"Chi phí thực tế phát sinh" trên tờ khai thuế có bao gồm các chi phí không hợp lý k?

• Thread starter Omely
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Chị Tú Anh cho mình hỏi chút nữa nhé.Khi mình làm thuế thu nhập tạm tính theo quý 3 này thì khi kê chi phí thực tế phát sinh mình có trừ các khoản không hợp lý ra để tính thuế TNDN hay là bao gồm tất cả chi phí thực tế phát sinh (hợp lý và không hợp lý), như các khoản mình đã nói: bồi thường,các khoản dự phòng....

Khóa học Quản trị dòng tiền
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Chị Tú Anh cho mình hỏi chút nữa nhé.Khi mình làm thuế thu nhập tạm tính theo quý 3 này thì khi kê chi phí thực tế phát sinh mình có trừ các khoản không hợp lý ra để tính thuế TNDN hay là bao gồm tất cả chi phí thực tế phát sinh (hợp lý và không hợp lý), như các khoản mình đã nói: bồi thường,các khoản dự phòng....

Bạn vẫn chưa thông vấn đề rồi: Bạn hãy phân biệt lợi nhuận trên sổ kế toán và lợi nhuận nộp thuế là khác nhau. Sau khi lên báo cáo tài chính năm bạn sẽ tìm được lợi nhuận kế toán của doanh nghiệp, lợi nhuận này tính được là bạn căn cứ vào thực tế kinh doanh thu chi của DN để tính. Nhưng đối với tờ khai thuế TNDN thì lại khác ,các khoản bạn đã chi và vào sổ KT nhưng theo luật thuế TNDN là không hợp lý hợp lệ bạn vẫn phải loại ra khỏi chi phí tính thuế(bạn xem lại phần B của tờ khai quyết toán thuế TNDN năm )là hiểu ngay.

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Cám ơn thong xanh, mình hiểu là sẽ có lợi nhuận kế toán và thuế.Nhưng mình hỏi câu đó là ý như vầy,khi làm thuế TNDN tạm tính cho quý 3 này mình có thể không loại cp không hợp lý ra hay không (có qui định là phải loại ra?), để mà giảm tối thiểu số thuế mình phải nộp cho quý 3 đó, còn khi cuối năm quyết toán thuế TNDN thì mình sẽ loại những chi phí không hợp lý ra (bắt buộc theo luật rồi).

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Cám ơn thong xanh, mình hiểu là sẽ có lợi nhuận kế toán và thuế.Nhưng mình hỏi câu đó là ý như vầy,khi làm thuế TNDN tạm tính cho quý 3 này mình có thể không loại cp không hợp lý ra hay không (có qui định là phải loại ra?), để mà giảm tối thiểu số thuế mình phải nộp cho quý 3 đó, còn khi cuối năm quyết toán thuế TNDN thì mình sẽ loại những chi phí không hợp lý ra (bắt buộc theo luật rồi).

Bạn làm như vậy giống như là hành vi trốn thuế quá !
Nhưng bạn ơi, thuế thu nhập tạm tính theo quí thì chỉ tính theo doanh thu và tỷ lệ lợi nhuận trên doanh thu thôi mà.

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
í trời sao mà gán tội trốn thuế nặng vậy, thật ra mình cũng đang muốn làm theo luật đấy chứ, nhưng nếu luật không bắt buộc thì mình lại tự làm khó mình à (cái chính là mình cũng không biết là có phải loại ra không giúp mình gấp với, gần hết tháng 9 rùi), (tiền trong kinh doanh đều phát sinh lãi hàng phút đấy nha bạn), có 2 dạng kê khai thuế: theo thu nhập thực tế phát sinh (mình thuộc dạng này), và kê khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (chắc là bạn thuộc dạng này hả)

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn đọc kỹ lại phần thuế TNDN trong luật quản lý thuế, nghị định 85 và thông tư 60 để xác định cho đúng các chỉ tiêu chi phí hợp lý và thu nhập chịu thuế.
Hiện nay mọi người có khái niệm lợi nhận kế toán và lợi nhuận thuế đây là hai khái niệm sai về bản chất kinh tế điều này chúng ta phải hiểu doanh nghiệp chi có một loại do kết quả đem lại đó là lợi nhuận kinh doanh. Cái chúng ta gọi là lợi nhuận thuế thực chất là thu nhập để tính chi phí thuế TNDN chứ không phải lợi nhuận vì nhà nước không tham gia phân phối lợi nhuận của doanh nghiệp trừ doanh nghiệp nhà nước.Sự phản ánh chính xác này được thể hiện rất ró trong QĐ 15, QĐ48 các luật về thuế cũng như các thông tư hướng dẫn. còn khái niệm lợi nhậun kế toán và lợi nhuận thuế là khái niệm sai theo cách nghĩ cũ. vài ý kiến đóng góp cho vui.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
í trời sao mà gán tội trốn thuế nặng vậy, thật ra mình cũng đang muốn làm theo luật đấy chứ, nhưng nếu luật không bắt buộc thì mình lại tự làm khó mình à (cái chính là mình cũng không biết là có phải loại ra không giúp mình gấp với, gần hết tháng 9 rùi), (tiền trong kinh doanh đều phát sinh lãi hàng phút đấy nha bạn), có 2 dạng kê khai thuế: theo thu nhập thực tế phát sinh (mình thuộc dạng này), và kê khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (chắc là bạn thuộc dạng này hả)

như vậy mà còn hông chịu là trốn thuế nữa hả? hi hi hi hi. Lợi dụng lúc luật chưa qui định rõ, tạo thuận lợi cho mình, he he he he....
Nhưng mình nghĩ là nếu Thuế kiểm tra hổng chừng bị phạt à nhe!

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh

Để đúng ý bạn muốn , theo tôi bạn nên lập tờ khai TNDN theo mẫu 01-B/TNDN(Mẫu này dùng cho người nộp thuế khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu), tỷ lệ này xác định bằng kết quả của năm trước liền kề.Bạn cứ khai theo mẫu này rồi cuối năm tổng kết sau cũng được. Nhưng để hiệu quả nhất bạn nên nghiên cứu để cân chỉnh chi phí và thuế TNDN theo từng quý thì đỡ vất vả.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Muốn làm như vậy cũng được. Cái gì cũng có giá của nó.

- Sang quý sau hay đến lúc nào đó muốn điều chỉnh lại thì làm 2Tờ Khai bổ sung 01/KHBS điều chỉnh sai sót về TGTGT (nếu chi phí không hợp lý có hoá đơn GTGT), vầ đc TTNDN. Xong đem nộp số tiền thuế của 2 loại này ngay (dù rằng TGTGT vẫn còn được khấu trừ) + khoản phạt 0,05%/ngày * số tiền thuế này
- Hoặc là không làm gì cả, để đó hên xui. Khi nào cơ quan thuế có qđinh kiểm tra và phát hiện ra thì phạt hành vi trốn thuế từ 1-3 lần chưa kể tình tiết tăng nặng .

To Bamemaika: Ban nên sửa lai bài viết của mình đi, sao lại gọi cơ quan thuế bằng "NÓ". Lại còn tô đậm lên nữa chứ. Trong Tờ khai TTNDN có dòng lỗ được chuyển trong kỳ nên không còn lo là lỗ mà nộp thuế

Sửa lần cuối:
pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Bạn làm như vậy cũng được vì chỉ là tạm tính thôi mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Híc! Mọi người thích đi xa vấn đề quá! Câu hỏi của Omely chỉ nằm ở tầm vi mô thôi nhưng các bác đẩy nó lên cao đến tầm vĩ mô rồi.

Tổng chi phí thực tế phát sinh (hợp lý và không hợp lý) bạn kê khai vào chỉ tiêu "Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ" mã số [11]. Sau đó, những khoản chi phí nào không hợp lý, bạn loại nó ra và kê khai vào chỉ tiêu "Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế" mã số [13].

T

thuydiem1986

Guest
Để đúng ý bạn muốn , theo tôi bạn nên lập tờ khai TNDN theo mẫu 01-B/TNDN(Mẫu này dùng cho người nộp thuế khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu), tỷ lệ này xác định bằng kết quả của năm trước liền kề.Bạn cứ khai theo mẫu này rồi cuối năm tổng kết sau cũng được. Nhưng để hiệu quả nhất bạn nên nghiên cứu để cân chỉnh chi phí và thuế TNDN theo từng quý thì đỡ vất vả.
í trời. Sao bạn bảo bạn ấy làm tờ khai thuế theo mẫu 01B hả bạn.
Mẫu 01 B là khii mình chưa xác định chi phí thực tế phát sinh trong kỳ
Nếu bạn làm theo mẫu này thì khi bạn nộp tờ khai lên cơ quan thuế , họ sẽ hỏi ngay bạn vì sao lại không thể xác định được chi phí thực tế phát sinh trong kỳ.
tốt nhất bạn nên làm theo tờ khai mẫu 01A nhé bạn.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Chi phí thực tế phát sinh

Híc!
Tổng chi phí thực tế phát sinh (hợp lý và không hợp lý) bạn kê khai vào chỉ tiêu "Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ" mã số [11]. Sau đó, những khoản chi phí nào không hợp lý, bạn loại nó ra và kê khai vào chỉ tiêu "Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế" mã số [13].

Chị ơi thế khi nào thì mình kê khai vào mục " Điều chỉnh giảm lợi nhuận thuế theo pháp luật thuế" chỉ tiêu [14] hả chị? Thế nếu mình bán hàng nhưng cho hưởng CKTT sau khi họ TT tiền hàng thì có kê giảm Dthu không ạ?( số CKTT này em không thể hiện trên HD) mà chỉ viết phiếu chi cho khách hàng thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chị ơi thế khi nào thì mình kê khai vào mục " Điều chỉnh giảm lợi nhuận thuế theo pháp luật thuế" chỉ tiêu [14] hả chị?
Bạn vào xem Tờ khai quyết toán thuế TNDN mẫu 03/TNDN sẽ rõ.

Thế nếu mình bán hàng nhưng cho hưởng CKTT sau khi họ TT tiền hàng thì có kê giảm Dthu không ạ?( số CKTT này em không thể hiện trên HD) mà chỉ viết phiếu chi cho khách hàng thôi.
Chiết khấu thanh toán dành cho khách hàng sẽ được tính vào chi phí hoạt động tài chính, chứ không phải là khoản giảm trừ doanh thu. Chi phí này đã nằm trong "Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ" trên Tờ khai thuế TNDN tạm tính và được tính vào chi phí hợp lý.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
chi ohis thực tế...

Bạn vào xem Tờ khai quyết toán thuế TNDN mẫu 03/TNDN sẽ rõ.

Chiết khấu thanh toán dành cho khách hàng sẽ được tính vào chi phí hoạt động tài chính, chứ không phải là khoản giảm trừ doanh thu. Chi phí này đã nằm trong "Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ" trên Tờ khai thuế TNDN tạm tính và được tính vào chi phí hợp lý.

Em cảm ơn chị Tú Anh nhiều nhé. em đã rõ vấn đề rồi ạ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA