Hạch toán nguyên liệu không có hóa đơn

• Thread starter Le Phuong Mai
  • Ngày gửi
L

Le Phuong Mai

Guest
Cty mình là công ty thương mại nhưng có thêm 1 xưởng may nhỏ bây giờ sếp bắt mình p sang làm kế tóan bên đó mà mình thì chưa có kinh nghiêm lắm, mình xem qua phiếu nhập hàng thì chỉ thấy có phiếu nhập vải thôi còn những nguyên liệu khác thì ko, bây giờ mình phải bắt đầu như thế nào? mong các bác giúp mính với!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BacKieuPhong

Guest
10/10/06
65
0
0
44
Hai Phong
Bạn xem xưởng may ấy hạch toán như thế nào: hạch toán độc lập hay theo công ty. Nếu theo công ty, thì tất cả chứng từ chuyển về công ty hạch toán. Bạn phải tập hợp đầy đủ các chứng từ đầu vào: phiếu nhập nguyên liệu, chi phí lương công nhân, ... và đầu ra: báo cáo sản xuất, phiếu xuất kho, ... để trên công ty hạch toán và bạn theo dõi chi tiết tại xưởng. Nói chung, theo mình khâu quan trọng nhất là tập hợp đầy đủ chứng từ phát sinh để tránh bỏ sót các khoản chi phí.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cty mình là công ty thương mại nhưng có thêm 1 xưởng may nhỏ bây giờ sếp bắt mình p sang làm kế tóan bên đó mà mình thì chưa có kinh nghiêm lắm, mình xem qua phiếu nhập hàng thì chỉ thấy có phiếu nhập vải thôi còn những nguyên liệu khác thì ko, bây giờ mình phải bắt đầu như thế nào? mong các bác giúp mính với!
Nếu KT mà bạn mới nhìn qua phiếu nhập kho thì đáng trách đó, bạn cần làm biên bản giao việc giữa gđ và bạn sau đó trong biên bản giaô việc đó quy định rõ công việc bạn phải làm, khi nhận công việc mới ở xưởng sx thì bạn cần có biên bản bàn giao công việc trong đó có tất cả các chỉ tiêu, NVL, HH TP, BTp, TSCĐ, CCDC,...
Sau đó bạn cần tập hợp tất cả các chứng từ gốc liên quan tới những thứ đó, rồi xem lại trong hệ thống sổ sách các nghiệp vụ phát sinh, các số dư tài khoản, các phiếu nhập xuất, vvv chỉ tới bước này bạn mới có thể biết mình cần phải làm gì, ntn?
Chúc bạn thành công!
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA