Chưa xuất hóa đơn có kê khai doanh thu phát sinh trên tờ khai thuế TNDN không?

• Thread starter baybong
  • Ngày gửi
B

baybong

Guest
22/5/07
91
0
0
TPHCM
Trong tháng em có định khoản là n337/c511:40tr
vậy em có được ghi số tiền này vào mục [10] trong tờ khai 01A/TNDN KO
vì bên em chưa xuất hóa đơn mà chỉ mới xác định khối lượng xd tương ứng thôi để thu tiền ấy mà .Mong các anh chị giúp gấp

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sang_83

Guest
12/1/07
51
0
0
40
Quảng Nam
Bạn chưa xuất hóa đơn thì làm sao xác định đó là doanh thu. Khi nào xuất hóa đơn mới ghi nhận vào bên có 511. Mà không ghi hóa đơn thì không kê khai vào báo cáo.Thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
vì bên em chưa xuất hóa đơn mà chỉ mới xác định khối lượng xd tương ứng thôi để thu tiền ấy mà .Mong các anh chị giúp gấp
Khi em chưa xuất HĐ GTGT cho Ctrình thì làm sao ghi nhận doanh thu được. Khi nào xuất HĐ GTGT cho ctrình thì mới ghi nhận DT em ah, việc em nhận trước tiền không ảnh hưởng gì tới DT cả.
Thân!

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sao các bạn lạ thế? Lôi hóa đơn trong phần kê khai doanh thu chịu thuế GTGT thì liên quan gì đến kê khai doanh thu chịu thuế TNDN? Nếu đã có cơ sở (bản xác định khối lượng xây dựng đã hoàn thành) để xác định doanh thu thì hạch toán doanh thu và kê khai thuế TNDN, không cần chờ đến khi xuất hóa đơn GTGT.

H

hoamaudon

Guest
3/8/07
26
1
1
39
Hoang Van Thai
Nhưng mình thấy ở tờ khai theo mấu số:01A/TNDN là dành cho người nộp thuế khai theo thu nhập thực tế phát sinh, nếu ko xuất hoá đơn thì làm sao mà phản ánh đc doanh thu để nộp thuế TNDN

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
trong TH này, bạn baybong sử dụng tài khoản 337. trong QĐ 15 cũng có nêu, được lên doanh thu không cần hoá đơn. Các bạn tham khảo lại nhé.
theo mình thì đã lên doanh thu thì phải kê khai thuế TNDN thôi bạn ạ. không liên quan đến kê khai thuế VAT đâu.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Hình như đây là doanh thu chưa thực hiện phải kg bạn? Theo như tôi nhớ thì doanh thu chưa thực hiện khi bạn thu tiền thì hạch toán: No111/Co337, khi xuất hóa đơn thì hạch toán: Nợ 337/Có 511,3331. Mà doanh thu chưa thực hiện thì cuối kỳ số số dư vẫn tồn tại, chưa kết chuyển qua doanh thu để xác định kết quả kinh doanh được đâu. Tụi mình hãy tham khảo lại TK337 xem thử nhé, các bạn góp thêm ý kiến đi.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Sao các bạn lạ thế? Lôi hóa đơn trong phần kê khai doanh thu chịu thuế GTGT thì liên quan gì đến kê khai doanh thu chịu thuế TNDN? Nếu đã có cơ sở (bản xác định khối lượng xây dựng đã hoàn thành) để xác định doanh thu thì hạch toán doanh thu và kê khai thuế TNDN, không cần chờ đến khi xuất hóa đơn GTGT.

Bạn nói có lý. Tôi ý kiến thuế này
Doanh thu kế toán khác doanh thu thuế nhé, trường hợp chênh lệch thuế thu nhập doanh nghiệp thì đưa vào thu nhuế thu nhập hoãn lại, và chênh lệch đưa vào doanh thu chuea thực hiện nhé
Chào.Nếu bạn muốn kỷ hơn xin gửi mail
tranbinh200780@yahoo.com.vn

T

thamnienKT

Guest
29/2/08
14
0
0
hai phong

theo mình thì khi chưa có hoá đơn thì chưa được coi là thu .bạn có thể hạch toán vào TK khác ngoài 511 mà

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Hình như đây là doanh thu chưa thực hiện phải kg bạn? Theo như tôi nhớ thì doanh thu chưa thực hiện khi bạn thu tiền thì hạch toán: No111/Co337, khi xuất hóa đơn thì hạch toán: Nợ 337/Có 511,3331. Mà doanh thu chưa thực hiện thì cuối kỳ số số dư vẫn tồn tại, chưa kết chuyển qua doanh thu để xác định kết quả kinh doanh được đâu. Tụi mình hãy tham khảo lại TK337 xem thử nhé, các bạn góp thêm ý kiến đi.

TK 337 là Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng mà (Chỉ hạch toán ở DN xây lắp có thanh toán theo tiến độ kế hoạch)
còn Doanh thu chưa thực hiện là TK 3387.

Bạn ghi số tiền này vào mục 10 trên tờ khai là đúng đấy.
Đồng ý với ý kiến bác Nguyen Tu Anh

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Thông thường thì doanh thu tính thuế GTGT và doanh thu tính thuế TNDN đồng nhất với nhau. Tuy nhiên trong một số trường hợp cá biệt thì khác, ví dụ như trường hợp phát sinh doanh thu nhận trước về cho thuê tài sản : Nợ 111, 112 / Có 3387, 3331 (Phần doanh thu nhận trước này dùng tính thuế GTGT) , định kỳ kết chuyển doanh thu cho thuê tài sản : Nợ 3387 / Có 511 (Phần doanh thu này dùng tính thuế TNDN).

N

namthai

Guest
19/8/08
2
0
0
53
quảng bình
bạn đã hạch toán vào có TK 511 có nghĩa là đã có Dthu.
Tr. h của bạn nếu đó là hạng mục công trình đã có biên bản nghiệm thu khối lượng công trình hoàn thành giữa A-B thì phải viết hoá đon ( kể cả bên A chưa yêu cầu ). Còn nếu đó là số tiền ứng trước để thi công thì không phải hạch toán vào TK 511 và ko kê khai thuế.
Bạn nên xem lại nọi dung TK 337
Khai theo mấu số:01A/TNDN là tạm tính TNDN phải nộp hàng quý thì bạn căn cứ vào Dthu phát sinh + thu nhập khác trong quý và chí phí tương ứng đẻ tính thuế NDN phải nộp

H

hauthi

Sơ cấp
13/11/07
9
0
1
tay ninh
ke khai thu nhap chiu thue

Về nguyên tắc khi đáp ứng đủ các yếu tố chắc chắn ghi nhận doanh thu thì bạn phải ghi nhận. ngoài ra khách hàng bạn đã chấp nhận thanh toán thì bạn phải xuất hóa đơn cho khách hàng đó dù cho họ có nhận hóa đơn hay không (Bạn ghi nhận chi phí phù hợp với doanh thu phát sinh ). nếu bạn không xuất hóa đơn khi cơ quan thuế kiểm tra nếu phát hiện sẽ phạt chậm xuất hoán đơn.

W

whichky

Guest
17/4/08
8
0
1
36
Vinh
Công ty em đã thi công công trình xong tháng 06, tất cả chi phí NVL, nhân công,... đều thuộc tháng 06 nhưng sang tháng 07 công ty mới xuất hoá đơn GTGT. Mà tháng 06 thì kết thúc QuýII,vậy em làm tờ khai thuế TNDN tạm tính QII thế nào đây ạ? đwa doanh thu của hoá đơn xuất T07 được không ạ? nếu không đưa thì chi phí quá cao, không có lợi nhuận, không phải chịu thuế TNDN Quý II nhưng sang quýIII (T7.T8.T9) thì lợi nhuận quá cao,thì phải chịu nộp thuế TNDN mà trong khi đó thuế TNDN Quý II lại âm

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Thực ra thì với 1 kế toán phải làm sao nộp ít thuế và không vi phạm pháp luật. Trường hợp này bạn đưa vào Nợ TK131 ( Khách hàng trả trước tiền hàng)/ và ghi có cho TK 337. Khi nào xuất HĐ hãy kê khai, chậm phải nộp được ngày nào hay ngày đó chứ nhỉ. Đó là với điều kiện vốn lưu động đảm bảo nếu không bạn kê mà nộp luôn cho xong. Chậm được thời gian sau ko có tiền nộp thuế lại bị phạt thì tiền phạt quá tội

X

xingauT

Guest
26/5/09
40
1
8
TP.HCM
Theo Mình,Tài khoản 337 là tài khoản "Thanh toán theo tiến độ kế hoạch" trong công ty XD, cty XD tự xác định khối lượng và ghi nhận DT tương ứng N337/C511 ( không cần hóa đơn). khi xuất hóa đơn theo tiến độ kế hoạch ghi
Nợ 131
Có 511
Có 3331

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA