Nên hạch toán độc lập hay phụ thuộc ở chi nhánh

• Thread starter litao
  • Ngày gửi
L

litao

Guest
29/8/07
13
0
0
hanoi
Chào các pác
Các pác ơi cho em hỏi tí công ty em đang muốn thành lập thêm một chi nhánh ở TP Hồ Chí Minh(Cty em hiện đang ở Hà Nội). Em đang làm thủ tục thành lập em muốn nhờ các pác tí.
Thư nhất:Về thủ tục thành lập .
Thứ hai: Về vấn đề thuế má .Mình sẽ phải làm gì có cần phải đăng ký lại mã số thuế không .Việc hạch toán nên độc lập hay phụ thuộc . Các giấy tờ chứng từ kế toán khác thì sẽ phải giải quyết thế nào ví dụ như hóa đơn , phiéu thu,chi , phiếu xuất nhập kho ... báo cáo thuế hàng tháng thì sẽ báo cáo như thế nào ở đâu .Lúc mới thành lập chi nhánh có kiểm tra địa điểm không , hó đơn mới có cần mua không hay dùng quyển cũ...
Pác nao đã từng kinh qua hay có kinh nghiệm gì quý báu xin chỉ giáo em với .Em mòn mỏi chờ tin các pác
Thanks alot !

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Chào các pác
Các pác ơi cho em hỏi tí công ty em đang muốn thành lập thêm một chi nhánh ở TP Hồ Chí Minh(Cty em hiện đang ở Hà Nội). Em đang làm thủ tục thành lập em muốn nhờ các pác tí.
Thư nhất:Về thủ tục thành lập .
Thứ hai: Về vấn đề thuế má .Mình sẽ phải làm gì có cần phải đăng ký lại mã số thuế không .Việc hạch toán nên độc lập hay phụ thuộc . Các giấy tờ chứng từ kế toán khác thì sẽ phải giải quyết thế nào ví dụ như hóa đơn , phiéu thu,chi , phiếu xuất nhập kho ... báo cáo thuế hàng tháng thì sẽ báo cáo như thế nào ở đâu .Lúc mới thành lập chi nhánh có kiểm tra địa điểm không , hó đơn mới có cần mua không hay dùng quyển cũ...
Pác nao đã từng kinh qua hay có kinh nghiệm gì quý báu xin chỉ giáo em với .Em mòn mỏi chờ tin các pác
Thanks alot !

To machoska !
Thủ tục thành lập chi nhánh Cty TNHH:
- Biên bản họp Hội đồng thành viên họp, nhất trí lập chi nhánh, gồm tên chi nhánh dự kiến, địa chỉ, ngành nghề họat động, tên ngường đứng đầu chi nhánh. ( lưu ý là ngành nghề của chi nhánh không được ngòai ngành nghể của cty chính.
-Quyết định thành lập chi nhánh do người đại diện theo pháp luật cty ký, có nội dung tương tự như biên bản họp hội đồng TV
- Bản sao giấy chứng nhận ĐKKD
- Bản sao điều lệ
- Bản sao chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của người đứng đầu chi nhánh

Tất cả nộp tại sở kế họach và đầu tư nơi định mở chi nhánh

Về thuế: chi nhánh sẽ được cấp MST có 10 số đầu cùng số với MST cty chính, và 3 số đuôi

Việc hạch tóan độc lập hay phụ thuộc tùy thuộc vào tổ chức họat động và quản ly' của doanh nghiệp.

Hóa đơn chứng từ: giữa cty và chi nhánh có thể dùng một trong hai chứng từ sau để chuyển hàng hóa : Hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn kiêm phiếu xuất kho nội bộ.

Khi lập chi nhánh, bạn phải xuất hóa đơn khi bán hàng, hóa đơn này mua tại chi cục thuế nơi chi nhánh đóng trụ sở.
Trước khi bán hóa đơn, chi cục thuế sẽ kiểm tra địa chỉ chi nhánh.

hóa đơn mới có cần mua không hay dùng quyển cũ...

Câu này pó tay thật, vì chi nhánh đã có hóa đơn đâu mà cũ với mới !

N

namxinh

Guest
28/4/08
3
0
0
bac ninh
Nguyên văn bởi litao
hóa đơn mới có cần mua không hay dùng quyển cũ...

Câu này pó tay thật, vì chi nhánh đã có hóa đơn đâu mà cũ với mới

Câu này của litao ý hỏi là hóa đơn dùng của công ty tiếp của công ty mẹ hay là chi nhánh cần mua hóa đơn mới ấy mà. Chi nhánh sẽ mua hóa đơn mới đúng không.
Không biết chi nhánh của công ty bạn hoạt động như thế nào rồi nhỉ? hạch toán độc lập hay phụ thuộc, lúc đó những thắc mắc của bạn giải quyết sao rồi?

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Xin chào
Cty mình trong TP.HCM và thành lập chi nhánh phụ thuộc tại Quận Đống Đa HN. Chi Nhánh HN vẫn mua hóa đơn.
Do đó dù phụ thuộc hay độc lập đều mua HĐ
Chúc thành công

H

hoangnamtp78

Guest
31/1/07
14
0
0
TPHCM
Xin chào!
Cty mình ở TPHCM mở chi nhánh ở Bình Dương có con dấu và tài khoản ngân hàng riêng và hạch toán phụ thuộc vào Cty ở TPHCM
các bạn cho mình hỏi chút:
1. Khi CN bán hàng trên hợp đồng ghi là giữa CN và khách hàng vậy khi KH thanh toán tiền trả qua tài khoản ngân hàng của Cty được hay không?
2. Khi CN mua hàng mà hóa đơn ghi MST của Cty thì hóa đơn đó khai thuế ở đâu?
3. Khi chi nhánh bán hàng thì Cty hạch toán như thế nào và công ty xuất hóa đơn cho KH được không (CN có hóa đơn mua tại Bình dương) ?? Hóa đơn đó khai ở đâu??
Xin các bạn tư vấn giúp. Thanks

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Bạn thân mến ,

Đối với chi nhánh hạch tóan phụ thuộc : CN sẽ khai và nộp thuế GTGT phát sinh tại nơi CN đóng trụ sở ( sử dụng hóa đơn mua tại chi cục thuế địa phương ) . Doanh thu và chi phí phát sinh tại chi nhánh sẽ do Cty mẹ hạch tóan và kê khai thuế TNDN. Kh1ch hàng có thể thanh tóan cho CN hoặc cho Cty mẹ đều được.

Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA