Tờ khai thuế GTGT

• Thread starter rua_037
  • Ngày gửi
R

rua_037

Guest
13/8/07
16
0
0
42
Hà Tây
Chào các bác. Tháng rồi bên em phát sinh 2 lô hàng nhập khẩu, trong đó
1 lô không có thuế NK chỉ có thuế GTGT hàng NK.
1 Lô có cả thuế NK và thuế GTGT hàng NK.
Em có 1 vấn đề rất to lớn là: Em đang tiến hàng khai tờ khai thuế nhưng ko biết khai tờ khai của hàng NK như thế nào cả. Các bác giúp em gấp nhé. Vì sắp phải nộp báo cáo rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Kê khai VAT thì bạn chỉ cần quan tâm đến VAT, thuế NK thì liên quan gì đến tờ khai đâu.
Trên bảng kê 01-2/GTGT: kê bình thường như hàng mua trong nước( chú ý cột doanh số mua chưa thuế thì lấy giá tính thuế GTGT trên TKHQ, VAT = số VAT trên TKHQ)
Trên tờ khai thuế thì kê hàng nhập khẩu vào mã {16}: giá tính thuế GTGT và thuế GTGT.
Vấn đề ko to lớn như bạn nghĩ đâu.
Chúc bạn làm tốt.

P

phamvanoanh

Guest
17/12/05
36
1
0
45
Vung tau
Mình cũng đang làm tờ khai thuế VAT, cho mình hỏi một chút nhe: Trên tờ khai Hàng hóa dvu mua vào, mình có phải khai nhữnh hóa đơn thông thương không nhỉ. Và dòng Hàng hóa dùng riêng cho SXKD ko chịu thuế GTGT: dùng trong trường hợp nào.

Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Đối với hóa đơn bán hàng thông thường :
Nếu như DN bạn là DN SX thì ko cần phải kê khai
Nếu DN bạn là DN kinh doanh hàng hóa dịch vụ thì nếu như trên hóa đơn thông thường liên quan đến hàng hóa thì cần kê khai

P

Pham Tuan Hiep

Guest
21/6/06
1
0
0
Hà Nội

Các bạn có thể tham khảo một số ví dụ sau:

Hướng dẫn khai và điều chỉnh thuế GTGT báo cáo hàng tháng
Ví dụ 1 - Phân biệt kê khai Tờ khai thuế GTGT (mẫu số 01/GTGT) và Tờ khai thuế GTGT của dự án đầu tư (mẫu số 01B/GTGT)
Công ty sản xuất vật liệu xây dựng M là chủ đầu tư của một Dự án xây dựng nhà máy gạch lát ceramic mới. Nhà máy đang trong giai đoạn đầu tư xây dựng cơ bản, chưa đi vào hoạt động, chưa đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế. Ban quản lý dự án đang là một bộ phận trực thuộc Công ty. Sau khi Dự án hoàn thành xây dựng cơ bản, Nhà máy sẽ thành một cơ sở kinh doanh là thành viên của Công ty, có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế riêng.
Như vậy:
- Thuế GTGT từ hoạt động sản xuất kinh doanh bình thường của Công ty được kê khai vào Tờ khai thuế GTGT (mẫu số 01/GTGT).
- Thuế GTGT đầu vào của Dự án đầu tư xây dựng nhà máy gạch lát ceramic được Công ty tập hợp, theo dõi riêng và kê khai vào Tờ khai thuế GTGT của dự án đầu tư (mẫu số 01B/GTGT).
Ví dụ 2 - Kê khai thuế GTGT đối với hàng nhập khẩu
Trong tháng 1/2005, Công ty X mở tờ khai hàng nhập khẩu để nhập 1000 tấn nguyên liệu về để sản xuất với giá trị hàng nhập khẩu chưa có thuế GTGT là 10 tỷ đồng. Hàng hoá đã nhập về kho của Công ty trong tháng 1/2005. Số thuế GTGT phải nộp ở khâu nhập khẩu cho lô hàng trên theo thông báo của Hải quan là 1 tỷ đồng, thời hạn nộp thuế cuối cùng là ngày 15/2/2005.
Ngày 15/2/2005 cơ sở kinh doanh đã nộp số thuế GTGT là 1 tỷ đồng vào ngân sách Nhà nước.
Với tình hình nhập khẩu hàng hoá và nộp thuế như trên thì cơ sở kinh doanh phải thực hiện việc kê khai thuế GTGT đầu vào như sau:
- Tại kỳ kê khai thuế GTGT tháng 1/2005: Ghi tại mã số [16] giá trị của số nguyên liệu nhập khẩu là 10 tỷ đồng; Không ghi số liệu tại mã số [17], do Công ty chưa nộp thuế GTGT cho số nguyên vật liệu đã nhập khẩu.
- Tại kỳ kê khai thuế GTGT tháng 2/2005: Cơ sở kinh doanh ghi số thuế GTGT đã nộp là 1 tỷ đồng tại mã số [17] (Không ghi giá trị hàng hoá nhập khẩu đã ghi trên tờ khai thuế GTGT tháng 1/2005).
Ví dụ 3 - Kê khai thuế GTGT đối với hàng nhập khẩu
Công ty chế tạo thiết bị điện C uỷ thác cho Công ty xuất nhập khẩu M nhập khẩu một số máy móc thiết bị phục vụ cho sản xuất kinh doanh. Giá trị lô hàng tại cửa khẩu Việt Nam theo hợp đồng ngoại là 1.700.000.000 đồng (giá CIF, bao gồm cả chi phí vận chuyển và bảo hiểm).
Trong tháng 1/2005, hàng về đến cảng Việt Nam, Công ty xuất nhập khẩu M đã hoàn tất các thủ tục về nhập khẩu hàng hoá và nộp thuế nhập khẩu (thuế suất 10%) là 170.000.000 đồng. Thuế GTGT ở khâu nhập khẩu theo thông báo của Hải quan (thuế suất 5%) là 93.500.000 đồng. Khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác cho Công ty chế tạo thiết bị điện C, Công ty xuất nhập khẩu M lập hoá đơn GTGT, trong đó ghi:
- Giá bán chưa có thuế GTGT: 1.870.000.000 đồng (Gồm giá trị hàng hoá thực tế nhập khẩu theo giá CIF, thuế nhập khẩu và các khoản phải nộp khác theo quy định ở khâu nhập khẩu)
- Thuế GTGT: 93.500.000 đồng (Theo thông báo của Hải quan).
Công ty chế tạo thiết bị điện C căn cứ vào hoá đơn này để kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá uỷ thác nhập khẩu trên Tờ khai thuế GTGT như sau:
- Số tiền 1.870.000.000 đồng được tổng hợp để ghi vào ô mã số [16].
- Số tiền 93.500.000 đồng được tổng hợp để ghi vào ô mã số [17].

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
mình không kê khai vào mã {16} khi nhập hàng, và mã {17} khi nộp VAT. Mà Mình đợi khi nào nộp VAT hàng NK thì kê luôn cả 2 mã này (thường thì là kỳ kê khai thágn sau tháng nhập hàng). Như thế có đc ko? vì mình muốn làm như thế cho thống nhất, đỡ nhầm....

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
duoc, ban co the ke vao thang sau: khi do ban da nop thue NK, Thue VAT

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
mình cũng nghĩ là được, nhưng phải để riêng tránh bỏ sót nhé. Đây là hóa đơn hàng hóa đầu vào mà.

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Mình là DN kinh doanh hàng hóa, mình k hiểu Le Huong Thao sao lại bảo: hóa đơn thông thường của hàng hóa phải kê khai? Cty mình từ trước đến nay hàng hóa trên hóa đơn thông thường đều không kê khai thuế hàng tháng. Mọi người cho mình hỏi luôn thể xem mình làm thế có đúng k nhé. Cảm ơn nhiều.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Mình là DN kinh doanh hàng hóa, mình k hiểu Le Huong Thao sao lại bảo: hóa đơn thông thường của hàng hóa phải kê khai? Cty mình từ trước đến nay hàng hóa trên hóa đơn thông thường đều không kê khai thuế hàng tháng. Mọi người cho mình hỏi luôn thể xem mình làm thế có đúng k nhé. Cảm ơn nhiều.
Theo TT 60 thì chỉ kê khai những hóa đơn có thuế GTGT, hóa đơn ko có thuế GTGT thì không phải kê khai.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA