Cách tính "Tỷ lệ (%) thu nhập chịu thuế trên doanh thu"?

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
E đang làm mẫu 03-TNDN-TKTN"Bản xác định số thuế TNDN nộp theo quý".Có một số vấn đề e chưa hiểu rất mong nhận được sự giúp đỡ từ tất cả các anh chị.Một số vấn đề là:
1.Doanh thu trong quý:Là doanh thu bán hàng(không bao gồm doanh thu hoạt động tài chính) pải k ạ?
2.Tỷ lệ % thu nhập chịu thế trên doanh thu là như thế nào ạ?Em đọc mà em không biết làm thế nào cả.Anh chị nào đã làm qua rồi thì chỉ giúp em với.
Cám ơn trước tất cả anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
E đang làm mẫu 03-TNDN-TKTN"Bản xác định số thuế TNDN nộp theo quý".Có một số vấn đề e chưa hiểu rất mong nhận được sự giúp đỡ từ tất cả các anh chị.Một số vấn đề là:
1.Doanh thu trong quý:Là doanh thu bán hàng(không bao gồm doanh thu hoạt động tài chính) pải k ạ?
2.Tỷ lệ % thu nhập chịu thế trên doanh thu là như thế nào ạ?Em đọc mà em không biết làm thế nào cả.Anh chị nào đã làm qua rồi thì chỉ giúp em với.

1/Theo mình là tất cả những doanh thu công ty có. Thuế họ không phân biệt đâu, bạn có tiền vào là chịu thuế. Khi lập các biểu này cứ căn cứ trên quan điểm của cơ quan thuế là sẽ..thông hết. :1luvu:

2/Thu nhập chịu thuế = Doanh thu - chi phí

Tỷ lệ % thu nhập chịu thế trên doanh thu=thu nhập chịu thuế/doanh thu

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
1/Theo mình là tất cả những doanh thu công ty có. Thuế họ không phân biệt đâu, bạn có tiền vào là chịu thuế. Khi lập các biểu này cứ căn cứ trên quan điểm của cơ quan thuế là sẽ..thông hết. :1luvu:

2/Thu nhập chịu thuế = Doanh thu - chi phí

Tỷ lệ % thu nhập chịu thế trên doanh thu=thu nhập chịu thuế/doanh thu

Lưu ý tỷ lệ % này là tỷ lệ của năm trước!!!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Em nói tên tờ khai sai rồi: không phải 03-TNDN-TKTN (quyết toán thuế) mà là 01B-TNDN tạm tính quý.
Doanh thu bao gồm toàn bộ doanh thu của DN phát sinh trong kỳ (không phân biệt)- theo hướng dẫn của A thanhnam
Tỷ lệ %: Thu nhập chịu thuế/ doanh thu x 100
Thu nhập chịu thuế = Doanh thu - Chi phí hợp lý

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Em nói tên tờ khai sai rồi: không phải 03-TNDN-TKTN (quyết toán thuế) mà là 01B-TNDN tạm tính quý.
Doanh thu bao gồm toàn bộ doanh thu của DN phát sinh trong kỳ (không phân biệt)- theo hướng dẫn của A thanhnam
Tỷ lệ %: Thu nhập chịu thuế/ doanh thu x 100
Thu nhập chịu thuế = Doanh thu - Chi phí hợp lý

Anh ạ.ở chi cục thuế em bảo là phải làm mẫu 03-TNDN-TKTN chứ không phải là mẫu 01B-TNDN tạm tính quý vì thuế nói là mẫu 03-TNDN-TKTN có mã vạch.Chứ không phải em nói sai đâu.

Lưu ý tỷ lệ % này là tỷ lệ của năm trước!!!

Đúng là tỷ lệ này là so với năm trước nhưng vấn đề là công ty của em mới thành lập năm 2006,trong năm chỉ có doanh thu khoảng 2 triệu thôi,còn lại thì rất nhiều chi phí.Chính vì thế mà e không biết phải tính cái "Tỷ lệ (%) thu nhập chịu thuế trên doanh thu " như thế nào?Hic

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Anh ạ.ở chi cục thuế em bảo là phải làm mẫu 03-TNDN-TKTN chứ không phải là mẫu 01B-TNDN tạm tính quý vì thuế nói là mẫu 03-TNDN-TKTN có mã vạch.Chứ không phải em nói sai đâu.

Em nói chính xác tên của mẫu 03, hay phụ lục 03 đấy xem nào, ví dụ như thế này mới đầy đủ:
Mẫu số: 03 – 3/TNDN
(Ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính)
THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP ĐỐI VỚI HOẠT ĐỘNG
CHUYỂN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT, CHUYỂN QUYỀN THUÊ ĐẤT
Kèm theo Tờ khai quyết toán thuế TNDN năm ....

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Tên chính xác của nó là:
Mẫu 03-TNDN-TKTN
"Bản xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp nộp theo quý"E cũng không biết nó là của thông tư nào cả.Mà anh đang ở đâu ạ?chắc anh k ở TPHCM?Có gì anh cho em địa chỉ email e sẽ gửi cho anh cái mẫu đó.

Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
Tên chính xác của nó là:
Mẫu 03-TNDN-TKTN
"Bản xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp nộp theo quý"E cũng không biết nó là của thông tư nào cả.Mà anh đang ở đâu ạ?chắc anh k ở TPHCM?Có gì anh cho em địa chỉ email e sẽ gửi cho anh cái mẫu đó.
Mẫu này ở trong phần mềm mã vạch. Bạn mình cũng kê khai theo mẫu này đấy.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Tên chính xác của nó là:
Mẫu 03-TNDN-TKTN

Ok, em gửi cho anh tham khảo nhé, anh tìm không thấy ở TT nào, chắc cái này ở Cục thuế TP HCM: vivaciacc@gmail.com
thank !

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Làm quái gì có cái mẫu này nhỉ: Mẫu 03-TNDN-TKTN
Ai có cho tui tham khảo cái.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Mẫu này ở trong phần mềm mã vạch. Bạn mình cũng kê khai theo mẫu này đấy.

Bạn ơi bạn của bạn làm rồi thì chắc đã tính được cái "Tỷ lệ (%) thu nhập chịu thuế trên doanh thu " rồi phải không?
Do "Tỷ lệ" đó là của năm trước vì vậy mà ở Cty mình trong năm 2006 bị lỗ nên cái tỷ lệ này là bằng 0 phải không bạn?Mình chưa làm cái "Tỷ lệ"này bao giờ nên thấy lúng túng và mất tự tin quá,có anh chị nào đã làm qua thì có thể chia sẻ cho em chút kinh nghiệm nhé.
Cám ơn tất cả mọi người trước.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Làm quái gì có cái mẫu này nhỉ: Mẫu 03-TNDN-TKTN
Ai có cho tui tham khảo cái.

Tui cũng hổng thấy có cái mẫu này trong 132 mẫu biểu mới theo TT 60

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
hoacaphe83 nói:
Cty mình trong năm 2006 bị lỗ nên cái tỷ lệ này là bằng 0 phải không bạn?

DN năm trước QT thuế TNDN lỗ và DN mới thành lập bắt buộc sử dụng mẫu O1A.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh

E cũng không biết tại sao chi cục của e lại bắt làm cái mẫu đó chứ,có lẽ phải lên chi cục hỏi lại một lần nữa cho chắc ăn mới được.
Cám ơn tất cả các anh chị nhiều nhiều.
Nhưng nếu anh chị nào đã từng làm và nộp rồi thì cứ post ý kiến của mình lên để mọi người cùng tham khảo nhé.

K

ktv2007

Guest
9/10/07
1
0
0
TPHCM

Chỗ tui cũng vậy, quản lý thuế của tui nói là DN nào bị lỗ (không rõ là lỗ trong năm nay hay năm trước) và dn mới thành lập phải khai theo mẫu 01A, còn các dn cũ thì kê khai theo 01B. DN tui thì đã hoạt động lâu rồi, trong quý 3 rồi không có bị lỗ, tui định khai theo thực tế phát sinh (theo mẫu 01A)nhưng quản lý thuế bắt khai theo mẫu 01B áp dụng theo tỷ lệ lãi để tính.Tui không hiểu và thấy đây cũng là thắc mắc của nhiều bạn, mong là các bạn nào hiểu rõ vấn đề này hãy post bài mình lên giúp đỡ nha, thanks.:two:

mysterman

mysterman

Guest
Tại điểm 3, mục III Phần B Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế và hướng dẫn thi hành Nghị định số 85/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ qui định chi tiết thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế qui định:Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
Trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này. Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế”.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
zoro nói:
E cũng không biết tại sao chi cục của e lại bắt làm cái mẫu đó chứ,có lẽ phải lên chi cục hỏi lại một lần nữa cho chắc ăn mới được.
Cám ơn tất cả các anh chị nhiều nhiều.

Đơn giản là những DN năm trước lỗ và DN mới hình thành thì làm gì có Thu nhập chịu thuế TNDN của năm trước để tính tỉ lệ. nên bắt buộc phải dùng mẫu 01A.

T

tuanrose

Guest
18/10/07
1
0
1
Hà Nội
Bây giờ chỉ có TP.HCM và Hà Nội mới đang thử nghiệm mã vạch, vì vậy vẫn còn mới và trong giai đoạn thử nghiệm. Mình tạm biết vậy về thông tin của tờ khai thuế này. Có gì còn thiếu sót mong chỉ giúp! thanks!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn ơi bạn của bạn làm rồi thì chắc đã tính được cái "Tỷ lệ (%) thu nhập chịu thuế trên doanh thu " rồi phải không?
Do "Tỷ lệ" đó là của năm trước vì vậy mà ở Cty mình trong năm 2006 bị lỗ nên cái tỷ lệ này là bằng 0 phải không bạn?Mình chưa làm cái "Tỷ lệ"này bao giờ nên thấy lúng túng và mất tự tin quá,có anh chị nào đã làm qua thì có thể chia sẻ cho em chút kinh nghiệm nhé.
Cám ơn tất cả mọi người trước.

Vô lý. Nếu công ty bạn năm trước bi lỗ thì không thuộc đối tương được sử dụng tính thuế TNDN tạm tính theo cách này.

Nói về lý thuyết chung thì DN có thể đăng ký cách tính thuế TNDN tạm tính theo kết quả kinh doanh thực tế, hay theo tỉ lệ thu nhạp chịiu thuế trên doanh thu. nhưng trường hơp 2 sẽ không áp dụng cho DN mới thành lập, và DN năm trước bị lỗ ( tất nhiên rồi vì lúc này tiwr lê này=0, khỏi nộp sao!?)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA