hóa đơn viết sai liên phải làm thế nào?

• Thread starter chika1230
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

chika1230

Guest
27/9/07
26
0
0
Hà Nội
:wall: Công ty em làm mới thành lập và có xuất hai HĐGTGT bán ra vào tháng 6 và đã kê khai trong hồ sơ kê khai thuế. Giờ em kiểm tra lại thấy chị kế toán cũ viết sai hai hóa đơn đó như sau: hóa đơn số 1 không viết trên liên 1, mà viết bút bi từ liên 2, vẫn viết đủ 3 liên, khi đó nội dung hóa đơn 1 ăn sang liên 1 hóa đơn 2, tương tự nội dung hóa đơn 2 ăn sang liên 1 của hóa đơn 3, hóa đơn 3 chưa sử dụng. cả hai hóa đơn đều không xuất hóa đơn đỏ cho khách hàng.Cả 3 liên vẫn giữ trên sổ hóa đơn GTGT. giờ em phải xử lý trường hợp này như thế nào? có phải điều chỉnh tờ khai thuế GTGT tháng 6 không? anh chị giúp em với.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
:wall: Công ty em làm mới thành lập và có xuất hai HĐGTGT bán ra vào tháng 6 và đã kê khai trong hồ sơ kê khai thuế. Giờ em kiểm tra lại thấy chị kế toán cũ viết hai hóa đơn đó viết sai như sau: hóa đơn số 1 không viết trên liên 1, mà viết bút bi từ liên 2, vẫn viết đủ 3 liên, khi đó nội dung hóa đơn 1 ăn sang liên 1 hóa đơn 2, nội dung hóa đơn 2 ăn sang liên 1 của hóa đơn 3, hóa đơn 3 chưa sử dụng. cả hai hóa đơn đầu không xuất hóa đơn đỏ cho khách hàng.cả 3 liên vẫn giữ trên sổ hóa đơn GTGT. giờ em phải xử lý trường hợp này như thế nào? có phải điều chỉnh tờ khai thuế GTGT tháng 6 không? anh chị giúp em với.

- Vậy thì liên 1 của hóa đơn số 1 vẫn còn trong trắng hả bạn?

- Chị kế toán cũ viết hóa đơn như thế thì sai rùi, bi giờ theo ý mình thế này nhé:

+ Hóa đơn số 3 hủy.

+ Vì 2 số hóa đơn sai trên không có xé rời khỏi cuống nên động thái đầu tiên là bạn làm bản giải trình gửi đến cơ quan thuế thông báo tình hình này và cam đoan về tính xác thực của 2 số hóa đơn trên.

+ Mình nghĩ không nhất thiết phải hủy=> mất thời gian và cũng chẵng có ích lợi gì (vì không có ảnh hưỡng đến đơn vị mua, đơn vị bán và nguồn thu NS nhà nước)=> rút kinh nghiệm lần sau đừng sai thôi.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
hđ VIẾT sai

:wall: Công ty em làm mới thành lập và có xuất hai HĐGTGT bán ra vào tháng 6 và đã kê khai trong hồ sơ kê khai thuế. Giờ em kiểm tra lại thấy chị kế toán cũ viết sai hai hóa đơn đó như sau: hóa đơn số 1 không viết trên liên 1, mà viết bút bi từ liên 2, vẫn viết đủ 3 liên, khi đó nội dung hóa đơn 1 ăn sang liên 1 hóa đơn 2, tương tự nội dung hóa đơn 2 ăn sang liên 1 của hóa đơn 3, hóa đơn 3 chưa sử dụng. cả hai hóa đơn đều không xuất hóa đơn đỏ cho khách hàng.Cả 3 liên vẫn giữ trên sổ hóa đơn GTGT. giờ em phải xử lý trường hợp này như thế nào? có phải điều chỉnh tờ khai thuế GTGT tháng 6 không? anh chị giúp em với.

Bạn ơi có phải ý bạn là do đặt nhầm giấy than nên mới ra nông nổi như thế hả? mình đọc nhưng vẫn chưa hình dung được. Nhưng dù trong trường hợp sai nào đi chăng nữa nếu bạn còn giừ đầy đủ 3 liên thì bạn cứ gạch chéo hủy HĐ Đó đi rồi xuất lại HĐ mới thay thế. trường hợp này cũng khồn nguy hiểm như bị mất HĐ đâu bạn, chỉ viết sai thôi mà, không có gì phải bối rối. Còn việc bạn đã kê khai thuế rồi, nếu như nối dung của các HĐ vẫn đúng k có gì sai thì ở đây bạn chỉ làm lại tờ điều chỉnh số HĐ thôi mà. Chứ số thuế đầu ra bạn vẫn khai đúng mà, chỉ có sự nhầm lẫn số HĐ này sang số HĐ khác thôi đúng không? Cứ thế bạn nhé không có gì phải bối rối. chúc bạn thành công.

phong2v

phong2v

Guest
:wall: Công ty em làm mới thành lập và có xuất hai HĐGTGT bán ra vào tháng 6 và đã kê khai trong hồ sơ kê khai thuế. Giờ em kiểm tra lại thấy chị kế toán cũ viết hai hóa đơn đó viết sai như sau: hóa đơn số 1 không viết trên liên 1, mà viết bút bi từ liên 2, vẫn viết đủ 3 liên, khi đó nội dung hóa đơn 1 ăn sang liên 1 hóa đơn 2, nội dung hóa đơn 2 ăn sang liên 1 của hóa đơn 3, hóa đơn 3 chưa sử dụng. cả hai hóa đơn đầu không xuất hóa đơn đỏ cho khách hàng.cả 3 liên vẫn giữ trên sổ hóa đơn GTGT. giờ em phải xử lý trường hợp này như thế nào? có phải điều chỉnh tờ khai thuế GTGT tháng 6 không? anh chị giúp em với.
2 cái HĐ đầu do xuất cho khách hàng nhưng khách hàng ko lấy HĐ và vẫn lưu trên cuống cả 3 liên, và cái HĐ thứ 3 chưa sử dụng nên bạn gạch chéo cả 3 cái HĐ đó và lập HĐ khác và điều chỉnh,
Còn nếu ko có thể bạn sẽ bị sử phạt HC về Hoá đơn

To bác Hổ: Post nên rùi mới thấy bài của bác Hổ, ko biết làm theo cách của em có đc ko bác Hổ

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Khà khà thì ra có đồng nghiệp viết thuê rồi . hihihi
Em chưa xé ra khỏi cuộn thì yên tâm.
Gạch chéo cả ba hóa đơn ==> báo cáo THSDHĐ hủy cho yên tâm
Khai giảm thuế đầu ra tháng 9 ==> lý do : khai nhầm

Vì 2 số hóa đơn sai trên không có xé rời khỏi cuống nên động thái đầu tiên là bạn làm bản giải trình gửi đến cơ quan thuế thông báo tình hình này và cam đoan về tính xác thực của 2 số hóa đơn trên

Ơ thế anh tiger ơi viết mực sống thẳng vào liên 2 mà không cần phải hủy à. hihihi

C

chika1230

Guest
27/9/07
26
0
0
Hà Nội
- liên 1 của hóa đơn 1 bỏ trống không viết gì.
- Nhưng hai hóa đơn đó đã kê trên bảng kê hóa đơn bán ra trên hồ sơ kê khai thuế. Việc chỉ gửi giải trình có ổn không?
- Có phải viết lại 2 hóa đơn viết sai đó không?
- Viết sai rồi thì phải chịu nộp phạt phải không?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Ơ thế anh tiger ơi viết mực sống thẳng vào liên 2 mà không cần phải hủy à. hihihi

Tại sao khai giảm đầu ra tháng 9? Lý do này hơi bị ngộ à nhen.

Tạm chấp nhận vì đơn vị vô tình chứ không phải cố tình, số lượng hóa đơn sai không nhiều và cái quan trọng là liên 2 vẫn còn nằm trên cuốn hóa đơn.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Viết mực sống lên hóa đơn liên 2 cũng không phải hủy đâu bạn, miễn là ND của cả 3 liên đều giốn nhau, cái này thỉnh thoảng mình cũng bị, in máy nhưng liên 2 bị lộn thế là in xong HĐ liên 2 chẳng có gì, bóc riêng liên 2 ra in lại trực tiếp lên liên 2. Trong quy đinh về HĐ không có mục nào cấm không được ghi trực tiếp lên liên 2 cả, chỉ có quy định ND của 3 liên phải đồng nhất.
Thân!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Tại sao khai giảm đầu ra tháng 9? Lý do này hơi bị ngộ à nhen.]

Có gì ngộ đâu anh. Coi như tháng trước ta khai trùng hóa đơn bị hủy==> doanh thu + thuế phải nộp tăng ảo==> tháng này khai giảm cho đúng với thực tế phát sinh.

Tạm chấp nhận vì đơn vị vô tình chứ không phải cố tình, số lượng hóa đơn sai không nhiều và cái quan trọng là liên 2 vẫn còn nằm trên cuốn hóa đơn

Thế nào là vô tình và thế nào là cố tình. Dựa vào đâu cơ quan thuế xác định được đó là vô tình => Chắc các bác thuế có máy kiểm tra sự thật nhỉ? hihihi

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
- liên 1 của hóa đơn 1 bỏ trống không viết gì.=> lấy bút viết cho đủ và đúng nội dung của liên 2 và 3.

- Nhưng hai hóa đơn đó đã kê trên bảng kê hóa đơn bán ra trên hồ sơ kê khai thuế. Việc chỉ gửi giải trình có ổn không? => Bạn chưa gửi thì làm sao bạn biết ổn hay không ổn. Bản thân mình nghĩ ổn.

- Có phải viết lại 2 hóa đơn viết sai đó không?=> Nếu gửi giải trình được chấp nhận thì không cần phải viết lại.

- Viết sai rồi thì phải chịu nộp phạt phải không?=> Mình không thấy điều khoản xử phạt hành vi vi phạm này trong Nghị định 89

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Viết mực sống lên hóa đơn liên 2 cũng không phải hủy đâu bạn, miễn là ND của cả 3 liên đều giốn nhau, cái này thỉnh thoảng mình cũng bị, in máy nhưng liên 2 bị lộn thế là in xong HĐ liên 2 chẳng có gì, bóc riêng liên 2 ra in lại trực tiếp lên liên 2. Trong quy đinh về HĐ không có mục nào cấm không được ghi trực tiếp lên liên 2 cả, chỉ có quy định ND của 3 liên phải đồng nhất.
Thân!

Thế thì mời bác xuân trường vào đây xem ý kiến của các cao thủ nha.

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=33913

phong2v

phong2v

Guest
Có gì ngộ đâu anh. Coi như tháng trước ta khai trùng hóa đơn bị hủy==> doanh thu + thuế phải nộp tăng ảo==> tháng này khai giảm cho đúng với thực tế phát sinh.
Phải huỷ HĐ của T6 và lập lại vào T9
thì là điều chỉnh giảm DT của T6 và kê khai HĐ viết lại như BT chứ ko phải là điều chỉnh giảm của T9 bạn ạ, bạn xem lại nhé

Thế nào là vô tình và thế nào là cố tình. Dựa vào đâu cơ quan thuế xác định được đó là vô tình => Chắc các bác thuế có máy kiểm tra sự thật nhỉ? hihihi
Cái này tôt nhất nên huỷ cho nó lành, vì tuỳ từng CB thuế chấp nhận cho vô tình ( Vì 3 liên vẫn lưu trên cuống, và vẫn kê khai thuế đầu ra nghiêm chỉnh)

C

chika1230

Guest
27/9/07
26
0
0
Hà Nội

Khai giảm thuế đầu ra tháng 9?em không hiểu? Hóa đơn này chỉ là viết sai liên thôi. còn nội dung không sai.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

=> Làm sao mà khai trùng trong khi chỉ 2 số hóa đơn sai đã kê khai vào tháng 6. Nếu tháng 9 này mà làm lại thì phải điều chỉnh giảm tháng 6.

=> Vô tình hay cố tình có ý nghĩa thế nào, có cần phải giải thích không vậy Hong Truong.

phong2v

phong2v

Guest
Theo mình nói tóm lại là thế này, ko biết ý kiến cảu mọi người thế nào
1/ cả 3 cái HĐ trên đều sai vì cả 3 liên của 3 cái HĐ đó ko giống nhau ===>>> chúng ta huỷ
2/ Lập HĐ khác thay thế vào T9 và điều chỉnh giảm DT tháng 6 trên tờ khai và kê khai 3 cái HĐ mới như BT

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Làm sao mà khai trùng trong khi chỉ 2 số hóa đơn sai đã kê khai vào tháng 6. Nếu tháng 9 này mà làm lại thì phải điều chỉnh giảm tháng 6

Không có gì khó hiểu cả. Tháng 6 khai doanh thu + thuế cả 2 hóa đơn hủy => nộp thuế
Tháng 9 phát hiện, khai giảm luôn trong tháng 9 => lý do: khai nhầm

=>Vô tình hay cố tình có ý nghĩa thế nào, có cần phải giải thích không vậy Hong Truong

Tất nhiên là không cần giải thích anh ơi. Nhưng thật sự làm việc mà dựa theo cảm tính của người khác mà không có cái chuẩn để nhìn theo mà làm thì cũng hơi khó chịu đấy anh nhỉ.
VD: mình vô tình nhưng cơ quan thuế cho là mình cố tình thì lúc này ta giải trình như thế nào???? Khó nhỉ

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Theo mình nói tóm lại là thế này, ko biết ý kiến cảu mọi người thế nào
1/ cả 3 cái HĐ trên đều sai vì cả 3 liên của 3 cái HĐ đó ko giống nhau ===>>> chúng ta huỷ
2/ Lập HĐ khác thay thế vào T9 và điều chỉnh giảm DT tháng 6 trên tờ khai và kê khai 3 cái HĐ mới như BT

Ý anh thì khác Phong ah.

3 tờ hóa đơn sai, okie em đúng. Nhưng vì liên 2 còn nằm trên cuốn hóa đơn nên anh mới đề nghị làm giải trình gửi lên. Ý nghĩa của giải trình là nhằm giúp đơn vị không phải mất công viết lại hóa đơn và điều chỉnh. Nếu giải trình mà cơ quan thuế không đồng ý thì chúng ta hủy. Đâu có gì phải lo lắng, vì không ảnh hưởng và không bị phạt gì cả.

phong2v

phong2v

Guest
Không có gì khó hiểu cả. Tháng 6 khai doanh thu + thuế cả 2 hóa đơn hủy => nộp thuế
Tháng 9 phát hiện, khai giảm luôn trong tháng 9 => lý do: khai nhầm
Bạn phải nói là khai giảm DT của HĐ T6 vào T9 thì mọi ngừời mới rõ đc chứ, bạn lại nói là khai giảm DT t9 là ko đúng

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Bạn phải nói là khai giảm DT của HĐ T6 vào T9 thì mọi ngừời mới rõ đc chứ, bạn lại nói là khai giảm DT t9 là ko đúng

Hì hì xem ra chỉ mỗi bác phong hiểu ý của em. cám ơn bác phong nhá.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
To Hongtruong Ý kiến của các cao thủ nhưng mình nói ở đây là luật không có quy định phải viết trực tiếp lên liên 1 hay liên 2, liên 3 mà chỉ có
a - Hóa đơn hàng hóa dịch vụ.
- Hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ bản gốc, liên 2 (liên giao khách hàng).
- Hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu, nội dung theo qui định và phải nguyên vẹn.
- Số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in trên hóa đơn phải rõ ràng, đầy đủ chính xác theo đúng qui định, không tẩy xóa sửa chữa."

chứ không có quy định nào bắt buộc phải viết trực tiếp lên liên 1 các liên sau ko được viết.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA