Hai trường hợp điều chỉnh thuế GTGT trong công văn 3267

• Thread starter hung09
  • Ngày gửi
H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Chào bạn Táo xanh.
Cám ơn bạn đã chỉ giúp mình. Nhưng trong mục 3.2 trong công văn 3267. Có 02 trường hợp
- Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế .... không được phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai GTGT mẫu số 01.
- Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến giảm số thuế GTGT phải nộp... được hoàn theo các lý do:
+
+
Mình không hiểu 02 trường hợp trên là ntn?? Tại sao lại chia 02 trường hợp như vậy. Mong bạn giúp đỡ mình.

THANKS !

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chào bạn Táo xanh.
Cám ơn bạn đã chỉ giúp mình. Nhưng trong mục 3.2 trong công văn 3267. Có 02 trường hợp
- Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế .... không được phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai GTGT mẫu số 01
.
Cái này bạn khai khi hàng hoá mua vào và bán ra kê khai sai VAT=>Do sai sót chủ quan của người nộp thuế, khai thuế.
- Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến giảm số thuế GTGT phải nộp... được hoàn theo các lý do:
+
+
Mình không hiểu 02 trường hợp trên là ntn?? Tại sao lại chia 02 trường hợp như vậy. Mong bạn giúp đỡ mình.
=>Điều chỉnh này tuỳ thuộc vào loại điều chỉnh tăng do chính sách(không phải do sai sót chủ quan của người nộp thuế)
do hàng hoá mua vào phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT; tài sản cố định đang dùng cho sản xuất kinh doanh nay chuyển sang phục vụ mục đích khác không phục vụ sản xuất kinh doanh.
+ Điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của hàng hoá mua vào bị tổn thất do thiên tai, hoả hoạn hoặc bị mất đã tính vào giá trị tổn thất phải bồi thường

Bạn có thể nói rõ trường hợp của bạn thì mình đưa ra ý kiến cụ thể,

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Chào bạn Táo xanh điều mình không hiểu là nếu đã là 02 trường hợp thì cách giải quyết phải khác nhau >>???. Nhưng cả 02 trường hợp này đều đưa vào mẫu số 01/KHBS sau đó đưa vào mẫu 01-3/GTGT rùi đưa vào chỉ tiêu [35] và [37] trên tờ khai 01/GTGT.
Mong bạn giải thích giúp mình !

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chào bạn Táo xanh điều mình không hiểu là nếu đã là 02 trường hợp thì cách giải quyết phải khác nhau >>???. Nhưng cả 02 trường hợp này đều đưa vào mẫu số 01/KHBS sau đó đưa vào mẫu 01-3/GTGT rùi đưa vào chỉ tiêu [35] và [37] trên tờ khai 01/GTGT.
Mong bạn giải thích giúp mình !
Vấn đề này mình đã trả lời bạn ở topic bên kia.Bạn mở 2 topic mà.Xem lại trong hồ sơ của bạn mục các bài đã gửi nhé,
thân!

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Anh chị nào đã làm điều chỉnh thuế trong phần mềm 1.3.0.1 giúp em với:
Bên công ty em chưa có doanh thu nên chưa có VAT đầu ra, chỉ có VAT đầu vao. Tháng này em muốn điều chỉnh giảm thuế VAT, nhưng em làm vào mẫu PL01-03/GTGT thì không được, phần mềm chỉ cho ghi vào chỉ tiêu 35, 37 thôi. Không ghi vào được chỉ tiêu 19, 21. Chỉ em với

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
Trước tiên cậu vào làm phần KHAI BỔ XUNG vào mầu duy nhất đó kê khai đã rồi mới quay lại làm tờ kê khai mẫu PL 01-03/GTGT nhé. tớ vữa mới dính đòn làm phần điều chỉnh đó xong.tớ phải hỏi chố hỗ trợ kê khai thuế đó.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Vậy mình phải vào khai tờ khai bổ sung trước phải không? Mình chọn chỉ tiêu tổng số thuế GTGT được chọn kỳ này (mã 23), đánh vào rồi mới sang tờ khai tháng 05 chỉnh hả bạn.
Mình đã làm rồi nhưng khi sang tờ khai của tháng 5 nó vẫn không cho ghi vào chỉ tiêu 19 và 21

Sửa lần cuối:
M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
Bạn kê phần số thuế GTGT đề nghị hoàn kỳ này( bằng số tiền sau khi đã trừ đi phần giảm trừ) khi in nó ra cả bản kê điều chỉnh, nộp cả tờ kê đó nữa. tớ mới làm như thế đấy.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Bạn kê phần số thuế GTGT đề nghị hoàn kỳ này( bằng số tiền sau khi đã trừ đi phần giảm trừ) khi in nó ra cả bản kê điều chỉnh, nộp cả tờ kê đó nữa. tớ mới làm như thế đấy.
Như vậy, mình đâu đụng gì đến chỉ tiêu 19, 21 trong mẫu 01/TGTGT phải không MH?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA