Thuế suất 0% khác gì không chịu thuế GTGT?

• Thread starter handheldvn
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

handheldvn

Guest
19/11/06
26
0
0
Ha Noi
Thực sự mình không phân biệt được 2 loại thuế suất này, các bạn giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thuế GTGT có 3 mức thuế 0%, 5%, 10% gọi là hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT. Mức thuế 0% thường giành cho HH, DV xuất khẩu mặc dù nếu cũng HH, DV đó khi tiêu thụ trong nước phải chịu thuế GTGT là 5% hoặc 10%. Hoặc là hàng hóa nhập khẩu để tạo ra TSCĐ mà trong nước chưa SX được.
Hàng hóa không chịu thuế GTGT là loại hàng háo đã chịu loại thuế khác như thuế TTĐB, thuế chuyển quyền sử dụng đất

L

latrang267

Guest
19/8/07
9
0
0
Hanoi
Có khác nhau chứ bạn, nếu không thì đặt ra làm gì :)
Theo mình được học thì:
- Thuế suất 0%: nghĩa là thuế đầu ra = 0. Như vậy phần thuế đầu vào vẫn được khấu trừ.
- Không chịu thuế: không phải nộp thuế đầu ra, do đó cũng không được khấu trừ đầu vào.
=> Vậy khác nhau giữa 2 trường hợp này là ở chỗ thuế đầu vào có được khấu trừ hay không.

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Thực sự mình không phân biệt được 2 loại thuế suất này, các bạn giúp mình với.

1. Thuế suất 0%: áp dụng thuế suất 0% đối với hàng xuất khẩu và hầu hết các dịch vụ xuất khẩu, do đó doanh nghiệp xuất khẩu các đối tượng này được hoàn trả lại toàn bộ số thuế GTGT đầu vào mà doanh nghiệp đã trả, thuế GTGT góp phần khuyến khích mạnh mẽ sản xuất hàng xuất khẩu và hoạt động dịch vụ xuất khẩu.
2. Không chịu thuế:Theo nguyên tắc của thuế GTGT thì mọi hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng ở Việt Nam đều thuộc đối tượng chịu thuế GTGT nhằm đảm bảo cho quá trình luân chuyển khấu trừ thuế GTGT được đồng bộ, thống nhất
Tuy nhiên, trong từng thời kỳ nhất định, Nhà nước cũng cần phải thực hiện một số chính sách kinh tế xã hội nhất định uư tiên đối với một số hàng hoá phục vụ nhu cầu thiết yếu của các tầng lớp dân cư, chính sách đối với người có thu nhập thấp, chính sách khuyến khích đầu tư phát triển sản xuất, chính sách quốc phòng, an ninh, tính hiệu quả trong quản lý thuế và một số chính sách khác.v.v. Do vậy, ngoài các sản phẩm không được coi là hàng hoá, các hàng hoá tiêu dùng ngoài Việt Nam là các đối tượng không chịu thuế GTGT, tại Điều 4 Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT còn quy định một số hàng hoá, dịch vụ khác (28 nhóm mặt hàng) cũng thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
Các hàng hóa dịch vụ không chịu thuế GTGT thì không được khấu trừ thuế đầu vào. Đây là điểm phân biệt với trường hợp thuế suất 0%, được khấu trừ thuế VAT đầu vào.
Mình viết thế này bạn đã hiểu được vấn đề chưa?

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Có khác nhau chứ bạn, nếu không thì đặt ra làm gì :)
Theo mình được học thì:
- Thuế suất 0%: nghĩa là thuế đầu ra = 0. Như vậy phần thuế đầu vào vẫn được khấu trừ.
- Không chịu thuế: không phải nộp thuế đầu ra, do đó cũng không được khấu trừ đầu vào.
=> Vậy khác nhau giữa 2 trường hợp này là ở chỗ thuế đầu vào có được khấu trừ hay không.

Mình nghĩ đây cũng là 1 điểm hết sức quan trong đấy.
- Nếu hàng hóa không chịu thuế mà DN viết HĐ đầu ra là hàng chịu thuế thì đơn vị nhận HĐ đó không được khấu trừ thuế đầu vào, còn đơn vị xuất HĐ sẽ bị bóc tách chi phí mua vào.

H

handheldvn

Guest
19/11/06
26
0
0
Ha Noi
Cảm ơn các bạn, đặc biệt bạn latrang267 và namvan đã giải thích khá đầy đủ và dễ hiểu.
Cho mình hỏi thêm là có trường hợp nào và loại hàng nào mà thuế VAT đầu vào và ra đều là 0% hay không? Trong trường hợp đó thì khác gì mặt hàng không chịu thuế VAT? Các bạn giải thích thêm cho mình với nhé.

T

thanhhung

LQT
Cảm ơn các bạn, đặc biệt bạn latrang267 và namvan đã giải thích khá đầy đủ và dễ hiểu.
Cho mình hỏi thêm là có trường hợp nào và loại hàng nào mà thuế VAT đầu vào và ra đều là 0% hay không? Trong trường hợp đó thì khác gì mặt hàng không chịu thuế VAT? Các bạn giải thích thêm cho mình với nhé.
Bạn xem điểm 1, mục II Phần B Thông tư 32/2007/TT-BTC

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA