TSCĐ sinh nở và "qui tiên"

• Thread starter hồngtrường
  • Ngày gửi
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Chủ đề này cũng thường thôi, trường hợp trên đã phát sinh từ hàng trăm năm nay rùi

Nhưng là lần đầu tiên xuất hiện ở đây hihihihi:dance2:
Nếu nó đã có thì chắc tớ học hỏi luôn cho tiện chứ post lên làm gì :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Chủ đề này cũng thường thôi, trường hợp trên đã phát sinh từ hàng trăm năm nay rùi

Hay chứ !
Nó hay ở cái tiêu đề này này " TSCD sinh nở và qui tiên "
tản mạn chút xíu nhé :
Thú thực, khi ngoài Trang Chủ nhìn thấy chữ " TSCD sinh nở...." tớ cũng ..... thắc mắc chút là TSCD quái nào mà lại Sinh nở rồi lại Qui tiên ...
Hì hì..... tiêu đề ấn tượng nhất WEBKT đấy .

levanton

levanton

Cao cấp
Công ty của mình là công ty sản xuất trà
Để đảm bảo cho công việc tốt hơn nên công ty có đầu tư mua sắm TSCĐ là ...2 con bò trưởng thành.
Vào một ngày đẹp trời thì một trong 2 con có mang và sinh ra một "TSCĐ tương lai"
Hỏi: trong trường hợp này mình nên hạch toán cái "TSCĐ tương lai" này hay không? và nếu hạch toán thì sẽ làm như như thế nào?

Nếu công ty mình đầu tư chi phí để nuôi con bê này cho đến lúc trưởng thành đủ để ghi nhận là TSCĐ thì những chi phí này hạch toán như thế nào ???
Khi đầu tư gần đến ngày ghi nhận là TSCĐ mà "TSCĐ tương lai" này "qui tiên" thì những chi phí đầu tư sẽ ghi nhận vào đâu??
Xin các anh chị cho ý kiến ạ
Cám ơn các anh chị nhiều

Đề tài hay đấy chứ
Cho mình có ý kiến:
1. Nếu công ty bạn xác định "cái tương lai"- gọi là F1, sẽ là TSCĐ để thay thế, bổ sung năng lực cho TSCĐ hiện tại, thì chi phí nuôi dưỡng hạch toán:
Nợ 241
Có 111,334 cho đến khi trưởng thành, và đủ điều kiện ghi TSCĐ
Lúc đó hạch toán
Nợ 211
Có 241

2. Nếu công ty bạn xác định "cái tương lai"- gọi là F1, sẽ là sản phẩm lấy thịt, thì chi phí nuôi dưỡng hạch toán:
Nợ 154 chi tiết F1
Có 111,334

3. Nếu công ty bạn xác định "cái tương lai"- gọi là F1,sẽ vừa là TCSD vừa dùng dùng để sản xuất ra F2 (F1 là giống cái), hoặc sản phẩm khác:tinh đông viên,...(F1 là giống đực), thì chi phí nuôi dưỡng hạch toán:
Nợ 241 chi tiết F1
Có 111,334
Lúc đó hạch toán
Nợ 211
Có 241
Các chi phí sau đó hạch toán
Nợ 642,627
Có 111,334

4.Nếu "cái tưong lai" "qui tiên" nữa chừng,các chi phí hạch toán:
Nợ 811
Có 154 hoặc 241
Giá trị thu hồi
Nợ 111
Có 711

...Còn chuyện tại sao nó lại đẻ thì tớ chịu :wall:
Chuyện này hình như ở #992 của vn999vn
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=1346&page=100:atom::band:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đề tài hay đấy chứ
Cho mình có ý kiến:
1. Nếu công ty bạn xác định "cái tương lai"- gọi là F1, sẽ là TSCĐ để thay thế, bổ sung năng lực cho TSCĐ hiện tại, thì chi phí nuôi dưỡng hạch toán:
Nợ 241
Lúc đó hạch toán
Nợ 211
Có 241

2. Nếu công ty bạn xác định "cái tương lai"- gọi là F1, sẽ là sản phẩm lấy thịt, thì chi phí nuôi dưỡng hạch toán:
Nợ 154 chi tiết F1
Có 111,334

3. Nếu công ty bạn xác định "cái tương lai"- gọi là F1,sẽ vừa là TCSD vừa dùng dùng để sản xuất ra F2 (F1 là giống cái), hoặc sản phẩm khác:tinh đông viên,...(F1 là giống đực), thì chi phí nuôi dưỡng hạch toán:
Nợ 241 chi tiết F1
Có 111,334
Lúc đó hạch toán
Nợ 211
Có 241
Nợ 642,627
Có 111,334

Nợ 811
Có 154 hoặc 241
Giá trị thu hồi
Nợ 111
Có 711

Ha ha bác Levanton cũng vào đây nữa ah!!!!!!!!
Em thấy đề tài hay nên vào tranh luận cùng cái chủ đề này mới và trả lời mình hiêu biết thêm lại giảm stris được nữa vừa làm vừa nhìn qua bài viết có hứng làm việc hẳn lên. Cái chữ "sinh nở" và "quy tiên" cho 1 loại TSCD là hay đó, chứ loằng ngoằng với mấy cái bảng kê, bảng tổng hợp em thấy mệt quá.
Các bác có ai còn cách hạch toán nào hay nữa mời chỉ giáo thêm nhé!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Có cố ý hay không mà lấy ví dụ con bò ở đây vậy?
Mua bò không nói để làm gì mà đã ....
Mua về làm thịt liên hoan, nhưng thấy nó đang có chửa nên không làm thịt nên nó chờ nó đẻ, chẳng lẻ vậy cũng đưa vào TSCD được sao? Hoặc là mua về chờ bán lại cũng đưa vào TSCD sao?

Nếu tôi nhớ không lầm thì năm ngoái cũng có người nói đến vấn đề này trên diễn đàn

Sửa lần cuối:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đề tài hay đấy chứ
Cho mình có ý kiến:
Nợ 241
Lúc đó hạch toán
Nợ 211
Có 241

Vậy trong trường hợp 1 em tạm coi chi phí nuôi dưỡng này là 241.2 xây dựng cơ bản cũng không sai phải không bác ==> em ghi nhận cách này

Nợ 154 chi tiết F1
Có 111,334

Nói thật với bác levanton là em không hề có ý định nuôi để lấy thịt, dẫn chứng là các lần trước em đều hạch toán nó vào ... nhà bếp ngay từ khi nó vừa chào đời cơ
Nhưng đây là cách làm hay ==> em vẫn ghi nhận cách làm này và để dành hihi

Nợ 241 chi tiết F1
Có 111,334
Lúc đó hạch toán
Nợ 211
Có 241
Nợ 642,627
Có 111,334

Cách này cũng hay nhưng em lại có vấn đề muốn thỉnh giáo bác
Công ty em sản xuất kinh doanh trà vậy khi áp dụng cách 3 của bác thì có khi lại cần lập một trang trại chăn nuôi gia súc nữa. Vậy không biết có cần thay đổi bổ sung giấy phép kinh doanh không nhỉ ????

Nợ 811
Có 154 hoặc 241
Giá trị thu hồi
Nợ 111
Có 711

Cách 4 này thì ổn rồi, nhưng có một thực tế là chắc chắn giá trị thu hồi sẽ nhỏ hơn rất nhiều so với chi phí đầu tư ==> thuế TNDN hic

Cái link này của bác chưa chính xác vì nghe đâu trong lúc thơ thẩn ngoài đồng thì TSCĐ của em nó uống vào ngay vũng nước mà hồi xưa thầy trò tam tạng đi thỉnh kinh uống thì phải heheh ==> kết quả là có một bài tham khảo ở WEBKETOAN hihihihi:wall::wall:
Cám ơn các anh các chị đã cho ý kiến. Xin cám ơn rất nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA