Sắp xếp các chứng từ gốc

• Thread starter sec
  • Ngày gửi
M

minhnga

Guest
7/4/08
19
0
0
39
Vĩnh Phúc
Chỉ cần kẹp vao phiếu chi thôi bạn ạ, vì bạn đã biết tháng nào có pc từ số bao nhiêu đến số bao nhiêu rồi mà. Đồng thời bạn cũng theo dõi hàng hóa vào sổ theo dõi hàng hóa nên việc tìm chứng từ đâu có khó.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM
Mình có một thắc mắc nhỏ mong các bạn giúp nhé, công ty mình làm về dịch vụ in ấn, khi mua giấy in thì chỉ cần gọi ĐT là họ mang đến chỗ bên mình đặt in nhưng không mang theo HĐ sau đó vài ngày mới thanh toán và xuât HĐ cho bên mình vậy mình phải htoán và viết phiêu chi-thu phiếu nhập-xuất kho sắp xếp ra sao
Cám ơn các bạn nhiều

L

lanngo

Guest
8/7/08
1
0
0
35
haiphong
cong ty em co mua van phong pham, nguoi mua cam hoa don ve em thanh toan tien va viet phieu chi, em lam nhu the co duoc hok a? mong anh chi chi giup! cam on nhiu nhiu:wall:

Sửa lần cuối:
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Mình có một thắc mắc nhỏ mong các bạn giúp nhé, công ty mình làm về dịch vụ in ấn, khi mua giấy in thì chỉ cần gọi ĐT là họ mang đến chỗ bên mình đặt in nhưng không mang theo HĐ sau đó vài ngày mới thanh toán và xuât HĐ cho bên mình vậy mình phải htoán và viết phiêu chi-thu phiếu nhập-xuất kho sắp xếp ra sao
Cám ơn các bạn nhiều

Bạn làm phiếu NK để ghi nhận ,sau khi bên bán xuất HĐ và thanh toán tiền thì làm phiếu chi.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
cong ty em co mua van phong pham, nguoi mua cam hoa don ve em thanh toan tien va viet phieu chi, em lam nhu the co duoc hok a? mong anh chi chi giup! cam on nhiu nhiu:wall:

Được, nhưng lần sau nhớ viết bài có dấu nha.

H

hoan

Guest
7/8/07
57
0
0
Hà Đông - Hà Tây
Mấy anh mấy chị ơi, em đang la sinh viên kế toán,không có chút kinh nghiệm nào. em có một đống vấn đề liên quan đến chứng từ mà em chẳng hiểu. Em chẳng biết thực tế nó thế nào cả. Rất mong được mấy anh chị giúp đỡ.
Em không hiểu về chứng từ dùng làm căn cứ ghi sổ, em biết đó là chứng từ thực hiện, nhưng nhiều nghiệp vụ có nhiều chtừ th/hiện thì lấy cái nào để làm căn cứ ghi sổ. Chẳng hạn như: rút TGNH, nhập quỹ tiền mặt: có phiếu thu giấy báo Nợ ( hoặc ngược lại), hay là chi tiền mua công cụ dụng cụ nhập kho, có phiếu nhập kho phiếu chi ... Vậy chtừ dùng ghi sổ là cái nào? ( nếu là Nhật ký chung). Mà theo như bên trên mấy anh chị đã nói thì mấy chứng từ trong từng nghvụ nó được đính kèm với nhau. Thế thì có phải là lấy cái nào cũng được?
Mấy anh chị chỉ cho em với, em cảm ơn nhiều nhiều. :thanx:

các chứng từ đều là căn cứ để ghi sổ bạn ạ.
- Phiêu thu, chi thì ghi sổ tiền mặt
- Giấy báo nợ, báo có thì ghi Sổ TGNH
- Phiếu NK, XK thì làm căn cứ ghi Sổ N-X-T
Phiếu thu, chi được đính kèm với HĐ tương ứng

S

sophiavy

Guest
20/5/08
62
0
0
39
Dong Nai
Còn những liên của hoá đơn mà mình xuất ra!? Liên 1 thì để trong cuốn ko xé ra. Liên 2 giao cho khách hàng. Còn liên 3? Mình có cần xé ra kẹp chung vào phiếu thu (nếu khách hàng thanh toán tiền mặt), hay kẹp chung vào chứng từ ngân hàng (nếu khách hàng chuyển khoản). Hay là vẫn cứ để trong cuốn luôn!?!? Help me...........

H

hoan

Guest
7/8/07
57
0
0
Hà Đông - Hà Tây
cái liên màu xanh xanh đúng ko bạn? Bạn xé theo từng tháng và kẹp vào phiếu Thu hoặc chứng từ Ngân hàng nếu là chuyển khoản.

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Minh biết những chứng từ đo phai kẹp vao phiếu chi, nhưng hóa đơn mua hàng hóa trả tiền ngay kẹp vao phiêu chi thì lam sao theo dõi được la đã bao nhiêu lân mua hàng, ... mình chỉ hoi cách sắp xếp chứng từ thôi con vê sổ sách đôi với minh ko khó. co cân thiết phải photo chưng từ để kẹp vao cac TK khác nhau ko? hay chi cân kẹp vao phiếu chi thôi rui lúc nao cân lại lục tung phiêu chi lên?
Tóm lại là việc sắp xếp chứng từ ko theo một cách logic đâu bạn. Cái đó tuỳ thuộc vào việc sắp xếp của cá nhân người làm kế toán miến sao là dễ truy xuất khi cần đến. Bạn cứ mua mấy cái file đựng hồ sơ về Phiếu thu bỏ vào flie phiếu thu, noi chung là cái nào bỏ vào cái đó rồi đánh số thứ tự vào sao này dễ kiếm.
Nếu bạn ránh thì nhâập hết vào máy tính sau náy kiếm càng dễ dàng hơn.
:beernow:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA