã từng làm kế toán cho cty giao nhận vận tải rồi. Mình thấy cách hạch toán như bạn aloaiday là đúng đấy.:dance2::dance2:

H

Hisun

Guest
Cho mình hỏi chút! Công ty mình vừa rồi cũng nhập hàng qua trung gian, cũng có mấy cái hóa đơn ghi là thu hộ hãng tầu phí chứng từ, phí THC, nhưng trên đó ko có chỗ nào thể hiện thuế GTGT cả! Các bạn làm ở cty vận chuyển cho mình hỏi viết hóa đơn mà ko thể hiện thuế thì có đúng ko? Phí THC là phí gì vậy?

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Cho mình hỏi chút! Công ty mình vừa rồi cũng nhập hàng qua trung gian, cũng có mấy cái hóa đơn ghi là thu hộ hãng tầu phí chứng từ, phí THC, nhưng trên đó ko có chỗ nào thể hiện thuế GTGT cả! Các bạn làm ở cty vận chuyển cho mình hỏi viết hóa đơn mà ko thể hiện thuế thì có đúng ko? Phí THC là phí gì vậy?

Họ viết hóa đơn không chịu thuế như vậy là hoàn toàn đúng.
Phí THC là Teminal handling charge. tiếng việt gọi là phí dịch vụ xếp dỡ hàng hóa lên xuống tàu tại cảng đó.

Sửa lần cuối:
A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Nếu vậy thì bên mình không được khấu trừ thuế cho khoản đó à? như vậy có hợp lý không?
tất nhiên là bạn ko đc khấu trừ thuế vì hóa đơn đầu vào có thuế đâu mà khấu trừ.
HOÀN TOÀN HỢP LÝ.

H

hathanhnguyen

Guest
9/2/07
26
0
0
Hải Phòng
thế nếu hóa đơn đầu vào có thuế thì mình vẫn được khấu trừ phải không bạn và khi mình viết hóa đơn ra mình cũng viết thuế đầu ra chứ

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
thế nếu hóa đơn đầu vào có thuế thì mình vẫn được khấu trừ phải không bạn và khi mình viết hóa đơn ra mình cũng viết thuế đầu ra chứ
riêng hóa đơn thu hộ ko bao giờ có thuế GTGT để đc khấu trừ đâu bạn ạ.
Nếu bạn nhận đc cái hóa đơn đầu vào nào ghi là thu hộ ... mà có dòng tiền thuế thì đó là thuế nhà thầu đó. ko đc khấu trừ.

H

hathanhnguyen

Guest
9/2/07
26
0
0
Hải Phòng
mình cũng chưa biết nhiều về lĩnh vực này lắm và vừa rồi mình cũng có xem được hóa đơn của 1 cty và có hóa đơn đầu vào ghi phí thu hộ chủ tàu ...(không phải phí THC) và thấy có thuế đầu vào nên kế toán vẫn khấu trừ bình thường sau đó họ viết hóa đơn đầu ra và thuế đầu ra bằng chính số tiền đó
Vậy trường hợp đó có đúng không? Mong mọi người chỉ giúp
Mà theo bạn "aloaiday" bảo nếu mà có dòng thuế đó là thuế nhà thầu k dược khấu trừ thì mình cộng luôn tiền thuế vào tổng tiền thanh toán để hạch toán ah

Sửa lần cuối:
A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Mà theo bạn "aloaiday" bảo nếu mà có dòng thuế đó là thuế nhà thầu k dược khấu trừ thì mình cộng luôn tiền thuế vào tổng tiền thanh toán để hạch toán ah
đúng vậy đó.
mình cũng chưa biết nhiều về lĩnh vực này lắm và vừa rồi mình cũng có xem được hóa đơn của 1 cty và có hóa đơn đầu vào ghi phí thu hộ chủ tàu ...(không phải phí THC) và thấy có thuế đầu vào nên kế toán vẫn khấu trừ bình thường sau đó họ viết hóa đơn đầu ra và thuế đầu ra bằng chính số tiền đó
Vậy trường hợp đó có đúng không? Mong mọi người chỉ giúp
hóa đơn thu hộ bất kể là thu hộ phí THC,phí đại lý, phí chứng từ.... cũng đều ko có thuế.
Nếu có dòng tiền thuế thì sẽ ko phải là thuế VAT đâu mà là thuế nhà thầu đó. Bạn thử check lại cái hóa đơn đó xem số tiền hàng là bao nhiêu, tiền thuế là bao nhiêu . xem là tiền thuế đó = bn % tiền hàng???? nhé

R

Roses

Guest
7/12/07
4
0
0
Haiphong
Đúng rồi đấy bạn ah. Tớ thấy hóa đơn như thế thì không có thuế suât là bao nhiêu phần trăm cả mà chỉ là ở dòng thuế thôi.Và như aloaiday nói là thuế nhà thầu. Thế thuế nhà thầu là như thía nào zậy bạn (tớ cũng chưa bít rõ lắm) Bạn giải thích giùm tớ với. Nếu vậy như [hathanhnguyen] noi thì kế toán làm như vậy là sai rồi ah.:wall: Va hach toan tien thu ho va chi ho qua TK 138 hoac 338 dung khong

Sửa lần cuối:
H

Hisun

Guest
Phần mình hỏi có hợp lý ko là ở chỗ: Nếu hãng tầu trực tiếp thu phí chứng từ thì họ phải viết hóa đơn có thuế cho bên mình, và phần thuế này mình được khấu trừ. Nhưng nếu nhờ thu hộ thì họ cũng phải xuất hóa đơn và nộp thuế cho khoản thu này chứ! vậy thì chỉ khác nhau ở chỗ thu trực tiếp và nhờ thu thôi mà bên mình không được khấu trừ thuế à? tại sao lại như vậy? Mình thấy khó hiểu ở chỗ này, mong mọi người giải thích giúp!

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Đúng rồi đấy bạn ah. Tớ thấy hóa đơn như thế thì không có thuế suât là bao nhiêu phần trăm cả mà chỉ là ở dòng thuế thôi.Và như aloaiday nói là thuế nhà thầu. Thế thuế nhà thầu là như thía nào zậy bạn (tớ cũng chưa bít rõ lắm) Bạn giải thích giùm tớ với. Nếu vậy như [hathanhnguyen] noi thì kế toán làm như vậy là sai rồi ah.:wall: Va hach toan tien thu ho va chi ho qua TK 138 hoac 338 dung khong

Có công văn số .... (quên mất rùi) quy đinh khi xuất hóa đơn thu hộ thì ô thuế suất gạch chéo, dòng tiền thuế thì ghi số tiền thuế nhà thầu.
bạn muốn biết thuế nhà thầu ntn thì ban vào topic thuế NT n/cứu nhé.
Mà chỉ khi thu hộ các cty , đại lý có trụ sở ở nước ngoài thì mới có thêm thuế nhà thầu nhé. (luật quy đinh các cty nước ngoài ko có trụ sở tại VN mà phát sinh thu nhập ở VN thì phải chịu thuế nhà thầu).
Khi thu hộ chi hộ thì hạch toán qua 138 và 338 là đúng rùi đó.

xiaojie

xiaojie

Trung cấp
20/10/06
80
0
0
TP.HCM
Sao càng đọc càng rối vậy nè trời .
Đúng là trên mấy tờ hóa đơn chỗ thuế suất không có ghi, chỉ ghi số tiền thuế ở chổ Thuế GTGT . Khi mình điện thoại sang hãng tàu hỏi thì được cho biết là thuế nhà thầu, vẫn đưa vào khấu trừ thuế được bình thường. Vẫn hạch toán N133 như thuế GTGT .
Còn công ty em là công ty dịch vụ, đứng trung gian, không an tiền hoa hồng mà kê cao hơn đối với tiền cước vận chuyển để ăn chênh lệch, còn chi phí THC, và phí B/L thì vẫn ghi đúng bằng với hóa đơn của hãng tàu xuất ra.
Em hỏi cách hạch toán ở tổng đài 1088 thì được bảo là hạch toán vào 627, rồi kết chuyển sang 154, 632 bình thường . Doanh thu thì vẫn hạch toán 511.
Bây giờ đúng là điên cái đầu.

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Sao càng đọc càng rối vậy nè trời .
Đúng là trên mấy tờ hóa đơn chỗ thuế suất không có ghi, chỉ ghi số tiền thuế ở chổ Thuế GTGT . Khi mình điện thoại sang hãng tàu hỏi thì được cho biết là thuế nhà thầu, vẫn đưa vào khấu trừ thuế được bình thường. Vẫn hạch toán N133 như thuế GTGT .
Còn công ty em là công ty dịch vụ, đứng trung gian, không an tiền hoa hồng mà kê cao hơn đối với tiền cước vận chuyển để ăn chênh lệch, còn chi phí THC, và phí B/L thì vẫn ghi đúng bằng với hóa đơn của hãng tàu xuất ra.
Em hỏi cách hạch toán ở tổng đài 1088 thì được bảo là hạch toán vào 627, rồi kết chuyển sang 154, 632 bình thường . Doanh thu thì vẫn hạch toán 511.
Bây giờ đúng là điên cái đầu.
Đó là thuế nhà thầu của hãng tàu. còn đối với cty của bạn nếu bạn kê khai là thuế GTGT để đc khấu trừ thì thuế suất GTGT là bao nhiêu??? trong khi trên hóa đơn ô thuế suất gạch chéo.
Tóm lại là không đc khấu trừ, bạn nhé.
Nếu bạn hạch toán vào 133 và vẫn kê khai khấu trừ số tiền thuế nhà thầu đó thì khi quyết toán thuế , cơ quan thuế sẽ loại ra thôi.
Mình không hiểu bạn gọi điện sang hagnx tàu nào để hỏi mà đc trả lời như vậy.
Còn về cách hach toán, bạn hỏi 1088 có khi người ta cũng ko biết đâu.
công ty mình cũng là cty dịch vụ giao nhận vân tải.
Là công ty dịc vụ thì hạch toán thẳng vào 632, chứ không cần sử dung 154.
Khi có hóa đơn đầu vào cước VTQT, phí THc, phí bốc xếp, B/L fee sẽ hạch toán: nợ 632/có 111,112
khi xuất hóa đơn thì hạch toán nợ 111,112,131/ có 511,333
Bạn nên lưu ý là hóa đơn đầu vào có nội dung là phí THC thu hộ... là bên xuất hóa đơn họ thu hộ chứ ko liên quan chi tới mình.Đó vẫn là chi phí đầu vào của cty bạn nên những hóa đơn như vậy bạn vẫn hạch toán như bt.

Còn hạch toán qua 138 và 338 trong những trường hợp sau:
1. khi bạn chi hộ cty A số tiền phí ... là 100$ (có nghĩa là sau đó cty A sẽ trả lại bạn 100$ đó), như vậy đó ko phải là giá vốn của bạn, nên hạch toán:Nợ 138/111 : 100$
2. Khi bạn xuất hóa đơn thu hộ cty B 200$ ( tức là sau đó bạn phải trả lại 200$ đó cho cty B), như vậy 200$ đó không phải là doanh thu của cty bạn, thì lúc đó bạn định khoản:Nợ 111/338 : 200$
Và trên bảng kê hóa đơn đầu ra bạn phải thêm 1 cột doanh thu thu hộ nữa.
Không biết mình nói dài dòng vậy bạn có hiểu không nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA