Cách phân bổ công cụ dụng cụ trong đơn vị hành chính sự nghiệp

• Thread starter Rii CK
  • Ngày gửi
R

Rii CK

Sơ cấp
20/2/13
47
1
0
36
Đà Nẵng
Mình là 1 kế toán viên của 1 phòng giáo dục. Năm nay mình được giao nhiệm vụ về quản lý TSCĐ và CCDC cũng như hướng dẫn cho các kế toán trường về công tác hạch toán tscđ và ccdc. Mình có tìm hiểu qua mạng và các văn bản hướng dẫn, tuy nhiên chưa tìm được văn bản nào đề cập đến vấn đề về cách phân bổ công cụ dụng cụ. Cụ thể mình sẽ lấy ví dụ như thế này: Một cái máy in trị giá 5tr đồng, sử dụng trên 1 năm thì được coi là tscđ (theo qd 32 cua BTC) sẽ tính hao mòn hằng năm. Vậy nếu nó có giá trị 4,9tr được coi là ccdc thì phải phân bổ nó ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ðề: Cách phân bổ công cụ dụng cụ trong đơn vị hành chính sự nghiệp

Bạn làm kế toán ở phòng giáo dục chắc là hạch toán kế toán theo chế độ kế toán hành chính sự nghiệp ?
Nếu đúng như vậy thì chế độ kế toán HCSN khác với kế toán doanh nghiệp ở bản chất 1 bên là kinh doanh thu lợi nhuận, 1 bên là thực hiện chức năng nhiệm vụ của Nhà nước giao phó. Hạch toán TSCĐ cũng như CCDC trong đơn vị HCSN thì hạch toán 1 lần vào chi phí kg hạch toán phân bổ dần nhiều kỳ vào chi phí như bên DN.
Nếu TSCĐ hay CCDC trong đơn vị HCSN mà TSCĐ hay CCDC đó phục vụ đơn thuần cho hoạt động SXKD của doanh nghiệp thì bạn có thể hạch toán phân bổ chi phí vào nhiều kỳ

R

Rii CK

Sơ cấp
20/2/13
47
1
0
36
Đà Nẵng

Bạn làm kế toán ở phòng giáo dục chắc là hạch toán kế toán theo chế độ kế toán hành chính sự nghiệp ?
Nếu đúng như vậy thì chế độ kế toán HCSN khác với kế toán doanh nghiệp ở bản chất 1 bên là kinh doanh thu lợi nhuận, 1 bên là thực hiện chức năng nhiệm vụ của Nhà nước giao phó. Hạch toán TSCĐ cũng như CCDC trong đơn vị HCSN thì hạch toán 1 lần vào chi phí kg hạch toán phân bổ dần nhiều kỳ vào chi phí như bên DN.
Nếu TSCĐ hay CCDC trong đơn vị HCSN mà TSCĐ hay CCDC đó phục vụ đơn thuần cho hoạt động SXKD của doanh nghiệp thì bạn có thể hạch toán phân bổ chi phí vào nhiều kỳ

Mình cũng chưa rõ lắm. Ở đây, cơ quan mình là cơ quan chính quyền (nghĩa là không phải là hoạt động SXKD) tuy nhiên về TSCĐ mình vẫn phải tính hao mòn hằng năm nhưng không phân bổ vào chi phí (gọi là chi phí hao mòn) như doanh nghiệp. Nhưng về CCDC thì mình chẳng biết trích hao mòn nó ntn. Bạn có thể hướng dẫn cụ thể cho mình được không. Cảm ơn bạn nhiều!

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Mình cũng chưa rõ lắm. Ở đây, cơ quan mình là cơ quan chính quyền (nghĩa là không phải là hoạt động SXKD) tuy nhiên về TSCĐ mình vẫn phải tính hao mòn hằng năm nhưng không phân bổ vào chi phí (gọi là chi phí hao mòn) như doanh nghiệp. Nhưng về CCDC thì mình chẳng biết trích hao mòn nó ntn. Bạn có thể hướng dẫn cụ thể cho mình được không.
Đã là CCDC thì có nghĩa là chưa đủ điều kiện để thành 1 TSCĐ thì hạch toán 1 lần vào chi phí, cơ quan bạn đâu phải như kế toán doanh nghiệp đâu mà phân bổ chi phí hợp lý để tính giá thành hay tính kết quả HĐSXKD ?
Hơn nữa đã là CCDC thì làm gì tính hao mòn bạn, cuối năm chỉ tiến hành kiểm kê song song với TSCĐ thôi
Bạn phải xem bài lại rồi

R

Rii CK

Sơ cấp
20/2/13
47
1
0
36
Đà Nẵng

Bạn có thể định khoản giúp mình được không. Ví dụ: mua 1 máy in phục vụ cho công tác chuyên môn. Giá trị của máy in là 3 triệu đồng.

T

TrungthuTN

Guest
28/9/07
8
0
1
nnhp-noiaybinhyen

Như ở chỗ mình là trường học, mình sẽ định khoản như sau:
Chuyển tiền: Nợ TK 66121/CTK 46121: 3tr.
ĐT: Nợ TK 005: 3tr.
không phải phân bổ như bên DN mà bạn chỉ theo dõi hàng năm trên sổ mà thui, khi nào có vấn đề thì báo hỏng,... Ghi có TK005 là đc mà.

R

Rii CK

Sơ cấp
20/2/13
47
1
0
36
Đà Nẵng

Mình đọc lại sách Kế toán cũng thấy hạch toán giống bạn. Thanks bạn nhé.

Ở tại cơ quan mình, bàn ghế phục vụ cho công tác dạy và học được đưa vào tài sản cố định ( mặc dù giá trị thấp). Điều này có đúng không? (Bên phòng Tài chính cấp huyện quy định như vậy.)

Sửa lần cuối:
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Bạn Rii đọc lại Quyết định 32/2008/QĐ-BTC để biết khi nào hạch toán vào TSCĐ nha

R

Rii CK

Sơ cấp
20/2/13
47
1
0
36
Đà Nẵng

Mình đọc cả 100 lần rồi. Nhưng do thắc mắc mình mới hỏi diễn đàn chứ. Mình chỉ nghe kế toán trưởng cơ quan mình giải thích là: mặc dù bàn ghế có giá trị nhỏ nhưng là tài sản đặc thù của ngành giáo dục nên vẫn theo dõi bên tài sản. Điều này có đúng không?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

QUyết định 32/2008/QĐ-BTC:
Điều 4. Quy định tiêu chuẩn nhận biết đối với tài sản đặc thù
1. Những tài sản quy định tại điểm b,c,d,đ,e,f và g của tiết 1.1 khoản 1 Điều 6 Chế độ này, có nguyên giá từ 5 triệu đồng đến dưới 10 triệu đồng và có thời gian sử dụng trên một năm, được quy định là tài sản cố định hữu hình.

Điều 6. Phân loại tài sản cố định
.................................
d. Thiết bị, dụng cụ quản lý: Bàn, ghế, tủ, giá kệ đựng tài liệu,...

Mình chỉ nghe kế toán trưởng cơ quan mình giải thích là: mặc dù bàn ghế có giá trị nhỏ nhưng là tài sản đặc thù của ngành giáo dục nên vẫn theo dõi bên tài sản. Điều này có đúng không?
Nếu là Tài sản đặc thù thì Bộ Giáo dục của bạn sẽ có 1 văn bản riêng để quy định thêm những đối tượng nào sẽ là tài sản đặc thù trong ngành bạn, hơn nữa bạn ở đơn vị cấp trên muốn hướng dẫn cho cấp dưới của mình thì trước tiên phải có đầy đủ văn bản chung của BTC và văn bản riêng của ngành mình. Quyết định 32/2008 cũng nói rất rõ ràng:
Điều 4. Quy định tiêu chuẩn nhận biết đối với tài sản đặc thù
.........................................................
4. Ngoài các quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3 Điều này; các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan trực thuộc Chính phủ, cơ quan khác ở trung ương, Uỷ ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương căn cứ vào đặc thù tài sản của mình có thể quy định thêm các tài sản chưa đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 3 Chế độ này là tài sản cố định.

R

Rii CK

Sơ cấp
20/2/13
47
1
0
36
Đà Nẵng

Ok, cảm ơn bạn đã hướng dẫn mình cụ thể nhé

S

sacley

Trung cấp
16/9/10
51
4
8
Bình Dương

Cho mình hỏi ở trong điều 6 QĐ 32 có đoạn b. Máy móc, thiết bị:
- Máy móc, thiết bị văn phòng: Máy vi tính, máy in, máy photocopy, máy chiếu, máy huỷ tài liệu, máy đun nước, thiết bị lọc nước, máy hút ẩm, máy hút bụi, máy điều hoà không khí, tủ lạnh, tủ đá, máy giặt, thiết bị nghe nhìn, thiết bị lưu trữ thông tin dữ liệu, thiết bị phòng cháy chữa cháy, bộ bàn ghế, tủ, két sắt,...
- Máy móc thiết bị dùng cho công tác chuyên môn: Máy công cụ, máy móc thiết bị đo lường phân tích, máy móc thiết bị thí nghiệm,...
vậy nếu những thứ được nêu ở trên nếu giá trị dưới 10 triệu VD đơn vị mình có máy vi tính chỉ 8 triệu, máy in 2 triệu vậy thì nó có được tính là TSCĐ của ĐV mình hay không . Cám ơn

B

Babi_KT

Guest
11/1/16
2
0
1
38

Mình đọc cả 100 lần rồi. Nhưng do thắc mắc mình mới hỏi diễn đàn chứ. Mình chỉ nghe kế toán trưởng cơ quan mình giải thích là: mặc dù bàn ghế có giá trị nhỏ nhưng là tài sản đặc thù của ngành giáo dục nên vẫn theo dõi bên tài sản. Điều này có đúng không?

B

Babi_KT

Guest
11/1/16
2
0
1
38
không ai qui dịnh vậy đâu bạn ơi, nếu mà họ qi định vậy là họ làm sai đó, không nên làm theo..

D

dinhcattuongvy

Guest
20/7/16
16
1
3
37
Anh vui lòng cho em hỏi.với. cơ quan em tự chủ 100% về tài chính. cơ quan đang mua 6 kệ sắt lưu hồ sơ trị giá 36 triệu, cơ quan lấy từ nguồn quỹ PTHĐSN chi. vậy nó có hình thành nên TSCĐ không hay là CCDC lâu bền, cách hạch toán như thế nào nhờ anh/ chi vui lòng hướng dẫn dùm. em cảm ơn anh /chị nhiều

H

hahung115

Trung cấp
11/3/11
87
16
8
Thái Nguyên
Anh vui lòng cho em hỏi.với. cơ quan em tự chủ 100% về tài chính. cơ quan đang mua 6 kệ sắt lưu hồ sơ trị giá 36 triệu, cơ quan lấy từ nguồn quỹ PTHĐSN chi. vậy nó có hình thành nên TSCĐ không hay là CCDC lâu bền, cách hạch toán như thế nào nhờ anh/ chi vui lòng hướng dẫn dùm. em cảm ơn anh /chị nhiều
Như bạn SAA đã nói ở trên rồi đấy thôi, tài sản từ 5 đến dưới 10tr hạch toán là TSCD chỉ khi Bộ quản lý cơ quan bạn có văn bản quy định các loại tài sản cố định đặc thù, còn không có thì đưa vào CCDC, tk 005. Bạn đọc lại quyết định 32 và thông tư 168 đi.

F

firedragon

Trung cấp
31/10/11
106
7
18
Điện Biên
Mình hỏi các bạn chút là bên mình chuyển tiền mua sắm trang thiết bị Văn phòng, đã hạch toán là: N 66121 - C 46121: 17 triệu đồng (Gồm nhiều trang thiết bị và đã hạch toán vào mục 6552 - mua sắm công cụ dụng cụ văn phòng, nguồn ngân sách giao chi không thường xuyên). Nhưng trong đó lại có 1 bàn làm việc trị giá 8 triệu đồng, theo khoản 1 điều 4 quyết định 32/2008 thì đó có được coi là tài sản cố định hữu hình không? và nếu coi đó là tài sản cố định thì phải hạch toán lại như thế nào?

H

hahung115

Trung cấp
11/3/11
87
16
8
Thái Nguyên
Mình hỏi các bạn chút là bên mình chuyển tiền mua sắm trang thiết bị Văn phòng, đã hạch toán là: N 66121 - C 46121: 17 triệu đồng (Gồm nhiều trang thiết bị và đã hạch toán vào mục 6552 - mua sắm công cụ dụng cụ văn phòng, nguồn ngân sách giao chi không thường xuyên). Nhưng trong đó lại có 1 bàn làm việc trị giá 8 triệu đồng, theo khoản 1 điều 4 quyết định 32/2008 thì đó có được coi là tài sản cố định hữu hình không? và nếu coi đó là tài sản cố định thì phải hạch toán lại như thế nào?
Đã có thông tư 162/2014/TT-BTC thay thế quyết định 32 rồi bạn nhé, bạn đọc lại điều 4 thông tư 162 để rõ hơn

F

firedragon

Trung cấp
31/10/11
106
7
18
Điện Biên
Đã có thông tư 162/2014/TT-BTC thay thế quyết định 32 rồi bạn nhé, bạn đọc lại điều 4 thông tư 162 để rõ hơn
Cảm ơn bạn, còn ý mình đã hạch toán chi vào mục 6552 rồi thì có còn xếp vào Tài sản cố định nữa không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA