hóa đơn viết sai liên phải làm thế nào?

• Thread starter chika1230
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
To đồng chí mysterman ý kiến của mình là có thể viết hóa đơn trực tiếp trên liên 2, đồng chí nói ý kiến của mình sai đồng chí có thể đưa ra quy định nào chỉ rõ việc không được phép ghi trực tiếp trên liên 2 không? cai đồng chí trích dẫn, nếu tôi viết trực tiếp trên liên 2 và kê giấy than dưới 2 liên sau. Có sai không? và HĐ đó có được chấp nhận không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
mysterman

mysterman

Guest
To đồng chí mysterman ý kiến của mình là có thể viết hóa đơn trực tiếp trên liên 2, đồng chí nói ý kiến của mình sai đồng chí có thể đưa ra quy định nào chỉ rõ việc không được phép ghi trực tiếp trên liên 2 không? cai đồng chí trích dẫn, nếu tôi viết trực tiếp trên liên 2 và kê giấy than dưới 2 liên sau. Có sai không? và HĐ đó có được chấp nhận không?

Xin thưa là sai. Anh muốn thử ko? Lấy hoá đơn cty mình làm thử vài tờ là thấy "phản ứng" xảy ra liền.

"nếu tôi viết trực tiếp trên liên 2 và kê giấy than dưới 2 liên sau" -> Tui chưa hình dung được cách viết này?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Xin thưa là sai. Anh muốn thử ko? Lấy hoá đơn cty mình làm thử vài tờ là thấy "phản ứng" xảy ra liền.

"nếu tôi viết trực tiếp trên liên 2 và kê giấy than dưới 2 liên sau" -> Tui chưa hình dung được cách viết này?
Cái này mình làm rồi đồng chí mysterman ah, mình in hóa đơn nhưng liên sau bị lộn, thế là được mỗi liên đầu, 2 liên sau không có gì hết, mình vứt cái liên 1 ra, sau đó sắp lại liên 2 và liên 3, in lại tiếp. Ko có vấn đề gì hết, mình cũng thường xuyên nhận HĐ của khách hàng in trực tiếp trên liên 2.

T

thanhhung

LQT
Cái này quá phổ thông mà còn hỏi trích dẫn nữa thì chết thật, tốt nhất bỏ nghề không thì có ngày bóc lịch nhé!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái này quá phổ thông mà còn hỏi trích dẫn nữa thì chết thật, tốt nhất bỏ nghề không thì có ngày bóc lịch nhé!
Sao lại bóc lịch thế thanhhung có bộ luật hình sự quy định cấm viết trực tiếp liên liên 2 HĐ GTGT nữa ah!

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Sao cái vấn đề này lại cứ lằng nhằng từ Topic này sang Topic kia thế nhỉ .?
- Cái này ko có quyết định nào hết nhưng ko ại dại gì viết liên 2 trước.
- Trường hợp đồng chí nào mới ngủ dậy lỡ viết rùi thì vẫn hạch toán bình thường (nó sẽ đeo đẳng trong đầu cho đến cái ngày bị.... móc họng :D) và tất nhiên Thuế cũng cứng họng vì chẳng có lí do gì phạt cả, tuy nhiên 1 lần thôi vì cái sai ở tầm Vi mô thì chấp nhận được chứ Vĩ mô thì ..... hơi kinh.

mysterman

mysterman

Guest
Cái này mình làm rồi đồng chí mysterman ah, mình in hóa đơn nhưng liên sau bị lộn, thế là được mỗi liên đầu, 2 liên sau không có gì hết, mình vứt cái liên 1 ra, sau đó sắp lại liên 2 và liên 3, in lại tiếp. Ko có vấn đề gì hết, mình cũng thường xuyên nhận HĐ của khách hàng in trực tiếp trên liên 2.

Anh tìm cho tui có cái công văn nào hướng dẫn in trực tiếp trên liên 2 hoá đơn ko? Việc không in/ghi trực tiếp trên liên 2 mà phải lót giấy than cả 3 liên nhằm tránh trường hợp ghi khác nhau giữa 3 liên. --> Có thể gian lận về thuế. Nếu cơ quan thuế biết bạn in/ghi trực tiếp như thế thì họ cũng có lý do để phạt đấy. Hổng tin hả? Thử đi cưng!

Chúng ta trao đổi ở đây là để làm cho đúng, chứ ko phải trao đổi để xem ai thắng ai thua. Mọi ngừơi có quyền làm theo cách của bạn hay cách của tôi. Chúng ta tự biết phải làm ntn mà.:bigok:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh tìm cho tui có cái công văn nào hướng dẫn in trực tiếp trên liên 2 hoá đơn ko? Việc không in/ghi trực tiếp trên liên 2 mà phải lót giấy than cả 3 liên nhằm tránh trường hợp ghi khác nhau giữa 3 liên. --> Có thể gian lận về thuế.

Chúng ta trao đổi ở đây là để làm cho đúng, chứ ko phải trao đổi để xem ai thắng ai thua. Mọi ngừơi có quyền làm theo cách của bạn hay cách của tôi. Chúng ta tự biết phải làm ntn mà.:bigok:
Thôi có lẽ nên dừng lại ở đây topic này đúng đó đông chí. Lâu lâu do lỗi máy móc thì mình làm thế cũng được chứ thường xuyên như thế chắc khỏi làm kế toán.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Nuốt cho lắm Võ Lâm Mật Tịch có ngày còn in liên 3 trước ấy chứ :D

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Ơ hơ hình như vấn đề này mình có bàn rồi thì phải.
Mà sao hôm nay nó lan sang tận đây ấy nhỉ ?

Anh tìm cho tui có cái công văn nào hướng dẫn in trực tiếp trên liên 2 hoá đơn ko?

Tôi lại không đồng ý với cái ý kiến này của đồng chí.
Tại sao muốn người ta tìm cái công văn hướng dẫn in trực tiếp vào liên 2 mà đông chí lại không đi tìm cái công văn không cho phép in vào liên 2
Nếu đông chí hỏi như thế thì tôi cũng đố đồng chí tìm được cái công văn nào không cho phép in trực tiếp từ liên 2 đấy.

Chúng ta trao đổi ở đây là để làm cho đúng, chứ ko phải trao đổi để xem ai thắng ai thua. Mọi ngừơi có quyền làm theo cách của bạn hay cách của tôi. Chúng ta tự biết phải làm ntn mà

Tôi đồng ý với cái ý kiến trên của đồng chí Good

mysterman

mysterman

Guest
Tôi lại không đồng ý với cái ý kiến này của đồng chí.
Tại sao muốn người ta tìm cái công văn hướng dẫn in trực tiếp vào liên 2 mà đông chí lại không đi tìm cái công văn không cho phép in vào liên 2
Nếu đông chí hỏi như thế thì tôi cũng đố đồng chí tìm được cái công văn nào không cho phép in trực tiếp từ liên 2 đấy.

Mình đã trích dẫn từ trang web của Tổng Cục Thuế rồi mà

b- Cách lập hoá đơn:
Hoá đơn phải sử dụng theo thứ tự, từ số nhỏ đến số lớn, không được dùng cách số. Khi lập hóa đơn có thể viết tay hoặc đánh máy, nhưng nhất thiết phải lót giấy than để viết hoặc đánh máy 1 lần được in sang các liên có nội dung giống nhau. Nội dung chỉ tiêu trên hóa đơn phải rõ ràng, trung thực, đầy đủ, chính xác, không bị tẩy xóa sửa chữa. Hóa đơn phải còn nguyên vẹn, không rách hoặc nhàu nát, và phải ghi mã số thuế của người mua hàng. Trường hợp người mua là người tiêu dùng không có mã số thuế thì phần mã số thuế của người mua được gạch bỏ.

được chưa cậu?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nuốt cho lắm Võ Lâm Mật Tịch có ngày còn in liên 3 trước ấy chứ :D
Bạn nói thế là sao? Cái này đụng chạm tới vấn đề riêng tư của người khác đó đồng chí LongCV ah. Tôi tranh luận trên diễn đàn không phải thắng thua, không phải là để được cái gì, luật pháp có chỗ thiếu mỗi người có thể làm theo quan điểm của mình. Bạn tham gia diễn đàn để cùng đóng góp ý kiến cho mọi người chứ không phải động chạm tới riêng tư của người khác bạn ah.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Mình đã trích dẫn từ trang web của Tổng Cục Thuế rồi mà

b- Cách lập hoá đơn:
Hoá đơn phải sử dụng theo thứ tự, từ số nhỏ đến số lớn, không được dùng cách số. Khi lập hóa đơn có thể viết tay hoặc đánh máy, nhưng nhất thiết phải lót giấy than để viết hoặc đánh máy 1 lần được in sang các liên có nội dung giống nhau. Nội dung chỉ tiêu trên hóa đơn phải rõ ràng, trung thực, đầy đủ, chính xác, không bị tẩy xóa sửa chữa. Hóa đơn phải còn nguyên vẹn, không rách hoặc nhàu nát, và phải ghi mã số thuế của người mua hàng. Trường hợp người mua là người tiêu dùng không có mã số thuế thì phần mã số thuế của người mua được gạch bỏ.

được chưa cậu?

Thế chỗ nào cấm không cho in từ liên 2 vậy. Đọc mãi mà chẳng thấy.
Còn cái chữ in đậm của bạn không phải là cái cấm không cho in từ liên 2.
VD nhá: Tôi lấy liên 2 để lên trên 2 liên còn lại và lót giấy than ==> in
OK thỏa đk rồi nhá.
Vậy chỗ nào không cho in từ liên 2 nào. heheheh đừng cãi bướng thế

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
@Chika1230, đây là lỗi của công ty, cách khắc phục bạn làm theo anh Tiger là ổn. Kèm theo biên bản giải trình.
@Hongtruong, Sao topic nào bạn cũng hỏi là luật và văn bản không quy định những điều, sao bạn không tự suy luận logic ra một chút. "Tại sao khi phát hành hóa đơn tài chính không để liên 2, liên 1 và liên 3"
@To All,
Các bạn nên giữ chừng mực trong tranh luận trên diễn đàn.
Topic nên được dừng ở đây.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA