chuyển hàng hóa thành TSCĐ

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi nongnoc219, 12 Tháng mười 2007.

3,076 lượt xem

1. nongnoc219

nongnoc219 Thành viên sơ cấp

Cty mình là DN thuơng mại có chức năng cho thuê bảo hành sửa chữa thiết bị. năm 2006 mình nhập một lô máy đã ĐK vào TK156,do tồn lâu ngày bây h mình muốn chuyển thành TSCĐ(NGđủ) của cty để cho thuê tận dụng hết chức năng HĐ vậy có được kô và phải làm những thủ tục gì.

2. VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI Thành viên sơ cấp

Bạn chỉ cần lập bút toán kết chuyển lô máy đó từ TK 156 sang 211 là được rồi. Nhớ có diễn giãi cụ thể lý do chuyển đổi bạn nhé
    Thân

3. ATM919

ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

Bây giờ bạn lập một phiếu XK chuyển số HH đó thành TSCĐ. Nếu HH đó chuyển thành TSCĐ của cty phục vụ HĐ SX KD chịu thuế GTGT thì không có vấn đề gì hêt. Nếu TSCĐ đó không phục vụ HĐ SXKD thì phải xem lại số thuế GTGT đã được khấu trừ của HĐ mua số HH đó nhé. TH hàng hóa đó phục vụ HĐ SXKD chịu thuế thì làm theo Vũ Tuyết Mai là ok!
    Thân!

4. cabasa

cabasa Thành viên thân thiết

Mình nghĩ trường hợp này chính là hàng hóa xuất dùng nội bộ nên bạn phải xuất hóa đơn GTGT như TT32.

5. 1986

1986 Thành viên thân thiết

cho em hỏi với. cty em KD bàn ghế giừo em muốn xuất vài cái để sử dụng vậy em có phải xuất hóa đơn ko?
    và định khoản như thế nào ?

6. ying771

ying771 Thành viên hoạt động

Mình cũng có trường hợp giống bạn và mình đã hỏi CB thuế rồi. Bạn không phải xuất hóa đơn mà chỉ cần lập bút toán kết chuyển sang TSCĐ hoặc CCDC thôi. bạn sẽ trích khấu hao, hoặc phân bổ bình thường nhg với điều kiện bạn phải có doanh thu nhé.
    Bạn định khoản:
    Nợ TK 153 (211)
    Có TK 156