Thuế TNDN tạm tính cho quý 3 tính ntn?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
Bạn nào ở quận Bình Thạnh đã nộp thuế TNDN quý 3 tạm tinh cho mình hỏi với. Mình thấy chỗ bạn của mình ở quận 1 nộp tờ khai TNDN quý 3 theo đĩa do cục thuế phát. Nhưng khi mình gọi lên phòng hỗ trợ thuế quận Bình Thạnh thì nhận được câu trả lời "làm theo mẫu cũ hay mẫu mới đều được". Bó tay luôn...Vậy mà kêu là tuyên truyền hỗ trợ thuế, trả lời gọn đến mức không thể hiểu. Vậy ko biết lần trước đi tập huấn để làm gì nữa? Giờ mình không biết là làm theo mẫu 01A/TNDN theo thông tư 60 hay sao nữa. Bạn ào ở Bình Thạnh chỉ mình với, plsssss.

Theo mình được biết trước khi có TT60 thì chi cục thuế Q1 làm tờ khai thuế TNDN tạm tính trên đĩa lâu rồi đó là đĩa riêng của q1 và doanh nghiệp nào thuộc chi cục q1 quản lý thì đều phải làm như vậy. Trong khi các chi cục khác thì ko làm vậy.
Vì thế nếu bạn thuộc chi cục thuế Q. Bình Thạnh thì ko có đĩa của Q1 mà làm đâu. Do đó Chi cục thuế của bạn kêu sao thì bạn cứ làm vậy. Còn về đĩa của q1 thì đĩa đó giống như "độc quyền riêng" của họ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Theo mình thì bạn có nhầm lẫn giữa “DN lỗ trong quý” & “doanh nghiệp tự quyết toán thuế năm trước(hay được cơ quan thuế quyết toán) ko phát sinh doanh thu”.

+ Doanh nghiệp mới thành lập và doanh nghiệp tự quyết toán thuế năm trước(hay được cơ quan thuế quyết toán) ko phát sinh doanh thu mà áp dụng mẫu 01B/TNDN cho quý 3 (căn cứ vào số liệu năm trước) thì làm gì có thuế mà đóng, do đó bắt buộc phải dùng 01A/TNDN.
Nhưng ý mình muốn nói là trong cái này "Mẫu 01A/TNDN: dành cho cty, DN mới thành lập, hoặc cty, DN lỗ trong quý" ý bạn muốn nói là DN lỗ trong quý phải kê vào 01A/TNDN, ko được kê vào 01B => vô lý(các pác thuế ko dại thế đâu), vì trong trường hợp trong quý lỗ, nhưng năm trước có lời thì khi dùng 01B/TNDN họ vẫn phải đóng thuế (giống trường hợp của morning star) vậy tại sao lại ko cho DN lỗ trong quý được sử dụng 01B/TNDN ?

+ Mục đích chính của 01B/TNDN là để sử dụng cho các tập đoàn hay các công ty có nhiều chi nhánh, với các trường hợp này mà bảo họ đưa ra số liệu quyết toán trong vòng 30 ngày thì rất khó - do đó phải dùng số liệu tạm tính, căn cứ vào tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước đó. :bigok:

uiui, cám ơn bác kidmandang đã nhắc nhở. Em xin đính chính lại là "lỗ năm trước" chứ ko fải là "lỗ trong quý". Vì nếu lỗ năm trước mà làm theo mẫu 01B/TNDN thì chỉ tiêu [13] Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu = 0 rồi.

T

thuydiem1986

Guest
Mình có một cái bảng mẫu tính thuế TNDN QIII và làm thử, mình không biết mình ghi như vậy có đúng không nữa nên mình gửi lên cho các bạn xem, và cho mình biết ý kiến nha. cám ơn.

TỜ KHAI THUẾ TNDN TẠM TÍNH

1.Doanh thu thực tế phaùt sinh trong kỳ...................[10] ..........2,750,000
2.Chi phí thực tế phaùt sinh trong kỳ........................[11]..........15,488,478
3.Lợi nhuận phaùt sinh trong kỳ ([12]=[10]-[11])........[12]........(12,738,478)
4.Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo phaùp luật thuế.........[13]........................
5.Điều chỉnh giảm lợi nhuận theo phaùp luật thuế.........[14]........................
6.Lỗ được chuyển trong kỳ......................................[15]......................0
7.Thu nhập chịu thuế ([16]=[12]+[13]-[14]-[15])........[16].......(12,738,478)
8.Thuế suất thuế TNDN...........................................[17]..................28%
9.Thuế TNDN dự kiến miễn, giảm...............................[18]...........3,566,774
10.Thuế TNDN phải nộp trong kỳ ([19]=[16]x[17]-[18]).[19]......................0

nếu lợi nhuận của bạn trong quý 3 lỗ thì bạn chỉ làm đến mục 16thôi. Còn các mục 19 thì để trống nha bạn. Kinh doanh lỗ thì không phải nộp thuế. Mà ở mục thứ 18 doanh nghiệp bạn có thuộc 1 trong những đối tượng được ưu đãi về thuế TNDN hay không mà bạn đưa vào đây

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Bạn nào ở quận Bình Thạnh đã nộp thuế TNDN quý 3 tạm tinh cho mình hỏi với. Mình thấy chỗ bạn của mình ở quận 1 nộp tờ khai TNDN quý 3 theo đĩa do cục thuế phát. Nhưng khi mình gọi lên phòng hỗ trợ thuế quận Bình Thạnh thì nhận được câu trả lời "làm theo mẫu cũ hay mẫu mới đều được". Bó tay luôn...Vậy mà kêu là tuyên truyền hỗ trợ thuế, trả lời gọn đến mức không thể hiểu. Vậy ko biết lần trước đi tập huấn để làm gì nữa? Giờ mình không biết là làm theo mẫu 01A/TNDN theo thông tư 60 hay sao nữa. Bạn ào ở Bình Thạnh chỉ mình với, plsssss.

Mình ở Q.Bình thạnh nè bạn, Mình làm báo cáo theo mẫu TT60 đấy, hôm trước mình hỏi CC Q.BThạnh và được trả lời là làm theo mẫu mới.
Cuối tuần vui vẻ bạn hen.

T

TinhNguoi

Guest
3/6/06
27
0
0
Ha noi
Khai thuế TNDN tạm tính quý 3 ntn?

1. Các bác cho em Hỏi các chỉ tiêu [13] [14] [15] [18] Trong tờ khai thuế TNDN tạm tính là gì vậy tức lấy số liệu ở đâu trong sổ kế toán
2. Về tờ khai thuế TNDN Quý 3
+ Cty em do năm 2005 thực hiện kê khai thuế TNDN từ đầu năm 2005 và các quý trong 2005 phải nộp theo số kê khai từ đầu năm
Nên cuôi năm 2005 Doanh nghiệp tự quyết toán số thuế TNDN em đã nộp thừa là 50.000.000
Sang đầu năm 2006 cũng phai kê khai từ đầu năm và em đã nộp
cho 3 quý đầu năm là: 150.000.000

Bây giờ thực hiện luật quản lý thuế thì phải khai tờ khai thuế TNDN Q3

Nhưng em khai cả quý 1 quý 2 va quý 3 chung vào được không

Và số tiền em nộp thừa ở năm 2005 là 50.000.000, và số tiền 150.000.000 em nộp cho quy 1-3 năm 2006 thì khai vào chỉ tiêu nào của mẫu thuế tndn tạm tính của thông tư 60
Mong nhận trao đổi của các Bác
Cảm ơn

S

saigon2007

Trung cấp
2/10/07
92
0
6
Tp. HCM
Thuế TNDN

cả nhà giúp mình xíu nha. cái chỉ tiêu [15] trong tờ khai thuế TNDN là số lổ được chuyển trong kỳ. vậy thỉ số lỗ từ năm 2006 + số lỗ của quý 1 và 2 có được cộng dồn rổi chuyển vào đây không vậy, hay chỉ cộng dồn số lỗ của quý+2 năm nay thôi, trả lời sớm dùm mình nha, thankssssssssssss

K

kimphuong170975

Guest
26/3/06
35
0
6
Bảng giải trình chuyểnlỗ khi làm tokhaiTNDN

Chao ca nha, minh lam to khai thuế TNDN tạm tính, ở dòng số 6 của to khai -Lỗ được chuyển trong kỳ của CTy mình là 120.000.000 (số lỗ này lỗ của năm 2004 đã đăng ký lỗ), cán bộ QLT QuậnI yêu cầu phải có tờ giai trình lỗ. Vậy ban nào cho mình xin mẫu với, gần hất hạn rồi. Thanks

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Xin lổi bạn nhe! Đây ít nhất là cái topic thứ 6 hỏi về chuyện này mấy ngày nay, thật sư muốn điê với mấy câu hỏi như vây. Vì các bạn trước khi hỏi không chịu tìm hiểu để giải quyết. Bạn tự tìm đọc trong diễn đàn đi, và đề nghị BQT close các topi này ngay

H

hoangdanthanh

Guest
vậy cho em hỏi theo như mẫu 01B/TNDN :
1 Doanh thu phát sinh trong kỳ [10]
a Doanh thu theo thuế suất chung [11]
b Doanh thu của dự án theo thuế suất ưu đãi [12]
2 Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (%) [13]
3 Thuế suất
a Thuế suất chung (%) [14] 28
b Thuế suất ưu đãi (%) [15]
4 Thuế thu nhập doanh nghiệp phát sinh trong kỳ ([16]= [17]+[18]) [16]
a Thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo thuế suất chung ([17]=[11]x[13] x [14]) [17]
b Thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo thuế suất ưu đãi ([18]= [12]x[13]x[15]) [18]
5 Thuế thu nhập doanh nghiệp dự kiến miễn, giảm [19]
6 Thuế TNDN phải nộp trong kỳ ([20]= [16]–[19]) [20]

thì phần Doanh thu phát sinh ở mục [10] được xác định thế nào?
Giả sử quý III này DN của em suất hóa đơn tổng cộng 50.000.000, mà chi phí tất tần tật phát sinh trong tháng là 80.000.000. Vậy mục [10] DT có phải sẽ ghi -30.000.000 kg? và tiếp theo những mục bên dưới sẽ là 0 hết??

Mong được chia sẻ, cảm ơn các anh, chị rất nhiều!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
a Doanh thu theo thuế suất chung [11]
b Doanh thu của dự án theo thuế suất ưu đãi [12]
2 Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (%) [13]
3 Thuế suất
a Thuế suất chung (%) [14] 28
b Thuế suất ưu đãi (%) [15]
4 Thuế thu nhập doanh nghiệp phát sinh trong kỳ ([16]= [17]+[18]) [16]
a Thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo thuế suất chung ([17]=[11]x[13] x [14]) [17]
b Thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo thuế suất ưu đãi ([18]= [12]x[13]x[15]) [18]
5 Thuế thu nhập doanh nghiệp dự kiến miễn, giảm [19]
6 Thuế TNDN phải nộp trong kỳ ([20]= [16]–[19]) [20]

Giả sử quý III này DN của em suất hóa đơn tổng cộng 50.000.000, mà chi phí tất tần tật phát sinh trong tháng là 80.000.000. Vậy mục [10] DT có phải sẽ ghi -30.000.000 kg? và tiếp theo những mục bên dưới sẽ là 0 hết??

Cứu tôi với !
Cứu tôi với !
Cứu tôi với !
Cứu tôi với !:wall::wall::wall::wall:

Sửa lần cuối:
K

kimphuong170975

Guest
26/3/06
35
0
6
Tndn

Xin lổi bạn nhe! Đây ít nhất là cái topic thứ 6 hỏi về chuyện này mấy ngày nay, thật sư muốn điê với mấy câu hỏi như vây. Vì các bạn trước khi hỏi không chịu tìm hiểu để giải quyết. Bạn tự tìm đọc trong diễn đàn đi, và đề nghị BQT close các topi này ngay

Ban lam gi nóng tính vây. minh cũng đã xem qua những đề tài này rồi, nhung CBQL yêu câu Phu lục nào đó ra đời trước nghị định số 24/2007. Cùng là đồng nghiệp mà bạn

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
Tốt nhất là bạn đến hỏi trực tiếp ở chi cục thuế trực tiếp quản lý DN bạn. Vì mình thấy mỗi nơi trả lời một kiểu, vì thế nên muốn chắc ăn cứ làm theo hướng dẫn của chi cục mình thì khi nộp họ mới nhận. Mình ở Đà Nẵng thì họ nói nếu doanh nghiệp chưa thể xác định được chắc chắn Doanh thu và Chi phí thì làm Tờ khai thuế TNDN tạm tính theo mẫu 01A/TNDN (Ban hành theo Thông tư 60/TT-BTC ngày 14/06/2007 của Bộ Tài Chính)

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mình xin có ý kiến: Mình thấy trong topic này đã có đầy đủ các câu trả lời cần thiết mà các bạn vẫn cứ hỏi những câu hỏi trùng lặp ngay trong 1 topic vì vậy mình xin có ý kiến các mod nên close topic này lại tránh 1 câu hỏi trùng lặp nhiều lần trong 1 topic. Các bạn quan tâm hoặc vướng mắc có thể đọc lại các bài trả lời trong topic này mà không phải đặt câu hỏi trùng lặp.

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Cty em đã làm tờ khai thuế TNDN cho cả năm. EM đã nộp Q1 và Q2 roi.
giờ lại phải theo TT60, tạm tính thuế TNDN cho quý 3, em đang phân vân "số lỗ được chuyển trong kỳ" của tờ khai thuế TNDN tạm tính Q3 thì là của cả 2 quý đầu năm hay chỉ 1 quý 2 thôi? (Theo em nghĩ thì là của cả 2 quý)
Các bác giúp em với nha.

Đúng rồi ! Số lỗ được chuyển trong kỳ là gồm cả 2 quý !

H

hoangdanthanh

Guest
Mình xin có ý kiến: Mình thấy trong topic này đã có đầy đủ các câu trả lời cần thiết mà các bạn vẫn cứ hỏi những câu hỏi trùng lặp ngay trong 1 topic vì vậy mình xin có ý kiến các mod nên close topic này lại tránh 1 câu hỏi trùng lặp nhiều lần trong 1 topic. Các bạn quan tâm hoặc vướng mắc có thể đọc lại các bài trả lời trong topic này mà không phải đặt câu hỏi trùng lặp.

Mình cũng đọc đi đọc lại tất cả những bài trong topic này, nhưng với câu hỏi như của mình, đã ai có câu trả lời đâu? Cùng nhau trao đổi thôi mà, nếu hỏi đc bên cục thuế thì diễn đàn này đóng hết lại là vừa.

H

hoangdanthanh

Guest

Mình nghĩ, diễn đàn này là để cùng nhau trao đổi, ngừoi biết nhiều sẽ chia sẻ cùng người biết ít.
Thế mà các anh chị lại khó khăn khi các thành viên họ lúng túng, kg biết rõ và đặt vài câu hỏi thì theo các anh, chị lại là "đau đầu" . Nếu các anh, chị đã biết về vấn đề đó, mà nhất là biết có những topic đã từng bàn về vấn đề đó, vui lòng gửi cái link để họ vào tham khảo. Vì thực ra web này rất rộng lớn, rất nhiều đề tài đi tìm đc nó cũng tốn khá nhiều thời gian
Nếu mình biết hết mọi thứ, hoặc chỉ biết vài điều gì đó, bất cứ ai hỏi mình vào bât cứ khi nào mình sẽ vui vẻ trả lời ngay với đầy niềm tự hào vì mình đã làm đc một điều tốt mà không phải cằn nhằn "trời ơi nói rồi mà cưa hỏi hoài", đâu phải người ta cố ý hỏi lại, hoặc người hỏi sau quen biết người hỏi trước..
.
Mong các anh chị nhiều kinh nghiệm giúp đỡ những người mới vào nghề hoặc như minh,chưa hiểu rõ về luật thuế khá phức tạp ở VN, hy vọng sẽ được chia sẻ nhiều trong diễn đàn này với tất cả lòng nhiệt tình của mọi người.

Chúc Webketoan cuối tuần vui vẻ!

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Cứu tôi với ! Cứu tôi với ! Cứu tôi với ! Cứu tôi với !:wall::wall::wall::wall: nói:
Mình nghĩ, diễn đàn này là để cùng nhau trao đổi, ngừoi biết nhiều sẽ chia sẻ cùng người biết ít.
Thế mà các anh chị lại khó khăn khi các thành viên họ lúng túng, kg biết rõ và đặt vài câu hỏi thì theo các anh, chị lại là "đau đầu" . Nếu các anh, chị đã biết về vấn đề đó, mà nhất là biết có những topic đã từng bàn về vấn đề đó, vui lòng gửi cái link để họ vào tham khảo. Vì thực ra web này rất rộng lớn, rất nhiều đề tài đi tìm đc nó cũng tốn khá nhiều thời gian
Nếu mình biết hết mọi thứ, hoặc chỉ biết vài điều gì đó, bất cứ ai hỏi mình vào bât cứ khi nào mình sẽ vui vẻ trả lời ngay với đầy niềm tự hào vì mình đã làm đc một điều tốt mà không phải cằn nhằn "trời ơi nói rồi mà cưa hỏi hoài", đâu phải người ta cố ý hỏi lại, hoặc người hỏi sau quen biết người hỏi trước..
.
Mong các anh chị nhiều kinh nghiệm giúp đỡ những người mới vào nghề hoặc như minh,chưa hiểu rõ về luật thuế khá phức tạp ở VN, hy vọng sẽ được chia sẻ nhiều trong diễn đàn này với tất cả lòng nhiệt tình của mọi người.
xuantham nói:
Cứu tôi với !
Cứu tôi với !
Cứu tôi với !
Cứu tôi với !:wall::wall::wall::wall:

Gửi bạn hoangdanthanh:
Tôi trích lại đây những bài bạn đã post. Và câu trả lời kêu cứu của tôi.

Tôi đồng ý với bạn là nơi đây chúng ta để trao đổi, chia sẻ, và giúp đở lẫn nhau. Nhưng không phải giúp đở, chia sẻ với bất cứ điều kiện nào! Tôi cũng được học hỏi, được chia sẻ từ diễn đàn này rất nhiều, và tôi cũng mong muốn là được chia sẻ những gì mình biết được cho ngươi khác. Nhưng để có thể nói chuyện và chia sẻ với nhau trong lĩnh vực chuyên môn nghề nghiệp thì bạn ít nhất cũng phải có kiến thúc cơ bản về lĩnh vực đó. Chứ không lẻ bây giờ để trao đổi phải giải thích lai các khái nhiệm cơ bản cho bạn sao!

Ngay câu hỏi của bạn đã cho thấy khi cầm hoá đơn bán hàng ra bạn không biết hạch toán thế nào? Cà bạn không biết đâu là doanh thu, đâu là chi phí. và thế nào là lợi nhuận? Bạn không biết thế nào là thuế suất ( vì vậy mới có câu là: các mục bên dưới sẽ là 0 hết?) Chả lẻ bây giờ phải giải thích cho bạn thế nào là thuế suất, thế nào là thuế suất ưu đãi, thế nào là LN chịu thuế v.v...cho bạn sao?

Tôi thừa nhận là Luật VN chưa hoàn chỉnh nhưng tôi lai cảm thấy khó chịu khi các bạn trẻ chưa nghiên cứu tới đâu, không biết gì về Luật ở các nước khác đã nhân định: Luật VN khá phức tạp, hay là: pó tay với luật VN luôn! Bởi vì khi nói câu này chứng tỏ người nói am hiểu và có thể dẫn chứng Luật ở các nước khác người ta giải quyết vấn đề này như thế nào. Nhưng thực tế thì chả hiểu luật gì cả. Tôi cảm thấy rất là khó chiu!

Tôi muốn tiếp tục chia sẻ những gì tôi biết được nên tôi mới phải nói dông dài, chính vì vậy tôi muốn các bạn có cùng một khái niệm với tôi, với nhiều bạn có kinh nghiệm trong diễn đàn. Tôi muốn các bạn nắm lại căn bản để có thể học hỏi sâu hơn, rộng hơn như tôi đã từng được chia sẻ.

Nếu bạn cảm thấy là mong muốn tôi là quá đáng thì tôi không yêu cầu bạn làm điều đó, và tôi sẽ không trả lời bạn để bạn khỏi phải khó chiu. Măc dù tôi trả lời cũng là 1 cách để tôi học tập, nhưng tôi sẽ học bằng cách khác. Không phiền ban!

Chúc thành công

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chia sẻ và đồng tình với những suy nghĩ của Xuantham. Hãy để cho Webketoan là một diễn đàn nghiệp vụ thực sự chứ không phải là lớp đào tạo cơ bản về nghiệp vụ cũng như nguyên lý kế toán.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
bạn nói vậy là sao, vì chỉ tiêu [15] là lỗ được chuyển trong kỳ mà, chứ đâu phải là số tiền tạm nộp của quý 1 và 2 đâu bạn
Bạn xem lại #22 của chị Tú Anh.!
mod close topic được rồi ạ.!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA