Hai trường hợp điều chỉnh thuế GTGT trong công văn 3267

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi hung09, 5 Tháng mười 2007.

3,862 lượt xem

1. hung09

hung09 Thành viên thân thiết

Chào bạn Táo xanh.
    Cám ơn bạn đã chỉ giúp mình. Nhưng trong mục 3.2 trong công văn 3267. Có 02 trường hợp
    - Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế .... không được phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai GTGT mẫu số 01.
    - Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến giảm số thuế GTGT phải nộp... được hoàn theo các lý do:
    +
    +
    Mình không hiểu 02 trường hợp trên là ntn?? Tại sao lại chia 02 trường hợp như vậy. Mong bạn giúp đỡ mình.

THANKS !

2. bichvan.tax06

bichvan.tax06 Điều hành cao cấp

3. hung09

hung09 Thành viên thân thiết

Chào bạn Táo xanh điều mình không hiểu là nếu đã là 02 trường hợp thì cách giải quyết phải khác nhau >>???. Nhưng cả 02 trường hợp này đều đưa vào mẫu số 01/KHBS sau đó đưa vào mẫu 01-3/GTGT rùi đưa vào chỉ tiêu [35] và [37] trên tờ khai 01/GTGT.
    Mong bạn giải thích giúp mình !

4. bichvan.tax06

bichvan.tax06 Điều hành cao cấp

Vấn đề này mình đã trả lời bạn ở topic bên kia.Bạn mở 2 topic mà.Xem lại trong hồ sơ của bạn mục các bài đã gửi nhé,
    thân!

5. NOBITA BT

NOBITA BT Thành viên thân thiết

Anh chị nào đã làm điều chỉnh thuế trong phần mềm 1.3.0.1 giúp em với:
    Bên công ty em chưa có doanh thu nên chưa có VAT đầu ra, chỉ có VAT đầu vao. Tháng này em muốn điều chỉnh giảm thuế VAT, nhưng em làm vào mẫu PL01-03/GTGT thì không được, phần mềm chỉ cho ghi vào chỉ tiêu 35, 37 thôi. Không ghi vào được chỉ tiêu 19, 21. Chỉ em với

6. minhhuong

minhhuong Thành viên thân thiết

Trước tiên cậu vào làm phần KHAI BỔ XUNG vào mầu duy nhất đó kê khai đã rồi mới quay lại làm tờ kê khai mẫu PL 01-03/GTGT nhé. tớ vữa mới dính đòn làm phần điều chỉnh đó xong.tớ phải hỏi chố hỗ trợ kê khai thuế đó.

7. NOBITA BT

Vậy mình phải vào khai tờ khai bổ sung trước phải không? Mình chọn chỉ tiêu tổng số thuế GTGT được chọn kỳ này (mã 23), đánh vào rồi mới sang tờ khai tháng 05 chỉnh hả bạn.
    Mình đã làm rồi nhưng khi sang tờ khai của tháng 5 nó vẫn không cho ghi vào chỉ tiêu 19 và 21

Last edited: 11 Tháng sáu 2008
  8. minhhuong

minhhuong Thành viên thân thiết

Bạn kê phần số thuế GTGT đề nghị hoàn kỳ này( bằng số tiền sau khi đã trừ đi phần giảm trừ) khi in nó ra cả bản kê điều chỉnh, nộp cả tờ kê đó nữa. tớ mới làm như thế đấy.

9. NOBITA BT

Như vậy, mình đâu đụng gì đến chỉ tiêu 19, 21 trong mẫu 01/TGTGT phải không MH?