Hóa đơn tiếp khách. . . tắm hơi

• Thread starter Vàng phai
  • Ngày gửi
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Xếp em tiếp A về quẳng cho kế toán một tờ hoá đơn GTGT ghi : Tiếp khách tắm hơi : 4.210.000đ, em ghi N642+N133/C111.Nhưng khoản chi phí này em thấy nó thế nào ấy , cả nhà ơi, ai đã từng dùng được hoá đơn nội dung này giúp em với , liệu nó có được coi là 1 khoản cp hợp lý ko ạ ? gấp , gấp , cám ơn nhiều.
Một là em bỏ chi phí đó ra cho vào TK tiếp khách của sếp.
hai là: Em kê vào chi phí 642 tiếp khách bình thường bị khống chế 10%. Khoi em treo nó vào TK 642, rồi kết chuyển tất cả, đóng thuế TNDN, được khấu trừ thuế GTGT. Một tháng sau không vấn đề, vài tháng sau nữa không có vấn đề, khi quyết toán thuế thu nhập DN, hoặc kiểm toán xuống, hoặc thuế zờ đến. Bị loại chi phí đó ra, khai bổ sung lại thuế, truy thu thuế TNDN, Nộp phạt chậm trễ. Lúc đưa vào giảm được 1 ít thuế GTGT phải nộp, 1 ít thuế TNDN sếp cười thỏa mãn. Khi bị truy thu và phạt sếp nhìn em với con mắt"Anh đã sai mà cô không góp ý". Tốt nhất em hỏi ý kiến sếp. Nếu sếp ok đưa em đưa, sếp cau mày bảo thôi thì bỏ.
Trong hai cách trên em chọn cách nào thì tùy vào sự lựa chọn hoàn hảo của mình.
Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
----
em ủng hộ cách giải quyết trong trường hợp này của chị xuantham. muốn đưa vào Chi phí thì đừng có ghi Tắm hơi vào đó...mấy bác thuế nghe cũng hơi... khó...mà...chịu được..hì hì...chỉ cần ghi" Tiếp khách" là được "kinh nghiệm đấy!

Ủa! Bộ em tưởng thuế nhìn trên phiếu chi của mình ghi nội dung gì ah? CHỉ che tạm thôi. Kiểm tra hoá đơn chứ có phải họ kiểm phiếu chi của mình đâu.

Ah. Tắm hơi có chịu thuế TTDB không nhỉ!

Những hoá đơn mà liên quan đến chi phí tiếp khách càng soi nội dung hoá đơn kỹ hơn.

Thôi! Không bàn cái vụ này nữa. Ai thích làm sao thì cứ làm, trao đổi là trên quy định và làm sao cho khỏi phải tiền mất tật mang, nhưng mọi người cứ thích nói theo cảm nhận và may mắn của mình. Không nói nữa!

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Cả nhà bình tĩnh , em cũng nghĩ là phải bỏ đi , nhưng mà . . .hơi tiếc nên đưa lên xem có cách gì ko, nhưng mà cũng phải bàn nhiều đấy vì ở cty em hoá đơn ghi thuê sân tennis cho xếp vẫn được chấp nhận mừ , thế nghĩa là sao nhẩy ?!!!:freddy:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà bình tĩnh , em cũng nghĩ là phải bỏ đi , nhưng mà . . .hơi tiếc nên đưa lên xem có cách gì ko, nhưng mà cũng phải bàn nhiều đấy vì ở cty em hoá đơn ghi thuê sân tennis cho xếp vẫn được chấp nhận mừ , thế nghĩa là sao nhẩy ?!!!:freddy:
Không có gì lạ cả em ơi! Cái đó là mối quan hệ của sếp. Em làm kế toán, sếp bảo mình đưa(sếp đồng ý) thì mình đưa vào việc chấp nhận hay không là do cán bộ thuế có zờ tới hay không. Họ để lâu lâu mới kiểm tra đột xuất thì thôi rồi các khoản đó bị loại ra hết và cty đóng phạt sếp chịu em ah. Mình biết không được là cấp dưới thì chỉ tham gia góp ý kiến đúng sai với sếp cho sếp hiểu thôi chứ quyền quyết định cuối cùng và cũng chịu trận cuối cùng là sếp.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA