Kế toán tổng hợp

• Thread starter nganthu
  • Ngày gửi
N

nganthu

Guest
Anh chị nào có kinh nghiệm KT tổng hợp có thể chỉ giúp em cách làm việc hiệu quả nhất không?E đang làm KTTH mà e ko biết nên sắp xếp công việc như thế nào cho phùhợp nữa?

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
cách hiệu quả nhất là phải biết sắp xếp thời gian để cv hiệu quả thì bạn không nên làm các công việc cùng một lúc.khi đó cv sẽ dồn dập và bạn sẽ thấy hoa cả mắt.ban đầu mình cũng thế đấy bạn ah.
nếu bạn phải làm từ A-Z thì phải biết cách sắp xếp sau khi xong việc này rồi mới đến việc khác.như thế sẽ hiệu quả hơn.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Tổng hợp là loại kế toán chuyên đi dọn........................ rác cho các Kế toán khác .
Cứ gặp việc nào thì làm việc ấy .

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh chị nào có kinh nghiệm KT tổng hợp có thể chỉ giúp em cách làm việc hiệu quả nhất không?E đang làm KTTH mà e ko biết nên sắp xếp công việc như thế nào cho phùhợp nữa?
Thế này nhé KT tổng hợp là người sẽ sàng lọc kiểm tra lại toàn bộ sô liệu kế toán vào sổ sách của các kế toán quản trị khác. Bạn có thể xem tính chất của các kế toán quản trị khác số liệu tồn đầu ngày của HH, tiền, công nợ phải thu phải trả, các khoản khác phát sinh trong ngày mà các kế toán khác đã ghi chép hoặc nhập liệu trên sổ sách sau đó kiểm tra các phát sinh song song đó trong ngày, cuối ngày coi số liệu xuất nhập, thu chi...., sáng hôm sau tới kiểm tra lại toàn bộ số liệu của ngày hôm trước để làm căn cứ kiểm tra đúng sai của các số liệu sẽ nhập xuất, thu chi... ngày hôm sau sẽ phát sinh trong ngày....
Bạn sắp sếp làm sao cho cv nào cần rà soát kiểm tra lại phải thực hiên ngay, các cv có thể làm sau: Nói chung là nói ra thì là thế nhưng phải vừa nói vừa chỉ, vừa làm thì mới hiểu hết được vì còn tùy thuộc vào đặc điểm, cách hạch toán, kinh doanh của mỗi DN mà có các công việc cần được ưu tiên số 1, số 2 ....
Thân!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Tổng hợp là loại kế toán chuyên đi dọn........................ rác cho các Kế toán khác .
Cứ gặp việc nào thì làm việc ấy .
Bạn định nghĩa sai và bi quan rồi đấy. Nếu bạn đã có ý tưởng cho công việc làm (nắm rõ hoạt động của công ty) thì bạn không phải đụng việc gì làm việc đó.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Trước hết em hãy mổ xẻ từ "kế toán tổng hợp" để hiểu 3 mặt của 3 vấn đề như sau: Chức năng - nhiệm vụ - quyền hạn. Nói vấn đề này thì hơi dài đấy. Vậy tôi sẽ nói hướng cho em luận nhé:
- Liệt kê các phần hành kế toán trong 1 phòng kế toán
- Phân công người thực hiện, mình thực hiện
- Quy trình thực hiện từng phần hành
- quy trình kiểm soát từng phần hành (bất đầu tư đâu, kiểm soát như thế nào) Lập các loại báo cáo nào đối với từng phần hành. Mình phải ký vào những báo cáo nào, gửi cho ai ký tiếp...vv Cứ thế mà suy luận.

Tạm thế đã, em cứ thử ngồi liệt lê xem sao, sau đó tổng hợp lại, xác định các vấn đề quan trong, cấp bách xếp để lên đầu, rồi bắt đầu công việc của mình, mọi việc sẽ dễ dàng hơn đấy. Chúc thành công

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

Trên báo vẫn đăng "Tuyển kế toán tổng hợp".
Hiểu theo cách của nhà tuyển dụng (đối với các DN ko chính qui) là Kế toán làm mọi thứ (TH) đấy, chứ ko được hiểu theo KTTH của dân kế toán đâu. Cứ đi phỏng vấn rùi bít.

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Làm KTTH hiệu quả khi nhanh chóng phát hiện các cái sai của KT viên, hướng dẫn KT viên làm tốt các tài khoản được giao kịp thời về mặt thời gian và đúng về việc hạch toán. Như vậy các số liệu bạn tổng hợp đã chuẩn rồi, chỉ việc kiểm tra bằng cách đối chiếu, khi đạt đến độ tin cậy thì tổng tợp lại, làm báo cáo, in sổ sách

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Trên báo vẫn đăng "Tuyển kế toán tổng hợp".
Hiểu theo cách của nhà tuyển dụng (đối với các DN ko chính qui) là Kế toán làm mọi thứ (TH) đấy, chứ ko được hiểu theo KTTH của dân kế toán đâu. Cứ đi phỏng vấn rùi bít.

Bác Trung nói cực kỳ chí lý.

Em đã đi phỏng vấn thử vài lần rồi. Cái gì họ cũng hỏi cả, có cty chỉ có Kế toán trưởng & cần tuyển Kế toán tổng hợp để làm tất tần tật công việc từ A - Z của nguyên bộ phận kế toán lun. Kế toán trưởng chỉ có mỗi nhiệm vụ là coi báo cáo của kế toán tổng hợp & đưa lại cho sếp thôi.

Đời Kế toán tổng hợp khổ lắm ạ!

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
Em đang làm kế toán tổng hợp nhưng kiêm cả kinh doanh luôn vì công ty nhỏ mà.Em nghĩ cái quan trọng ở 1 kế toán tổng hợp là phải biết sắp xếp công việc.Chứng từ sổ sách trong tháng nào phải hoàn tất cho xong thế mới thấy thoải mái và cuối năm đó phải chạy.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bác Trung nói cực kỳ chí lý.

Em đã đi phỏng vấn thử vài lần rồi. Cái gì họ cũng hỏi cả, có cty chỉ có Kế toán trưởng & cần tuyển Kế toán tổng hợp để làm tất tần tật công việc từ A - Z của nguyên bộ phận kế toán lun. Kế toán trưởng chỉ có mỗi nhiệm vụ là coi báo cáo của kế toán tổng hợp & đưa lại cho sếp thôi.

Đời Kế toán tổng hợp khổ lắm ạ!
Đừng kêu khổ em ơi không anh khóc theo em mất! Theo mình nghĩ thì người học hỏi được nhiều kinh nghiệm nhất chính là kế toán tổng hợp chịu cực chút nhưng vững nghề nghiệp thì cũng đáng tự hào mà. Phải lạc quan lên chứ, có áp lực, có khổ thì mới có khôn và mới có thể chịu được áp lực:bigok:

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Đừng kêu khổ em ơi không anh khóc theo em mất! Theo mình nghĩ thì người học hỏi được nhiều kinh nghiệm nhất chính là kế toán tổng hợp chịu cực chút nhưng vững nghề nghiệp thì cũng đáng tự hào mà. Phải lạc quan lên chứ, có áp lực, có khổ thì mới có khôn và mới có thể chịu được áp lực:bigok:

Khóc theo còn đỡ, em thì giờ dang khóc ròng rã vì đống chứng từ phải tập hợp để làm kê thai thuế TNDN quý 3! một mình em là, giờ đang gặp quả bí to cản đường mà chưa đá nó đi dược cũng vì Thuế TN cá nhân, ông nào cũng muốn nhận nhiều tiền mà không muốn nộp thuê, em chẳng có cách nào phân chứng từ cả, ước gì mình có kế toán viên, kế toán tổng hợp thì....

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Ai bảo các bác làm KTTH làm gì cho mệt rồi lại than khổ.
Tớ đây làm thủ kho nhưng lại to hơn thủ trường heheehhe
Ông kế toán nào linh tinh xuống kho tôi nhốt luôn chứ chẳng chơi heheh

Nhìn chung thì KTTH là bước đệm để chuyển qua KTT
Những người đã từng làm KTTH là những người có kinh nghiệm thực tế và rất siêu về mặt nghiệp vụ.
Vì vậy mệt thì có mệt thật nhưng làm cái gì mà không mệt hả các bác.
Vì vậy ai mà kêu em làm KTTH thì em làm liền. :bigok::bigok:

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
ồ, cái chủ đề này lại hóa ra hay ...........
Vào đây học tập chị em...................... buôn tí !

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...

Vì thế em chuyển wa 2 - 3 công ty rồi mà vẫn làm chức Kế toán tổng hợp. Với mục đích: rèn luyện thể lực, nâng cao tinh thần trách nhiệm:dance2:, cũng cố thần kinh :wall:, bổ sung kiến thức, làm tròn nhiệm vụ được giao, bảo vệ quyền lợi bản thân.... Sao nhìu thế nì?? :1luvu::1luvu:

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
ủa!! mà sao giống tâm sự người làm kế toán tổng hợp thế nhỉ? move qua box khác đi!!!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
ủa!! mà sao giống tâm sự người làm kế toán tổng hợp thế nhỉ? move qua box khác đi!!!

Vừa là tâm sự, vừa đề mọi người rút kinh nghiệm bác mèo ạ.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Ai bảo các bác làm KTTH làm gì cho mệt rồi lại than khổ.
Tớ đây làm thủ kho nhưng lại to hơn thủ trường heheehhe
Ông kế toán nào linh tinh xuống kho tôi nhốt luôn chứ chẳng chơi heheh

Nhìn chung thì KTTH là bước đệm để chuyển qua KTT
Những người đã từng làm KTTH là những người có kinh nghiệm thực tế và rất siêu về mặt nghiệp vụ.
Vì vậy mệt thì có mệt thật nhưng làm cái gì mà không mệt hả các bác.
Vì vậy ai mà kêu em làm KTTH thì em làm liền. :bigok::bigok:

Đúng rồi đó! còn trẻ mà không lăn lộn thì lấy đâu ra kinh nghiệm. Nếu chưa qua kế toán tổng hợp thì chưa làm kế toán trưởng vững được, nếu mà cứ làm KTT cũng được nhưng sẽ không biết tổ chức công việc, rồi kiểu gì cũng xẩy ra sai sót, vi phạm, thường là 1 năm, 2 năm mới lòi ra và đương nhiên phải chuyển cty rồi, nếu không muốn là bị sa thải. Kế toán tổng hợp là phải làm được tất cả các phần hành ví như trên một bàn cờ tướng: kế toán viên là con Tốt, Kế toán tổng hợp là con Xe. Tốt chỉ tiến, ngang đi 1 nước, nhưng xe đi tiến, ngang đi lùi 1-> nhiều nước, cơ động hơn.
Kế toán TH phải nắm được, hiểu được, làm được, kiểm soát được các phần hành kế toán của 1 phòng kế toán: tôi thử liệt kê các phần hành nhé :
KT tiền mặt, TGNH, Tiền vay, CCDC- đồ dùng, TSCĐ, Thuế, lương- chế độ, các quỹ, giá thành, doanh thu, nguồn vốn (chủ sở hữu, cổ phiếu), tài chính quản trị khác...vv
Mọi người cho ý kiến thêm nhé !

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đúng rồi đó! còn trẻ mà không lăn lộn thì lấy đâu ra kinh nghiệm. Nếu chưa qua kế toán tổng hợp thì chưa làm kế toán trưởng vững được, nếu mà cứ làm KTT cũng được nhưng sẽ không biết tổ chức công việc, rồi kiểu gì cũng xẩy ra sai sót, vi phạm, thường là 1 năm, 2 năm mới lòi ra và đương nhiên phải chuyển cty rồi, nếu không muốn là bị sa thải. Kế toán tổng hợp là phải làm được tất cả các phần hành ví như trên một bàn cờ tướng: kế toán viên là con Tốt, Kế toán tổng hợp là con Xe. Tốt chỉ tiến, ngang đi 1 nước, nhưng xe đi tiến, ngang đi lùi 1-> nhiều nước, cơ động hơn.
Kế toán TH phải nắm được, hiểu được, làm được, kiểm soát được các phần hành kế toán của 1 phòng kế toán: tôi thử liệt kê các phần hành nhé :
KT tiền mặt, TGNH, Tiền vay, CCDC- đồ dùng, TSCĐ, Thuế, lương- chế độ, các quỹ, giá thành, doanh thu, nguồn vốn (chủ sở hữu, cổ phiếu), tài chính quản trị khác...vv
Mọi người cho ý kiến thêm nhé !

Bác duyvinh này siêu thật đấy, em nhìn bàn cờ tướng của bác mà cứ hoa cả mắt. Khiếp, chắc bác làm KTT lâu rồi mới có nhiều kinh nghiệm thế nhỉ.
Nếu là em thì em cho bác làm con tướng luôn heheh dễ chỉ huy heheh

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
Minh Kha than thở đời kế toán tổng hợp khổ thật, tớ thấy cũng đúng. Nhưng có khổ mới có sướng, cứ làm tổng hợp chắc tay rồi thì ta sẽ tự tin lãnh trọng trách mới, có cơ hội lên sếp Chứ cứ làm anh chi tiết thì chẳng cần động não làm gì nhưng cũng đồng nghĩa với việc không bao giờ lên sếp cả!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA