Xuất khẩu bản vẽ, thiết kế có phải làm thủ tục hải quan không?

• Thread starter hồngtrường
  • Ngày gửi
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
thobong2412 nói:
Em chào anh ạ !
Em có vấn đề này mong được anh chỉ giúp.
Công ty em là công ty 100% vốn nước ngoài và là công ty "Thiết kế kỹ thuật kết cấu thép xây dựng, gia công các phần mềm kỹ thuật", xuất khẩu 90% sản phẩm"
Bọn em chỉ làm trên máy vi tính, triển khai các bản vẽ rồi xuất các bản vẽ đó đi dưới dạng file.
Theo em được biết thuế VAT của cty em là 0% (vì được coi là phần mềm kỹ thuật, đúng không ạ) và thuế xuất khẩu cũng là 0% .
Như vậy khi bên em hoàn thành dự án và xuất bản vẽ đi, đối tác thanh toán tiền qua NH cho bọn em thì bên em sẽ phải làm những thủ tục gì ạ? Có phải làm thủ tục hải quan không ạ?
Bên tư vấn cho cty em nói đã hỏi Tổng cục hải quan và họ trả lời là cứ xuất hóa đơn bán hàng bình thường, không phải làm thủ tục hải quan.
Nhưng em cũng không hiểu rõ về lĩnh vực này lắm nên muốn hỏi anh cho chắc.
Em rất mong nhận được câu trả lời của anh trong thời gian sớm nhất. Em cảm ơn anh nhiều ạ !
Xin các anh các chị cho em vài ý kiến.
Cám ơn nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bên tư vấn nói thế là đúng rồi. Không cần làm thủ tục hải quan khi xuất khẩu phần mềm. Xuât hoá đơn bình thường. Thuế GTGT:
-Thuế suất 0%. nếu xuất khẩu
- Không chịu thuế nếu bán nội đia

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Xin các anh các chị cho em vài ý kiến.
Cám ơn nhiều ạ
Đối với cơ sở kinh doanh xuất khẩu dịch vụ phần mềm ra nước ngoài, bán cho doanh nghiệp chế xuất để được khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào thì khi xuất khẩu không cần có tờ khai hải quan, nhưng nếu các dịch vụ đó xuất khẩu qua phương tiện điện tử ra nước ngoài hoặc bán cho doanh nghiệp chế xuất, cơ sở kinh doanh phải thực hiện đầy đủ các quy định về thủ tục xác nhận bên mua đã nhận được phần mềm xuất khẩu qua phương tiện điện tử theo đúng quy định của pháp luật về thương mại điện tử (khoản d2, điểm 1, mục III, phần B Thông tư số 32/2007/TT-BTC ngày 9/4/2007 của Bộ Tài chính về thuế giá trị gia tăng).

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Hay đấy. hihihi
Cám ơn các anh chị đã cho ý kiến

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA