Kết chuyển chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp 821

• Thread starter comat
  • Ngày gửi
C

comat

Guest
11/10/07
3
0
0
37
Ha noi
Kế toán mới vào nghề em xin hỏi: Kết chuyển 821 sang 911 trước khi tính thuế TNDN hay sau khi tính lãi lỗ ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

comat

Guest
11/10/07
3
0
0
37
Ha noi
Da em nhầm ah: Tức là kết chuyển chi phí thuế TNDN 821 sang bên nợ TK 911 trước hay sau khi đã tính lãi và tính được thuế TNDN. (Tức là chi phí thuế TNDN có được coi là một khoản chi phí hợp lý để giảm trừ thuế TNDN không ấy mà).

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Có 2 trường hợp Lãi và Lỗ , vậy trường hợp nào phải đóng thuế TNDN ?
Nếu Lỗ có tính thuế TNDN không ?

N

nqtrungkt

Guest
28/9/06
2
0
0
Hà Nội
Không hiểu ý bạn là thế nào chứ nếu công ty kinh doanh bị lỗ thì lấy tiền đâu ra để đóng thuế hả bạn.

Khi bạn tính thuế TNDN thì số tiền thuế phải nộp được hạch toán trên TK 821 (bao gồm cả Thuế TNDN hiện hành & Thuế TNDN hoãn lại) - hạch toán (Nợ TK 8211: Thuế TNDN hiện hành/Có TK 3334: Thuế TNDN phải nộp) và (Nợ TK 8212: Thuế TNDN hoãn lại/Có TK 347: Thuế TNDN hoãn lại phải trả) --> và kết chuyển sang TK 911 để tính lãi lỗ.
Như vậy thì bạn tính thuế TNDN trước khi tính kết chuyển tính lãi lỗ và tất nhiên đây không phải là 1 khoản chi phí hợp lý rùi. Chúc bạn thành công!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Có 2 trường hợp Lãi và Lỗ , vậy trường hợp nào phải đóng thuế TNDN ?
Nếu Lỗ có tính thuế TNDN không ?

Bạn ui, bạn hỏi 1 câu sao choáng wá à!:wall::dance2::alcon::wall:

Cho tui hỏi dzí. Thế cuối năm 06 mình chuyển lỗ sang TK 412, rồi bi giờ mình có cần chuyển nó wa TK 821 ko nhỉ? Mỗi tháng xác định kết quả kinh doanh có cần chuyển sang 821 hay ko? Hay fải đợi cuối năm mới chuyển??

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Kế toán mới vào nghề em xin hỏi: Kết chuyển 821 sang 911 trước khi tính thuế TNDN hay sau khi tính lãi lỗ ah

Mình ko hiểu bạn hỏi vấn đề này như thế nào?
Mình phải xác định được lãi lỗ của 911 xong thì mới tính được phần thuế TN chứ. Hay là bạn hỏi phần thuế TN tạm tính theo quí?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA