Viết phiếu thu công nợ của khách hàng

• Thread starter t nguyet
  • Ngày gửi
T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Giúp em vấn đề này với: Trong công nợ của em, có một số khách hàng đã thanh toán tiền phòng bằng tiền mặt ngay lúc ở. Nhưng do hóa đơn ta gởi sau cho khách hàng nên kế toán đã viết nhầm hóa đơn là chuyển khoản( bên cty em ghi hình thức thanh toán CK do bên người mua hàng thanh toán sau và chuyển tiền sau )và do đó nên theo dõi công nợ. Những khoản này đã phát sinh từ năm 2005, bây giờ em viết phiếu thu lại được không? Và viết hóa đơn ghi tên nhân viên bộ phận nào là hợp lý nhât?:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
bắt đầu đi từ sự phát sinh ra nó:
1 hóa đơn được hạch toán nhầm thành 2 lần như thế này:
lấn 1: Nợ 111/có 511
lần 2: Nợ 131/có 511.

khi nhìn bút toán này ai cũng hiểu như vậy doanh thu đã bị khai tăng hơn với thực tế. vậy sẽ chỉnh ngược lại:
Nợ 511/có 131 diễn giải: do hạch toán nhầm lẫn làm hai lần.

còn bạnh định ghi phiếu thu thì sai bản chất vì đã làm tiền tăng lên, ai sẽ bù vào khoản tiền này???

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
bắt đầu đi từ sự phát sinh ra nó:
1 hóa đơn được hạch toán nhầm thành 2 lần như thế này:
lấn 1: Nợ 111/có 511
lần 2: Nợ 131/có 511.

Khi phát sinh: từ hóa đơn em hạch toán là:
Nợ TK 131:
Có TK 511;3331
Bây giờ thì em muốn điều chỉnh bằng cách viêt 1 phiếu thu
Nợ TK 111
Có TK 131
Vì vậy nó đâu trùng 2 lần. Do công nợ này người ta đã trả rồi em muốn tất toán công nợ này bằng cách như viết một phiếu thu thôi.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Giúp em vấn đề này với: Trong công nợ của em, có một số khách hàng đã thanh toán tiền phòng bằng tiền mặt ngay lúc ở. Nhưng do hóa đơn ta gởi sau cho khách hàng nên kế toán đã viết nhầm hóa đơn là chuyển khoản( bên cty em ghi hình thức thanh toán CK do bên người mua hàng thanh toán sau và chuyển tiền sau )và do đó nên theo dõi công nợ. Những khoản này đã phát sinh từ năm 2005, bây giờ em viết phiếu thu lại được không? Và viết hóa đơn ghi tên nhân viên bộ phận nào là hợp lý nhât?:wall::wall::wall:
Em làm vậy là double doanh thu của cty rồi. Nó chỉ phát sinh 1 lần nhưng em hạch toán 2 lần DT bị gấp đôi, em đã hạch toán trong sổ sách như thế nào? em nói ra cách hạch toán theo dõi của mìnhthì mọi người mới biết được và giúp em xử lý như thế nào chứ.
Thân!

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Khi viết hóa đơn dựa vào hóa đơn em định khoản:
Nợ TK131
Có TK 511;3331
Nhưng khoản này người ta đã trả bằng tiền mặt rồi, khoản trả này vào năm 2005. Bây giờ em muốn viết phiếu thu để tất toán khoản nợ này. Em sẽ định khoản:
Nợ TK 111
Có TK 131
Em làm như vậy có được không?Anh giúp em với .

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khi viết hóa đơn dựa vào hóa đơn em định khoản:
Nợ TK131
Có TK 511;3331
Nhưng khoản này người ta đã trả bằng tiền mặt rồi, khoản trả này vào năm 2005. Bây giờ em muốn viết phiếu thu để tất toán khoản nợ này. Em sẽ định khoản:
Nợ TK 111
Có TK 131
Em làm như vậy có được không?Anh giúp em với .
Nếu em mới hạch toán bút toán Nợ TK 131
Có TK 511
Có TK 3331
mà chưa đả động gì tới số tiền thu đó trong nghiệp vụ này thì em định khoản để giảm khoản phải thu đó
Nợ TK 111
Có TK 131
là ok! Viết phiếu thu 1 khoản đó thôi!
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA