Mức phạt khi có giao dịch với doanh nghiệp bị xác định là bỏ trốn

• Thread starter Duy Thanh
  • Ngày gửi
D

Duy Thanh

Guest
24/6/06
1
0
1
42
Ha Dong - Ha Tay
Đề nghị mọi người cho ý kiến giúp đỡ:

Theo thông tư 32: Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ mà thời điểm mua hàng hoá, dịch vụ phát sinh trước ngày xác định cơ sở kinh doanh bỏ trốn theo thông báo của cơ quan thuế, nhưng cơ quan thuế, cơ quan công an và các cơ quan chức năng khác đã có kết luận đó là các hoá đơn bất hợp pháp.

Công ty mình đang gặp rắc rối vì có giao dịch như vậy, theo mình được biết, ngoài việc phải gạt bỏ các hóa đơn này khỏi chi phí, công ty mình còn phải chịu mức phạt tối đa có thể lên tới 100tr.

Vậy mình muốn hỏi: Có quy định nào ấn định mức phạt cụ thể? Và công ty mình có thể làm được gì để mức phạt càng nhỏ càng tốt? (Ngoại trừ chuyện tiêu cực với cán bộ thuế)

Mong các anh chị và các bạn giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Theo thông tư 32: Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ mà thời điểm mua hàng hoá, dịch vụ phát sinh trước ngày xác định cơ sở kinh doanh bỏ trốn theo thông báo của cơ quan thuế, nhưng cơ quan thuế, cơ quan công an và các cơ quan chức năng khác đã có kết luận đó là các hoá đơn bất hợp pháp.

Công ty mình đang gặp rắc rối vì có giao dịch như vậy, theo mình được biết, ngoài việc phải gạt bỏ các hóa đơn này khỏi chi phí, công ty mình còn phải chịu mức phạt tối đa có thể lên tới 100tr.

Vậy mình muốn hỏi: Có quy định nào ấn định mức phạt cụ thể? Và công ty mình có thể làm được gì để mức phạt càng nhỏ càng tốt? (Ngoại trừ chuyện tiêu cực với cán bộ thuế)

Việc bị phạt còn tùy theo việc bạn cố tình hay không cố tình giao dịch với DN được xác định là bỏ trốn. Nếu đã có thông báo mà bạn vẫn giao dịch với họ thì sẽ bị phạt nặng đó, còn trường hợp bất đắc dĩ bạn không biết thì sẽ được xem xét và phạt mức phạt nhẹ hơn, để giảm mức phạt tốt nhất bạn phải tìm đủ chứng cứ xác minh DN bạn không biết khi giao dịch với DN bỏ trốn.
Thân!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Trường hợp của anh nếu xử phạt thì có thể áp dụng : tại Khoản 4 Điều 14 -NĐ89/2002.
4.Căn cứ vào giá trị ghi trên liên 2 của mỗi số hoá đơn, phạt tiền đối với hành vi sử dụng hoá đơn khống :

a)phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị dưới 2.000.000 đồng.

b)Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị từ 2.000.000đ đến dưới 5.000.000 đ

[FONT=.VnTime]c) Ph¹t tiÒn tõ 6.000.000 ®ång ®Õn 20.000.000 ®ång ®èi víi mçi sè ho¸ ®¬n cã gi¸ trÞ tõ 5.000.000 ®ång trë lªn.

[FONT=.VnTime]hoặc cũng có thể là : Khoản 3 Điều 15 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP;[/FONT]

[FONT=.VnTime]3.Phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nhận, mua hoá đơn không đúng quy định cho mỗi số hoá đơn đã sử dụng. Mức phạt tối đa 50.000.000 đồng.[/FONT]

Anh ko nói rõ về số tiền của hoá đơn không hợp pháp đó nên em chỉ có thể trả lời chung chung như vậy!

Mức phạt cao nhất chỉ là 50.000.000đống thôi anh ạ!!!Trong CV 4215 đã nói rõ : [FONT=.VnTime]Anh có thể tham khảo thêm CV4215 - TCT -PCCS - ngày 18/11/2005 - Xử lý vi phạm hoá đơn bất hợp pháp ![/FONT]

[/FONT]

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mức phạt cao nhất chỉ là 50.000.000đống thôi anh ạ!!!

Cái mức phạt này chỉ dành cho phạt hành chính về hóa đơn thui. Xử dụng hóa đơn BHP, khi bị phạt thì không có giới hạn này. Vượt mức thì chuyển sang cơ quan công an.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cái mức phạt này chỉ dành cho phạt hành chính về hóa đơn thui. Xử dụng hóa đơn BHP, khi bị phạt thì không có giới hạn này. Vượt mức thì chuyển sang cơ quan công an.
ặc...anh làm ơn đọc lại cả cái CV4215-TCT, trong đó có quy định mức phạt cho hoá đơn bất hợp pháp đấy ạ...!
III. Xử lý đối với bên mua, sử dụng hoá đơn bất hợp pháp:

b. Phạt tiền đối với hành vi mua, sử dụng hoá đơn bất hợp pháp theo quy định tại Khoản 4 Điều 14 hoặc Khoản 3 Điều 15 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP nêu trên.

P.S/Màu đỏ cho rõ anh hổ nhé!cho thêm size 6 cho dễ đọc ạ,

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
ặc...anh làm ơn đọc lại cả cái CV4215-trong đó có quy định mức phạt cho hoá đơn bất hợp pháp đấy ạ...!Tại khoản mấy...điều mấy...của NĐ89/2002.

Đúng thiệt tình....:wall:...gần đây anh post bài khó hiểu lắm hay sao vậy táo????? Thế nào gọi là mức phạt tối đa quy định ở Nghị định 89??? Và em biết chổ đó quy định phạt về cái gì không?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Đúng thiệt tình....:wall:...gần đây anh post bài khó hiểu lắm hay sao vậy táo????? Thế nào gọi là mức phạt tối đa quy định ở Nghị định 89??? Và em biết chổ đó quy định phạt về cái gì không?
Dạ thưa anh mức phạt anh căn cứ vào Điều nào của NĐ 89/2002 trong tình huống của anh Duy Thanh ạ???Điều 14 hay 15...anh đưa ra mức phạt đi chứ....còn em căn cứ vào công văn của TCT đã trả lời vấn đề này đó.

Vậy anh đọc lại CV4215 - TCT đã trả lời như thế nào về HĐ bất hợp pháp và mức xử phạt Hoá Đơn Bất Hợp Pháp ở Điều nào trong NĐ89/2002. Công văn của TCT còn sai ạ???

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Dạ thưa anh mức phạt anh căn cứ vào Điều nào của NĐ 98 trong tình huống của anh Duy Thanh ạ???Điều 14 hay 15...anh đưa ra mức phạt đi chứ....còn em căn cứ vào công văn của TCT đã trả lời vấn đề này đó.

Đang 89, em lại chuyển sang 98, anh cũng bó tay luôn.

89 là phạt hành chính về hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp. Chỗ này thì bị khống chế mức phạt.

98 thì xử phạt về thuế.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Đang 89, em lại chuyển sang 98, anh cũng bó tay luôn.

89 là phạt hành chính về hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp. Chỗ này thì bị khống chế mức phạt.

98 thì xử phạt về thuế.
Dạ vâng em viết nhầm...vẫn là NĐ89/2002 ạ!ko thay đổi quan điểm ạ,

P.S=>anh có ý kiền gì về mức phạt trong CV4215-TCT ko ạ...???

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Dạ vâng em viết nhầm...vẫn là NĐ89/2002 ạ!ko thay đổi quan điểm ạ,

P.S=>anh có ý kiền gì về mức phạt trong CV4215-TCT ko ạ...???

CV 4215 hướng dẫn xử phạt đối với hành vi sử dụng hóa đơn BHP, anh không nói CV này sai. Nhưng cách hướng dẫn của em đối với bạn ấy là chưa chính xác. Bi giờ anh sẽ cho em 1 ví dụ nho nhỏ, nếu em giải được, xem như em đúng và anh đã hiểu sai ý em post nhé

Cty A có kê khai 5 hóa đơn sau ngày bỏ trốn, cụ thể giá trị như sau:

HD 1: 30.000.000
HD 2: 50.000.000
HD 3: 70.000.000
HD 4: 90.000.000
HD 5: 120.000.000

Cơ quan thuế đã lập biên bản đối với hành vi sử dụng hóa đơn BHP này. Vậy em tính cho anh Cty A bị phạt tổng cộng bao nhiêu nha?

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
CV 4215 hướng dẫn xử phạt đối với hành vi sử dụng hóa đơn BHP, anh không nói CV này sai. Nhưng cách hướng dẫn của em đối với bạn ấy là chưa chính xác. Bi giờ anh sẽ cho em 1 ví dụ nho nhỏ, nếu em giải được, xem như em đúng và anh đã hiểu sai ý em post nhé

Cty A có kê khai 5 hóa đơn sau ngày bỏ trốn, cụ thể giá trị như sau:

HD 1: 30.000.000
HD 2: 50.000.000
HD 3: 70.000.000
HD 4: 90.000.000
HD 5: 120.000.000

Cơ quan thuế đã lập biên bản đối với hành vi sử dụng hóa đơn BHP này. Vậy em tính cho anh Cty A bị phạt tổng cộng bao nhiêu nha?
ặc...ặc...1 cty mà có nhiều hoá đơn của cty bỏ trốn thế này thì coi như phăng teo luôn.!

CV 4215 -TCT anh ko nói là sai=>nghĩa là anh thừa nhận đúng=>vậy anh còn băn khoăn gì nữa về khoản phạt mà CV nêu rõ : Mục nào -điều nào!!!Chi tiết thế rồi còn sao nữa ạ....!

Heeeeeeee...anh vội vàng quá, cả anh và em đang giúp anh ấy tìm ra cách nào để bị phạt thấp nhât nếu có thể cơ mà.Em sẽ căn cứ vào số tiền trên hoá đơn của anh Thành em giải thích rõ hơn nếu :

Anh Duy Thanh nêu cụ thể về số lượng HĐ bất hợp pháp kèm theo giá trị!!!

P.S - anh hổ chờ đợi anh DT reply đã nhé! em ko muốn đi quá xa so với chủ đề.

Sửa lần cuối:
phong2v

phong2v

Guest
hai anh em nhà taoxanh và bác hổ cãi nhau kinh nhỉ,
Theo em và theo anh thi như thế này bác hổ và taoxanh ạ,
mà ko nhớ là đọc hay được nghe tập huấn ở đâu nhé,
- Nếu hoá đơn đầu vào của DN là hoá đơn của DN bỏ trốn, nếu các CQ chức năng kiểm tra thấy có thực tế phái sinh truớc khi đơn vị kia bỏ trốn và thực tế có phát sinh giao dịch thì HĐ đó vận đc chấp nhận,

- Nếu hoá đơn đầu vào của DN là hoá đơn của DN bỏ trốn nếu các CQ chức năng kiểm tra thấy HĐ này phát sinh sau khi DN đã bỏ trốn thì đương nhiên ko đc chấp nhận, và nếu các CQ chức năng kiểm tra nếu là do ko cố ý thì có thể là bị loại ra khỏi chi phí và phạt hành chính, còn nếu các CQ chức năng kiểm tra mà phát hiện DN cố tình mua hoá đơn khống để hợp thức hoá chi phí thì sẽ bị phạt là truy thu toàn bộ số thuế đó và phạt từ 1 đến 5 lần số thuế của hoá đơn đó.

Ko biết ý kiến của mọi người thế nào

phong2v

phong2v

Guest

quan trọng nhất là chỗ chữ đỏ đó,, như thế DN bạn sẽ bị thiệt hại như sau:
1/ Thuế GTGT:
- Sẽ bị truy thu toàn bộ số thuế đầu vào của các HĐ đó
- Sẽ bị phạt từ 1 đến 5 lần số thuế đầu vào của các HĐ đó
2/ Thuế TNDN
- Toàn bộ các hoá đơn đó sẽ bị loại ra khỏi chi phí dẫn đến DN sẽ phải nộp thuế TNDN cho khoản lợi nhuận đó
3/ Xử lý hình sự
hiiiiiiiii cái này thì thôi ko nhắc đến

phong2v

phong2v

Guest
taoxanh nói:
Heeeeeeee...anh vội vàng quá, cả anh và em đang giúp anh ấy tìm ra cách nào để bị phạt thấp nhât nếu có thể cơ mà.Em sẽ căn cứ vào số tiền trên hoá đơn của anh Thành em giải thích rõ hơn nếu :

Anh Duy Thanh nêu cụ thể về số lượng HĐ bất hợp pháp kèm theo giá trị!!!

P.S - anh hổ chờ đợi anh DT reply đã nhé! em ko muốn đi quá xa so với chủ đề.
Cái này thì em và bác hổ ko thể giúp đc đâu phải do các CQ chức năng đang sử lý các HĐ đó ở DN của bạn đó, nếu tội nặng thì phạ nặng, tội nhẹ thì phạt nhẹ trong khung phạt đã có sẵn.
Còn kể cả bạn Duy Thanh có nêu cụ thể về số lượng HĐ bất hợp pháp kèm theo giá trị thì Taoxanh cũng ko thể tính đc mức nộp phạt đâu cô em ạ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
hai anh em nhà taoxanh và bác hổ cãi nhau kinh nhỉ,
Theo em và theo anh thi như thế này bác hổ và taoxanh ạ,
mà ko nhớ là đọc hay được nghe tập huấn ở đâu nhé,
- Nếu hoá đơn đầu vào của DN là hoá đơn của DN bỏ trốn, nếu các CQ chức năng kiểm tra thấy có thực tế phái sinh truớc khi đơn vị kia bỏ trốn và thực tế có phát sinh giao dịch thì HĐ đó vận đc chấp nhận,

- Nếu hoá đơn đầu vào của DN là hoá đơn của DN bỏ trốn nếu các CQ chức năng kiểm tra thấy HĐ này phát sinh sau khi DN đã bỏ trốn thì đương nhiên ko đc chấp nhận, và nếu các CQ chức năng kiểm tra nếu là do ko cố ý thì có thể là bị loại ra khỏi chi phí và phạt hành chính, còn nếu các CQ chức năng kiểm tra mà phát hiện DN cố tình mua hoá đơn khống để hợp thức hoá chi phí thì sẽ bị phạt là truy thu toàn bộ số thuế đó và phạt từ 1 đến 5 lần số thuế của hoá đơn đó.

Ko biết ý kiến của mọi người thế nào
=>Đâu có cãi nhau anh..........chỉ là bàn luận thôi ạ.
=>anh ko cho văn bản của cái dẫn chứng trên thì tù mù quá....
=>Anh có ý kiến gì về CV4215-TCT đã trả lời cho hoá đơn bất hợp pháp ko anh phong????

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Về việc xử lý đối với hóa đơn của DN bỏ trốn tôi thống nhất ý kiến của ban Phong ở bài 12, 13; và Tiger.
Phạt ở đây không có con số giới han, mà chỉ giời han ở mức 5 lần; còn nôi dung thì nó trong cái CV 4215, và 2861 (10/8/2006).
Việc có xử phạt hay không còn phải xét trường hợp cụ thể, và giải trình cũng như những chứng minh cho việc mua bán đó nữa. Việc phạt còn thế nào còn tùy thuộc có tình tiết tăng năng hay giảm nhẹ hay không nữa

Bạn Duy Thanh hỏi không cụ thể, lai không thấy vào tiếp theo tôi nghỉ chắc là mới dò hỏi thôi, chứ có lẻ chưa có thông báo gì của cơ quan thuế, hay cơ quan pháp luật nào về các hóa đơn đó đâu. Có thể DN đó mới mất tích nên bắt đầu lo phải hỏi thăm.

Tội hình sư khi số tiền trốn thuế từ 500 tr trở lên.

Sửa lần cuối:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Tội hình sư khi số tiền trốn thuế từ 500 tr trở lên.

Hình như chị nhầm rồi
Chỉ cần 1/10 số tiền của chị là đã có thể truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 161 bộ luật hình sự hiện hành rồi đó chị

Theo bộ luật hình sự sửa đổi của nước Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam
Điều 161 Tội trốn thuế
1. Người nào trốn thuế với số tiền từ 50 triệu đồng đến dưới 150 triệu đồng thì bị phạt tiền từ một đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm
.....

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ mà thời điểm mua hàng hoá, dịch vụ phát sinh trước ngày xác định cơ sở kinh doanh bỏ trốn theo thông báo của cơ quan thuế, nhưng cơ quan thuế, cơ quan công an và các cơ quan chức năng khác đã có kết luận đó là các hoá đơn bất hợp pháp.
Bạn Duy Thanh nêu trường hợp của mình cũng đã rất rõ ràng rồi khi các bạn chiếu vào Điểm 1.2.b, Phần III của Công văn 4215/TCT-PCCS ngày 18 tháng 11 năm 2005 của Bộ Tài chính.

Biện pháp xử lý sẽ được quy định ở Điểm 1.1, Phần III của Công văn này:
a. Có biện pháp truy thu ngay số thuế giá trị gia tăng đã khấu trừ hoặc được hoàn; truy thu số thuế thu nhập doanh nghiệp. ==> Không phải bàn.

b. Phạt tiền đối với hành vi mua, sử dụng hoá đơn bất hợp pháp theo quy định tại Khoản 4 Điều 14 hoặc Khoản 3 Điều 15 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP nêu trên. ==> Nghị định số 89/2002/NĐ-CP vẫn còn có hiệu lực nên cụ thể như sau:

Khoản 4 Điều 14.
(a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị dưới 2.000.000 đồng;
(b) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị từ 2.000.000 đến dưới 5.000.000 đồng;
(c) Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên.

hoặc Khoản 3 Điều 15.
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nhận, mua hoá đơn không đúng quy định cho mỗi số hoá đơn sử dụng. Mức phạt tối đa là 50.000.000 đồng.

c. Phạt từ 1 lần đến 3 lần số thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp đã chiếm đoạt theo quy định tại Nghị định số 100/2004/NĐ-CP ngày 25/2/2004 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế. ==> Nghị định số 100/2004/NĐ-CP không còn có hiệu lực nên phải soi vào Nghị định 98/2007/NĐ-CP và quy định thì vẫn thế thôi, không thay đổi trong trường hợp này.

d. Có văn bản gửi cơ quan công an, viện kiểm sát cùng cấp kiến nghị điều tra, khởi tố và truy cứu trách nhiệm hình sự theo điểm 1 Thông tư liên tịch số 21/2004/TTLT/BCA-TANDTC-VKSNDTC-BTP ngày 23/11/2004 của Bộ Công an, Toà án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Bộ Tư pháp.

Trên đây là 4 biện pháp xử lý của Cơ quan thuế khi phát hiện cơ sở kinh doanh có các hành vi vi phạm nêu trên khi tuỳ theo hành vi vi phạm và mức độ vi phạm để áp dụng. Như vậy, cơ sở kinh doanh có thể chỉ bị áp dụng 1 biện pháp xử lý, mà cũng có khi bị áp dụng đồng thời cả 4 biện pháp xử lý.

L

lqdung

Sơ cấp
20/9/06
20
0
1
Vinh
Bạn Duy Thanh nêu trường hợp của mình cũng đã rất rõ ràng rồi khi các bạn chiếu vào Điểm 1.2.b, Phần III của Công văn 4215/TCT-PCCS ngày 18 tháng 11 năm 2005 của Bộ Tài chính.

Biện pháp xử lý sẽ được quy định ở Điểm 1.1, Phần III của Công văn này:
a. Có biện pháp truy thu ngay số thuế giá trị gia tăng đã khấu trừ hoặc được hoàn; truy thu số thuế thu nhập doanh nghiệp. ==> Không phải bàn.

b. Phạt tiền đối với hành vi mua, sử dụng hoá đơn bất hợp pháp theo quy định tại Khoản 4 Điều 14 hoặc Khoản 3 Điều 15 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP nêu trên. ==> Nghị định số 89/2002/NĐ-CP vẫn còn có hiệu lực nên cụ thể như sau:

Khoản 4 Điều 14.
(a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị dưới 2.000.000 đồng;
(b) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị từ 2.000.000 đến dưới 5.000.000 đồng;
(c) Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên.

hoặc Khoản 3 Điều 15.
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nhận, mua hoá đơn không đúng quy định cho mỗi số hoá đơn sử dụng. Mức phạt tối đa là 50.000.000 đồng.

c. Phạt từ 1 lần đến 3 lần số thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp đã chiếm đoạt theo quy định tại Nghị định số 100/2004/NĐ-CP ngày 25/2/2004 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế. ==> Nghị định số 100/2004/NĐ-CP không còn có hiệu lực nên phải soi vào Nghị định 98/2007/NĐ-CP và quy định thì vẫn thế thôi, không thay đổi trong trường hợp này.

d. Có văn bản gửi cơ quan công an, viện kiểm sát cùng cấp kiến nghị điều tra, khởi tố và truy cứu trách nhiệm hình sự theo điểm 1 Thông tư liên tịch số 21/2004/TTLT/BCA-TANDTC-VKSNDTC-BTP ngày 23/11/2004 của Bộ Công an, Toà án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Bộ Tư pháp.

Trên đây là 4 biện pháp xử lý của Cơ quan thuế khi phát hiện cơ sở kinh doanh có các hành vi vi phạm nêu trên khi tuỳ theo hành vi vi phạm và mức độ vi phạm để áp dụng. Như vậy, cơ sở kinh doanh có thể chỉ bị áp dụng 1 biện pháp xử lý, mà cũng có khi bị áp dụng đồng thời cả 4 biện pháp xử lý.
Theo mình thì
Biện pháp a là chắc chắn rồi. Còn b, c,d chỉ áp dụng 1 trong các biện pháp đó thôi. (Tùy hành vi vi phạm). Vì (a) là khắc phục hậu quả, (b) & (c) là phạt vi phạm hành chính, (d) là xử lý hình sự vì vậy (b),(c),(d) không thể đi cùng với nhau.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Theo mình thì
Biện pháp a là chắc chắn rồi. Còn b, c,d chỉ áp dụng 1 trong các biện pháp đó thôi. (Tùy hành vi vi phạm). Vì (a) là khắc phục hậu quả, (b) & (c) là phạt vi phạm hành chính, (d) là xử lý hình sự vì vậy (b),(c),(d) không thể đi cùng với nhau.

Bác này lại nhầm.
(d) chỉ là kiến nghị điều tra, khởi tố và truy cứu trách nhiệm hình sự chứ chưa hẳn là xử lý hình sự nhá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA