Cách phân bổ công cụ dụng cụ trong đơn vị hành chính sự nghiệp

• Thread starter Rii CK
  • Ngày gửi
H

hahung115

Trung cấp
11/3/11
87
16
8
Thái Nguyên
Cảm ơn bạn, còn ý mình đã hạch toán chi vào mục 6552 rồi thì có còn xếp vào Tài sản cố định nữa không?
Khi bạn đã xác định là CCDC thì sẽ tính 1 lần vào chi phí rồi, ko xếp nó vào TSCĐ được nhé. Khi ghi tăng CCDC đưa vào tk 005 thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

ZzLingingzZ

Guest
16/11/16
8
3
3
32
Cảm ơn bạn, còn ý mình đã hạch toán chi vào mục 6552 rồi thì có còn xếp vào Tài sản cố định nữa không?
Nếu đã hạch toán vào mục 6552 thì bạn có thể ko cần xếp vào TSCĐ nữa mà theo dõi trên TK 005.
Theo mình nghĩ là vậy và mình vẫn làm thế ko thấy sở tài chính ý kiến gì :)))

W

Winter Rose

Guest
21/1/16
3
0
1
32
Cho mình hỏi mình đơn vị sự nghiệp hành chính không SXKD thì CCDC bàn ghế không còn sử dụng được không còn giá trị để thanh lý thì cần làm thủ tục gì để giảm CCDC. :((
Không có hướng dẫn cụ thể bạn ạ, chỉ nói là báo hỏng CCDC thôi (làm giấy báo hỏng). nhưng mình nghĩ để chặt chẽ và thanh tra kiểm tra không bắt chẹt được thì nên làm cái biên bản kiểm tra, có thủ trưởng, kế toán, người quản lý sử dụng và công đoàn

W

Winter Rose

Guest
21/1/16
3
0
1
32
Bà con cho mình hỏi có quy định nào về tiêu chuẩn công cụ dụng cụ hay không? Không đủ điều kiện làm TSCĐ thì là CCDC, nhưng kiểu điều kiện tối thiểu ấy? như USB, máy tính tay... có giá trị vài trăm ngàn có phải là CCDC hay không?
Mà CCDC cuối năm có phải lập biên bản kiểm kê như kiểm kê TSCĐ hay không?

M

Manhkun

Guest
7/9/17
2
0
1
35
Chào các bạn, mình là kế toán mới bên khối các đoàn thể, các bạn cho mình hỏi chút: Tất cả CCDC ở đơn vị mình được kế toán nhập và tính hao mòn như TSCĐ, bây giờ mình muốn đánh giá lại và tách ra sổ TSCĐ và CCDC riêng thì quy trình như thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA