Chứng từ ghi sổ khó quá !

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
:wall: Hôm nay, mình lại nhờ các cố bác trong WKT giúp mình với.
Nếu là,nhật ký chung thì mọi nghiệp vụ kế toán như đến cuối tháng thì:"hạch toán kết chuyển vào Nợ 911-Có 632,641,642v.v hay là Nợ 154-Có 621,622,..thi bình thường.
Nhưng về chứng từ ghi sổ thì mọi nghiệp vụ được ghi vào một mảnh giấy gọi là"chứng từ ghi sổ" và kèm theo chứng từ gốc rồi mới ghi vào sổ đăng ký chứng từ ghi sổ.Nhưng để hạch toán Nợ 911-Có 632,641,642v.v hay là Nợ 154-Có 621,622,..vào sổ đăng ký chứng từ ghi sổ thì mình ko biết phải làm sao cho đúng và hợp lệ nữa.
Còn sổ kế toán chi tiết:thì có phải dùng cho tài khoản cấp II (6427) ko a!
Xin các cô bác chỉ giúp mnình với. :two:
Mình chân thành cảm ơn rất là nhiều........ :cheesebur

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Lúc kết chuyển thì ko cần chúng từ gốc đâu, đây chỉ là nghiệp vụ . Chỉ ghi là : N911/C632,641,642... rồi kết chuyển vào Lợi nhuận (421). Trong sổ đăng kí CTGS cũng vậy thôi. Bye

I

isaca_vietnam

Guest
Có gì đâu, bạn sẽ lập thêm cái gọi là chứng từ tự lập, với tên chứng từ tùy ý, chẳng hạn "Kết chuyển", sau đó, cũng đánh số chứng từ, người lập sẽ ký, ghi vào chứng từ ghi sổ, .... cho nó đủ thủ tục thôi í mà

R

ruby_sky

Guest
23/8/04
29
0
0
ha noi
Sổ kế toán chi tiết: ngay cái tên gọi của nó là ta cũng đã thấy được ý nghĩa của no rui! Chính vì thế những tài khoản sử dụng cang chi tiết thì càng dễ theo dõi. Mỗi cty có hệ thống chi tiết tài khoản khác nhau để phù hợp với tình hình hoạt động của công ty ấy.

V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Mình cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp mình nhiều.Nhưng mình vần còn bối rối nhiều trong việc ghi "chứng từ ghi sổ"-bởi hình thức này ít phổ biến bằng "nhật ký chung" đơn giản hơn nhiều.Mình sẽ ví dụ cụ thể :
+ Ở mẫu giấy"chứng từ ghi sổ"
Trích yếu Số hiệu TKNợ Số hiệu TKCó Số tiền Ghi chú

(phía dưới kèm theo chứng từ gốc:hoá đơn GTGT hay bán hàng, v..v)
+ Ở "sổ đăng ký chứng từ ghi sổ" thì chỉ có:
Chứng từ ghi sổ (ở mẫu giấy trên) Số tiền
Số hiệu / ngày, tháng

Các bạn thấy ko, làm sao đến cuối tháng mình có thể kết chuyển TK911 để tính kết qủa kinh doanh được.Vì sổ đăng ký chứng từ ghi sổ", chỉ co mấy dònh thế thôi làm sao diễn giải TK911 kết chuyển đươc.Nếu ghi vào mẫu giấy ở chứng từ ghi sổ-lại ko có chứng từ gốc kèm theo thì ko đúng.Ôi minh nhức đầu, ko biết phải làm thế nào đây , mình chẳng có kinh nghiệm gì trong chuyện này cả.
Các bạn giúp mình nữa nhé! Một lần nữa cho mình cảm ơn các bạn nhiều lắm.
Vân Anh

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Chẳng có gì để Van Anh nhức đầu cả, tại vì ở những bút toán kết chuyển vào cuối tháng tính kết quả kinh doanh thì bạn chỉ cần để trống những phần đó thì người ta vẫn hiểu mà thôi.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Đúng như các bạn ketoan4mat và isaca đã trả lời. Bút toán kết chuyển cuối tháng đó là đương nhiên, không cần chúng từ gốc đâu bạn ạ. Còn nếu bạn cần chúng từ gốc thì làm theo gợi ý của bạn isaca là được rồi. Đừng hoang mang nữa mà hãy cười lên nhá!

Chúc Thàng công! :atom:

B

banglangtim

Guest
Cho hỏi tí nha:
Sổ Chi tiết các TK và sổ Cái, DN use bao nhiêu TK đều ghi vào 2 sổ đó phải ko?

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
banglangtim nói:
Cho hỏi tí nha:
Sổ Chi tiết các TK và sổ Cái, DN use bao nhiêu TK đều ghi vào 2 sổ đó phải ko?

Chính xác là như vậy. Vì vậy để giảm nhẹ công tác kế toán cần cân nhắc kỹ khi mở TK chi tiết. Nếu những nghiệp vụ phát sinh ít thì nên gom vào một TK hay TK chi tiết.

Vài ý kiến cùng bạn. Thân mến. :0frown:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA