Thủ tục tăng vốn

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi Pear59, 28 Tháng chín 2007.

4,395 lượt xem

  1. Pear59

    Pear59 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    558
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    VN
    Bạn nào đã làm thủ tục tăng vốn chỉ giúp mình các bước thực hiện với. Yêu cầu quyết toán thuế trước khi tăng vốn là tính đến thời điểm nào nhỉ?
    Mình cảm ơn nhiều.
     
    #1
  2. ATM919

    ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

    Bài viết:
    2,486
    Đã được thích:
    53
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội, Việt Nam
    Thủ tục như sau:
    1.Quyết định tăng vốn
    2:Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định tăng, giảm vốn điều lệ hoặc thay đổi tỷ lệ vốn góp, công ty gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:
    + Tên, địa chỉ trụ sở chính, số và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty;
    + Họ, tên, địa chỉ, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 18 Nghị định này hoặc số quyết định thành lập, số đăng ký kinh doanh của mỗi thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của chủ sở hữu và người được uỷ quyền đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, của cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần, của thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh;
    + Tỷ lệ phần vốn góp của mỗi thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên hoặc của mỗi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần, tỷ lệ sở hữu được uỷ quyền của từng đại diện uỷ quyền đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên được tổ chức quản lý theo quy định tại khoản 3 Điều 67 của Luật Doanh nghiệp;
    + Vốn điều lệ đã đăng ký và vốn điều lệ dự định thay đổi; thời điểm và hình thức tăng giảm vốn;
    + Họ, tên, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 18 Nghị định này, địa chỉ thường trú và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty hoặc của thành viên hợp danh được ủy quyền đối với công ty hợp danh và của Chủ tịch Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, Chủ tịch Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần.
    Kèm theo thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên về việc thay đổi vốn điều lệ của công ty. Quyết định, biên bản họp Hội đồng thành viên hoặc Đại hội đồng cổ đông và quyết định của chủ sở hữu công ty phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.
    Khi nhận Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới, doanh nghiệp phải nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cũ.
    yêu cầu quyêt toán thuế tính đến thời điểm nhận được giấy chứng nhận đăng ký KD mới.
    Thân!
     
    #2
  3. Pear59

    Pear59 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    558
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    VN
    Cảm ơn bạn nhìu ...
     
    #3
  4. hanhnam

    hanhnam Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    23
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Cho em hỏi: trước khi làm lại đăng ký kinh doanh thì có được hạch toán tăng nguồn vốn kinh doanh ko, bởi vì công ty em trước đó đã góp đủ vốn điều lệ rùi, bi giờ họ góp thêm nữa (em đã có phiếu thu) và mới chỉ có biên bản họp hội đồng thành viên v/v tăng vốn điều lệ thui, hay là em phải tạm hạch toán khoản thu đó vào tài khoản 338 rùi đến khi làm lại đăng ký kd mới được chuyển sang tài khoản 411 ạ?
     
    #4
  5. thd6758

    thd6758 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,279
    Đã được thích:
    119
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Không sao bạn cứ làm đồng thời cả hai việc ghi tăng trên sổ kế táon và thay đổi ĐKKD
     
    #5
  6. hanhnam

    hanhnam Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    23
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Nhưng mà vốn tăng từ tháng 9 trong khi bi giờ là tháng 12 rùi mà em vẫn chưa làm lại đăng ký kinh doanh thì sao ạ
     
    #6
  7. maianhdung

    maianhdung Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    31
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hà nội
    Nếu Cty bạn đã tăng vốn từ tháng 9 mà đến bây giờ bạn chưa làm thủ tục thay đổi đăng ký king doanh để tăng vốn thì bàn đã vi phạm luật rồi, hơn nữa sẽ ảnh hưởng đến quền lợi các cổ đông khi thực hiện các khoản mục trên báo cáo,
    Chúc bạn hoàn thành việc này trước 31.12.2007 nhe.
     
    #7
  8. Lê Trung Nguyet

    Lê Trung Nguyet Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    21
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    số 24/99, đường xuân thủy, Cầu giấy, Hà nội
    Cho minh hỏi, nếu vốn đang 18 tỷ mà tăng lên 200 tỷ, nhưng thực chất đó chỉ là trong đăng ký kinh doanh còn lại không có cổ đông nào góp thêm vốn. Như vậy khi làm báo cáo tài chính có để số vốn góp là 200 tỷ không? nếu định khoản thi định khoản thế nào
     
    #8
  9. MPI of VN

    MPI of VN Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    146
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hanoi
    ATM ơi, cho mình hỏi thủ tục quyết toán thuế có bắt buộc không vì cơ quan thuế có vào doanh nghiệp làm quyết toán nữa đâu..
     
    #9
  10. ATM919

    ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

    Bài viết:
    2,486
    Đã được thích:
    53
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội, Việt Nam
    Cái này mình bắt buộc phải làm đúng quy định bạn ah!
     
    #10
  11. mumly

    mumly Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    180
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hải Phòng- Hà nội
    Anh ơi tăng vốn điều lệ là phải quyết toán thuế ạ? Anh có văn bản nào quy định việc này không ạ? Hình như chỉ có giảm mới quyết toán thuế thôi phải không? Theo ND88-06TDKD nói vậy
     
    #11
  12. mit_cat

    mit_cat Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    9
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha noi
    Tăng vốn điều lệ trên DKKD mà thực tế ko góp?

    Công ty mình cũng tăng từ 10 tỷ lên 218 tỷ trên DKKD (tăng 208 tỷ thì cổ đông sáng lập mua 20%, còn lại để chào bán, công ty chưa lên sàn), nhưng chưa có cổ đông nào góp vốn. Vậy trên báo cáo tài chính mình phải để vốn điều lệ là bao nhiêu? hạch toán như thé nào nhỉ?
     
    #12
  13. cam.accountancy

    cam.accountancy Trái chua!

    Bài viết:
    62
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Search!
    Còn phải nộp BCTC đến tại thời điểm quyết định tăng vốn nữa.
     
    #13

Chia sẻ trang này