Cty TNHH khác với DNTN chỗ nào ?

• Thread starter NguyenThiMyLien
  • Ngày gửi
NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
Anh chị ơi cho em hỏi điều này với, nhưng đừng cười em nhé.
Cho em hỏi Cty TNHH khác với DNTN chỗ nào vậy nhỉ ? và nếu mình thành lập DNTN thì có khó khăn gì về trong công tác kế toán k ? nó có khó hơn k ?
Em mong moi người giải đáp cho em với nhé .
Thanks in advance

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
sự khác biệt xem trong luật DN, tuy nhiên tôi vẫn đưa ra thêm căn cứ vào tình hình thực tế:
1/ Trách nhiệm công nợ.
Cty TNHH có trách nhiệm với công nợ một cách có giới hạn tức là bằng với vốn đăng ký kinh doanh. nghĩa là khi cty thua lỗ (lỗ thực tế theo khách quan) và mất khả năng trả nợ, nếu nợ là 100 tỷ, nhưng vốn đăng ký kd chỉ có 50 tỷ , cty được tòa tuyên bố phá sản thì cty chỉ phải trả nợ trên số tiền tài sản còn lại, mặc dù các thành viên cty vẫn còn tài sản nhưng kg phải bán nhà đi để trả nợ cho cty.
còn DNTN thì ngược lại, nếu tài sản cty kg đủ trả nợ thì chủ DN phải bán hết những tài sản mình có để trả nợ
2/ khả năng XNK kém
3/ qui mô hoạt động khác nhau
4/ niềm tin của khách hàng khác nhau
5/ đơn vị thuế quản lý khác nhau.

tôi thường gặp người ta hay mở Cty TNHH, đăng ký vốn 500tr, nhưng thực tế đưa vào hoạt động cả 10 tỷ, vừa giảm nộp thuế môn bài, vừa có trách nhiệm công nợ có 500 tr mà thôi.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Anh chị ơi cho em hỏi điều này với, nhưng đừng cười em nhé.
Cho em hỏi Cty TNHH khác với DNTN chỗ nào vậy nhỉ ? và nếu mình thành lập DNTN thì có khó khăn gì về trong công tác kế toán k ? nó có khó hơn k ?
Em mong moi người giải đáp cho em với nhé .
Thanks in advance

Luật DN đã ghi rõ sự khác nhau về tính pháp nhân và trách nhiệm công nợ khi giải thể hoặc phá sản. DNTN chịu trách nhiệm vô hạn đối với công nợ còn TNHH chịu trách nhiệm trên tỷ lệ góp vốn.
DNTN k có tư cách pháp nhân còn Cty TNHH có tư cách pháp nhân.
Về công tác kế toán thì làm như nhau. Tuỳ quy mô DN mà sử dụng nhiều hay ít TK thôi.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Luật DN đã ghi rõ sự khác nhau về tính pháp nhân và trách nhiệm công nợ khi giải thể hoặc phá sản. DNTN chịu trách nhiệm vô hạn đối với công nợ còn TNHH chịu trách nhiệm trên tỷ lệ góp vốn.
DNTN k có tư cách pháp nhân còn Cty TNHH có tư cách pháp nhân.
Về công tác kế toán thì làm như nhau. Tuỳ quy mô DN mà sử dụng nhiều hay ít TK thôi.
------
Tai sao DNTN lai ko có tư cách pháp nhân là sao?
Cái tư cách pháp nhân mà bạn nói ở CTy TNHH là gì và DNTN là gì mà ko có? làm ơn giải thích giúp mình!
Có những Cty TNHH vốn góp chỉ toàn là vốn ảo (ko hề có)
có những DNTN có quy mô hoạt động khá hiệu quả.

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
hihihihihi, chắc chuyengiaketoan cảm nhận sai rồi luckyluck866 ạ. trước hết phải hiểu được: tư cách pháp nhân là gì? hình như rất nhiều người nói "có tư cách pháp nhân" nhưng để hiểu đúng nó là gì thì ...mọi người ơi cùng bàn nào.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Tập trung vào bài viết của người hỏi kia kìa, đừng lan man sang vấn đề khác .

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Mọi người ơi cho em hỏi, em muốn tham khảo luật DN như các anh chị đã trả lời ở trên thì vào đâu ah, chỉ em với, em cám ơn mọi người nhiều
luật DN của bạn đây!Tham khảo và đọc kỹ nhé!
thân!

Đính kèm

• L60QH-2005-LuatDN.rar
    61 KB · Lượt xem: 5,847
NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
cám ơn bạn Taoxanh và mọi người nhiều nhé

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
hihihihihi, chắc chuyengiaketoan cảm nhận sai rồi luckyluck866 ạ. trước hết phải hiểu được: tư cách pháp nhân là gì? hình như rất nhiều người nói "có tư cách pháp nhân" nhưng để hiểu đúng nó là gì thì ...mọi người ơi cùng bàn nào.

Khuc khich va Luckyluck xem lại đi nhé. Chuyên gia tôi không nói sai đâu. Còn nếu chúng ta muốn phân tích về tư cách pháp nhân thì tôi cũng xin mạn phép cùng bàn bạc và thảo luận. Nếu bạn là SV của trường DH TC-KT Hà Nội chắc bạn đã được học môn Luật Kinh tế. Ở đó nói rất rõ về các loại hình DN.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
bạn vẫn chưa trả lời điều mình chưa hiểu nhờ bạn giải thích giúp mà!

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
bạn vẫn chưa trả lời điều mình chưa hiểu nhờ bạn giải thích giúp mà!

Gửi lucky:
Vì “Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp” (Điều 99 Luật Doanh nghiệp). Theo quy định trên thì doanh nghiệp tư nhân (DNTN) là doanh nghiệp không có tư cách pháp nhân; Chủ doanh nghiệp sẽ quản lý, điều hành và toàn quyền quyết định cũng như tự chịu trách nhiệm về tất cả hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Xin mọi người định nghĩa giúp mình: Tư cách pháp nhân là gì?như thế nào là 1 DN (cty) có tư cách pháp nhân?
làm ơn nào..!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Gửi lucky:
Vì “Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp” (Điều 99 Luật Doanh nghiệp). Theo quy định trên thì doanh nghiệp tư nhân (DNTN) là doanh nghiệp không có tư cách pháp nhân; Chủ doanh nghiệp sẽ quản lý, điều hành và toàn quyền quyết định cũng như tự chịu trách nhiệm về tất cả hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.
Vậy, xin hỏi chuyên gia, chuyên gia phân biệt giúp giữa DNTN và CTy TNHH 1 Thành Viên có khác nhau chỗ nào. Cty TNHH 1 Thành Viên do 1 cá nhân làm chủ, chịu trách nhiệm hữu hạn, chủ doanh nghiệp cũng có quyền quản lý điều hành mọi hoạt động. Vậy Cty TNHH 1 Thành Viên có phải là 1 tổ chức kinh doanh có pháp nhân hay không?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Xin mọi người định nghĩa giúp mình: Tư cách pháp nhân là gì?như thế nào là 1 DN (cty) có tư cách pháp nhân?
làm ơn nào..!

Mình chỉ định nghĩa cho Luck về pháp nhân thôi nhé:

Pháp nhân là một định nghĩa luật pháp về một thực thể mang tính hội đoàn, thường dùng trong luật kinh tế. Về pháp nhân có rất nhiều quan điểm, nhưng quan trọng nhất pháp nhân chỉ ra được các thực thể hội đoàn có những biểu hiện tương tự như thể nhân. Pháp nhân có nhiều định nghĩa, song theo pháp luật Việt Nam thì pháp nhân là những tổ chức có tư cách tham gia các hoạt động kinh tế, xã hội. Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Được thành lập hợp pháp;
2. Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;
3. Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;
4. Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Tư cách pháp nhân muốn biết chỉ có tham khảo từ Điều 84 đến Điều 105 của Bộ Luật Dân sự thôi

Sửa lần cuối:
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Mình chỉ định nghĩa cho Luck về pháp nhân thôi nhé:

Pháp nhân là một định nghĩa luật pháp về một thực thể mang tính hội đoàn, thường dùng trong luật kinh tế. Về pháp nhân có rất nhiều quan điểm, nhưng quan trọng nhất pháp nhân chỉ ra được các thực thể hội đoàn có những biểu hiện tương tự như thể nhân. Pháp nhân có nhiều định nghĩa, song theo pháp luật Việt Nam thì pháp nhân là những tổ chức có tư cách tham gia các hoạt động kinh tế, xã hội. Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Được thành lập hợp pháp;
2. Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;
3. Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;
4. Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Tư cách pháp nhân muốn biết chỉ có tham khảo từ Điều 84 đến Điều 105 của Bộ Luật Dân sự thôi
---
Cảm ơn anh Tai gờ..nhé!
Như vậy thì chuyengiaketoan nói sai sao?

A

AK47

Guest
24/3/07
1
0
0
17
Vườn địa đàng

Doanh nghiệp tư nhân không phải là pháp nhân bởi lẽ doanh nghiệp tư nhân không có sự độc lập về tài sản. Tiêu chuẩn đầu tiên để xét tính độc lập về tài sản của một doanh nghiệp là tài sản của doanh nghiệp đó phải độc lập trong quan hệ với tài sản của chủ doanh nghiệp. Doanh nghiệp tư nhân không thỏa mãn tiêu chuẩn quan trọng này, vì thế nó không hội đủ điều kiện cơ bản để có được tư cách pháp nhân.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
---
Cảm ơn anh Tai gờ..nhé!
Như vậy thì chuyengiaketoan nói sai sao?

Trời ơi là trời!
Có 4 Đk về tư cách pháp nhân đã rõ ràng thế mà luckyluc còn cho là DNTN có tư cách pháp nhân sao? Chịu thua luôn. Pó tay hoàn toàn:wall::wall::wall:

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Các bạn tham khảo bài viết này nhé.
Mô tả Doanh nghiệp Tư nhân

Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp. Chủ sở hữu duy nhất của doanh nghiệp tư nhân là một cá nhân. Doanh nghiệp tư nhân không có tư cách pháp nhân.
Chủ doanh nghiệp tư nhân là đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp. Chủ doanh nghiệp tư nhân có toàn quyền quyết định đối với tất cả hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp; có toàn quyền quyết định việc sử dụng lợi nhuận sau khi đã nộp thuế và thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật. Chủ doanh nghiệp tư nhân có thể trực tiếp hoặc thuê người khác quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh. Trường hợp thuê người khác làm Giám đốc quản lý doanh nghiệp, thì chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm về mọi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

Do là chủ sở hữu duy nhất của doanh nghiệp nên doanh nghiệp tư nhân hoàn toàn chủ động trong việc quyết định các vấn đề liên quan đến hoạt động kinh doanh của Doanh nghiệp. Chế độ trách nhiệm vô hạn của chủ doanh nghiệp tư nhân tạo sự tin tưởng cho đối tác, khách hàng và giúp cho doanh nghiệp ít chịu sự ràng buộc chặt chẽ bởi pháp luật như các loại hình doanh nghiệp khác. Tuy nhiên, do không có tư cách pháp nhân nên mức độ rủi ro của chủ doanh tư nhân cao, chủ doanh nghiệp tư nhân phải chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của doanh nghiệp và của chủ doanh nghiệp chứ không giới hạn số vốn mà chủ doanh nghiệp đã đầu tư vào doanh nghiệp.

M

MaikaHP

Guest
29/8/07
4
0
0
Vietnam
Em chào anh chị!
Công ty em muốn chuyển đổi từ công ty TNHH sang công ty cổ phần.
Anh chị ơi, có ai hiểu giải thích dùm em sự khác biệt giữa công ty TNHH và công ty cổ phần. ưu, nhược điểm của mỗi loại hình đó được không ạh!
Em cảm ơn anh chị nhiều nhiều nhé!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
NguyenThiMyLien;291473]Anh chị ơi cho em hỏi điều này với, nhưng đừng cười em nhé.
Cho em hỏi Cty TNHH khác với DNTN chỗ nào vậy nhỉ ?
Gửi bạn tham khảo :

Công ty TNHH có hai thành viên trở lên:
- Bản chất: Là Công ty đối nhân, giữa các thể nhân hay pháp nhân, thường là quen biết nhau hay có quan hệ kinh doanh với nhau
- Thành viên: Thành viên có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng thành viên không quá 50
- Giới hạn trách nhiệm: Các thành viên chịu trách nhiệm hữu hạn trong phạm vi số vốn mình đã góp vào doanh nghiệp
- Thời gian thành lập: 15 ngày kể từ ngày nộp đầy đủ hồ sơ hợp lệ
- Hồ sơ thành lập: Đơn đăng ký kinh doanh; Điều lệ Công ty; Danh sách thành viên
- Huy động vốn: Không được quyền phát hành cổ phiếu ra công chúng để huy động vốn. Chỉ có thể tăng số vốn góp của các thành viên sáng lập hoặc bổ sung thành viên mới.
- Chuyển nhượng vốn: Phải chào bán cho tất cả các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện. Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết.
- Cơ cấu tổ chức, quản lý: Hội đồng thành viên; Chủ tịch Hội đồng thành viên; Giám đốc (Tổng Giám đốc). Khi có trên 11 thành viên, Công ty phải có Ban kiểm soát.

* Doanh nghiệp tư nhân:
- Bản chất: Là doanh nghiệp một chủ.
- Thành viên: Một thành viên, là cá nhân.
- Giới hạn trách nhiệm: Chủ doanh nghiệp tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.
- Thời gian thành lập: 15 ngày kể từ ngày nộp đầy đủ hồ sơ hợp lệ
- Hồ sơ thành lập: Đơn đăng ký kinh doanh.
- Huy động vốn: Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân do chủ doanh nghiệp tư nhân tự khai. chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền tăng, giảm vốn đầu tư của mình trong quá trình hoạt động.
- Chuyển nhượng vốn: Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền bán doanh nghiệp của mình cho người khác. Sau khi bán doanh nghiệp, chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm về tất cả các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản khác mà doanh nghiệp chưa thực hiện, trừ trường hợp người mua, người bán, và chủ nợ của doanh nghiệp có thoả thuận khác.
- Cơ cấu tổ chức, quản lý: Chủ doanh nghiệp tư nhân có toàn quyền quyết định, có thể thuê người khác quản lý doanh nghiệp, nhưng vẫn phải chịu trách nhiệm về mọi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA