Hỏi v/v đăng ký khai báo hình thức kế toán với cơ quan thuế

• Thread starter ThuLe
  • Ngày gửi
T

ThuLe

Guest
23/10/06
4
0
0
Hà Nội
Công ty mình chuẩn bị sử dụng phần mềm cho phòng kế toán.

Mình chưa biết cần phải làm thủ tục hay khai báo gì với cơ quan thuế

Bên mình la doanh nghiệp nước ngoài do Cục thuế quản lý.

Giúp mình với nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Giúp mình với nhé

Nếu là DN bình thường của Việt Nam thì tôi chưa thấy bao giờ việc phải đăng ký như vậy, chẳng thấy bác Thuế nào nói, mà tôi nghĩ chỉ đăng ký sử dụng hình thức kế toán nào thôi chứ (NKCT, CTGS, NKSC). Miễn sao bạn có đầy đủ sổ sách kế toán (theo quy định ở QĐ48- QĐ15 về sổ viết tay và sổ tờ rời)
Còn riêng DNNN thì có lẽ tốt nhất bạn nên hỏi trực tiếp Phòng quản lý, hỏi anh Hùng Q.Trưởng Phòng ĐTNN nhé.

H

hunga

Guest
15/11/07
51
0
0
TP.HCM
Công ty mỉnh mới thảnh lập năm 2006. Lúc đó vẫn chưa có kế toán nên anh giám đốc kiêm luôn. Anh ấy mượn phần mềm của bạn về làm sổ sách nhưng bây giờ thì phần mềm bị lỗi mà cuối năm anh vẫn chưa in ra. Vậy cho mình hỏi là giờ mình làm ra máy trên excel được không?hay mình làm mua sổ về làm được không? Phần mềm này anh ấy không mua bản quyền nên mình không biết sao nữa. Có phải đăng ký hình thức nào thì làm hình thức đó không? Đăng ký máy mà làm tay thì có bi gì không? Mình mới ra nghề nên không biết, mong các bạn giúp nhé

maiquynh06

maiquynh06

Guest
15/8/07
55
0
0
Hà Nội
Đăng ký hình thức ghi sổ nào thì phải làm hình thức đấy đến hết kỳ kế toán. Bạn đã đăng ký làm trên máy thì bạn có thể làm trên excel mà không cần phải làm trên phần mềm kế toán.

H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf

Giúp mình với nhé

thực ra cái này cũng không quan trọng lắm. Hôm nọ mình cũng làm một công văn gửi lên chi cục thuế với nội dung là:
1. Đăng ký hình thức sổ sách kế toán
2. PHương pháp khấu hao
3. Chế độ kế toán áp dụng (theo QD15 hay 48)
xong rồi gửi cho bộ phận 1 cửa của chi cục thuế là ok.
DN mình là cty cổ phần tư nhân.
Đứa bạn mình bên thuế nó bảo là khi thuế xuống kiểm tra cũng không bắt bẻ việc đăng ký hay không miễn là công ty ghi chép sổ sách rõ ràng để các cụ thuế dễ kiểm tra. (tất nhiên theo luật thì phải đăng ký rồi> mà mình thì cẩn thận nên mình phang luôn cái công văn đó cho hoành tráng!)

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
thực ra cái này cũng không quan trọng lắm. Hôm nọ mình cũng làm một công văn gửi lên chi cục thuế với nội dung là:
2. PHương pháp khấu hao
Đứa bạn mình bên thuế nó bảo là khi thuế xuống kiểm tra cũng không bắt bẻ việc đăng ký hay không miễn là công ty ghi chép sổ sách rõ ràng để các cụ thuế dễ kiểm tra. (tất nhiên theo luật thì phải đăng ký rồi> mà mình thì cẩn thận nên mình phang luôn cái công văn đó cho hoành tráng!)

Bác cho em hỏi cái phần đỏ đỏ nằm chổ nào trong luật kế toán vậy Bác, em tìm đỏ cả con mắt mà hok thấy, (hok lẽ mắt mình có vấn đề):wall:

D

DIDI

Guest
Bác cho em hỏi cái phần đỏ đỏ nằm chổ nào trong luật kế toán vậy Bác, em tìm đỏ cả con mắt mà hok thấy, (hok lẽ mắt mình có vấn đề):wall:

Nếu không có quy định trong luật thuế thì là luật..."bất thành văn" của dân kế toán.Hì. Có khai báo còn hơn không mất công phiền phức sau này.

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn

Giúp mình với nhé

Không cần phải đăng ký đâu bạn ơi, miễn là Phần mềm kế toán đó đảm bảo tiêu chuẩn và điều kiện theo thông tư 103/2005/TT-BTC là được.

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Mình đồng ý với ý kiến của hai238. Cứ phang 1 cái công văn cho hoành tráng. Sau này khi kiểm tra khỏi vướng mắc

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Đứa bạn mình bên thuế nó bảo là khi thuế xuống kiểm tra cũng không bắt bẻ việc đăng ký hay không miễn là công ty ghi chép sổ sách rõ ràng để các cụ thuế dễ kiểm tra. (tất nhiên theo luật thì phải đăng ký rồi>

mình đồng ý với ý kiến này.
đăng ký p/pháp kế toán chỉ là thủ tục, bên cquan thuế cũng ít khi nào soi vào việc này khi xuống dn ktra.

T

thangnguyen

Guest
7/3/08
13
0
1
33
HN
Ồ, tại sao lại phải vậy, hàng năm trên báo cáo tài chính phải nộp chi cục thuế có phần thuyết minh tài chính đó, có phần kê khai hình thức kế toán và phương pháp kế toán đó. Lúc xuống duyệt quyết toán cục thuế xem báo cáo tài chính đầu tiên mà, nếu bạn làm bằng phần mềm thì khai làm bằng máy, còn nếu làm bằng exel thì khai hình thức và phương pháp bạn làm theo sổ nào.

T

thiphuong86

Guest
làm ơn cho mình hỏi công ty mình giờ thành lập chi nhánh, hồ sơ thủ tục mình đã làm xong, nhưng chỉ có cái là bắt biểu mẫu hình thức đăng ký kết toán sao mình lên mạng download những vẫn không được. công ty mình đăng ký hình thức kế toán là chứng từ ghi sổ , anh chị hãy chi cho em biết đi ah, cảm ơn.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
2. PHương pháp khấu hao

Bạn có thể cho mình xin cái văn bản luật đó được không? Mình chưa thấy nó bao giờ?

S

sonkh

Sơ cấp
3/2/10
3
0
0
HN
Về đăng ký hình thức ghi sổ thì không cần, chỉ cần có trong thuyết minh BCTC
Về chế độ kế toán áp dụng: chỉ khi doanh nghiệp vừa và nhỏ muốn áp dụng chế độ kế toán theo QD 15 thì phải thông báo(chứ không phải đăng ký) với cơ quan thuế và áp dụng ổn định liên tục trong 2 năm. Quy định này đọc trong QD48 sẽ thấy
Về phương pháp khấu hao: DN phải đăng ký với cơ quan thuế trước khi trích KH theo quy định tại TTSố: 130 /2008/TT-BTC hướng dẫn thi hành luật thuế TNDN

P

pemeo2010

Guest
18/11/10
3
0
0
tp.hcm
Miễn sao bạn có đầy đủ sổ sách kế toán (theo quy định ở QĐ48- QĐ15 về sổ viết tay và sổ tờ rời)
Bác cho e hỏi, " sổ viết tay và sổ tờ rời theo QĐ 48" là bao gồm những sổ nào zậy?
E có thể mua nó ở đâu?
E mới vào nghề, lúc trước cty e thuê dv làm kế toán mà chị đó ở Bình Dương lận, chị giữ hết sổ sách nên e ko biết bắt đầut ừ đâu nữa,...hic.....
Nhờ các bác giúp e zới .....
Cho e hỏi thêm này nữa, các Bác có file phần mềm excel theo hình thức NKC theo QĐ48 k? cho e xin e làm.........
hic.
Thanks bac trước nha???/

H

hienhhh

Guest
2. PHương pháp khấu hao
==> Bạn Thule oi!, bạn có thể cho mình xin công văn mẫu của bạn được không? Mình đang chuẩn bị thủ tục để thành lập công ty mà không biết nên chuẩn bị cho các bước ở phần kế toán như thế nào cả ( VD như: sẻ chọn đăng ký hình thức sổ sách kế toán nào?phường pháp khấu hao? (cty mình chuyên xây dựng & thiết kế nội thất 100% vốn nước ngoài)). Mọi người làm ơn giúp mình nha, mình cũng mới lần đầu làm kế toán nên không biết gì nhiều.
Cảm ơn mọi người nhiều/Hiền

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định
chào cả nhà
Cho mình hỏi việc đăng ký chế dộ kế toán taiij sao không có văn bản nào yêu cầu mà cứ phải nộp thế các bác. Nó có nhất thiết phải nộp không. Em đang bị sếp bắt tìm cho ra cái văn bản quy định về vấn đề này đây. Khổ thế nhưng tìm mỏi mắt rồi không có, hay là em chưa mò tới nó???
Ai có văn bản nào liên quan một chút tới ván đề này thôi cũng đwwocj cho em xin.Không phải em lười không chịu tìm đau nhưng tìm hoài không thấy
:wall::wall::boldred::boldred:

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định
uh nhờ bác google nhiều lắm rồi nhưng bác ấy tòn chốn đâu ấy
thế mới chết chứ
nhưng tớ thấy bảo là không phải nộp bảo khai báo này nữa

C

canhnguyen710

Guest
17/5/11
2
0
0
Tp. HCM
Sao lại gỡ comment cua minh thế nhỉ, bất công wa admin oi

diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
Thay đổi hình thức kế toán

Xin chào tất cả mọi người.
Các Anh Chị giúp em vơi. trước công ty em lám sổ bằng excel, nay công ty chuyển sang phần mềm nhưng hình thức kế toán vẫn như cũ là nhật ký chung, vây. bây giờ em có phải làm lại hình thức kế toán, hay thôgn báo gì không? mọng được giúp đỡ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA