Hoa hồng chi trả cho nhân viên thu thập thông tin quảng cáo có khấu trừ 10% không?

• Thread starter Tran Nhan
  • Ngày gửi
T

Tran Nhan

Trung cấp
4/12/06
86
0
6
47
Huế -HCM
Có bạn nào làm ở công ty dịch vụ quảng cáo cho mình hỏi chút xíu: Hoa hồng chi cho nhân viên thu thập thông tin quảng cáo nếu đạt từ 500.000 đ trở lên thì mình trích lại 10% Thuế TNCN phải không? Nếu không đạt thì khỏi trích?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình xét tới xét lui cái hoạt động "thu thập thông tin quảng cáo" thì thấy khó có thể đưa vào diện chịu thuế thu nhập cá nhân tạm tính theo mức 10% trên khoản thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên được.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Có bạn nào làm ở công ty dịch vụ quảng cáo cho mình hỏi chút xíu: Hoa hồng chi cho nhân viên thu thập thông tin quảng cáo nếu đạt từ 500.000 đ trở lên thì mình trích lại 10% Thuế TNCN phải không? Nếu không đạt thì khỏi trích?

Đây là 1 dạng lương dịch vụ, hoàn toàn có thể xác định thu nhập hàng tháng của mỗi nhân viên làm cơ sở tạm tính thuế thu nhập hàng tháng và quyết toán hàng năm. Do đó không áp dụng cách tính thuế tạm tính cho những đối tượng không xác định được tổng thu nhập của cả tháng/năm được, mà phải gộp vào với lương chính cùng các khoản thu nhập khác rồi mới tính thuế TNCN.

T

Tran Nhan

Trung cấp
4/12/06
86
0
6
47
Huế -HCM
Gửi Tú Anh & AdamTran!
Những người làm "thu thập thông tin quảng cáo" này thường cộng tác nhiều nơi, mình không biết chính xác họ thu nhập bao nhiêu/năm, nếu mình không trích 10% thì e rằng sau này thuế sẽ truy thu đơn vị mình. Nhưng mình thấy những cộng tác viên cho báo chí cũng bị trừ 10% khi khoảng nhuận bút của họ đạt từ 500.000đ trở lên trường hợp này có khá giống trường hợp của mình. Thật sự mình đang băng khoăn không biết có trừ hay không?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Gửi Tú Anh & AdamTran!
Những người làm "thu thập thông tin quảng cáo" này thường cộng tác nhiều nơi, mình không biết chính xác họ thu nhập bao nhiêu/năm, nếu mình không trích 10% thì e rằng sau này thuế sẽ truy thu đơn vị mình. Nhưng mình thấy những cộng tác viên cho báo chí cũng bị trừ 10% khi khoảng nhuận bút của họ đạt từ 500.000đ trở lên trường hợp này có khá giống trường hợp của mình. Thật sự mình đang băng khoăn không biết có trừ hay không?
Nếu trường hợp CN đó có ký hợp đồng lao động với cty bạn và là nhân viên của cty bạn thì bạn không phải trích 10% nếu bạn ký hợp đồng thuê ngoài với CN đó chỉ có mục đích là tiếp thị quảng cáo mà không phải là nhân viên của Cty thì bạn phải trích lại 10 % thu nhập của họ khi trả CN đó từ 500.000 đ trở lên theo thông tư81/2004/TT-BTC.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA