Hàng nhập khẩu quên kê khai

• Thread starter ketoankinhcan
  • Ngày gửi
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Các a/c cho em hỏi chút. Do em mới vào nên ko lắm rõ các lô hàng tháng 9 vừa qua Cty nhập mấy lần. Nhưng khi em làm BC thuế xong xuôi, & tiến hành làm SS thì em phát hiện 01 giấy nộp tiền của TKHQ em thiếu trong tháng 9 ko báo cáo (vì TK này ko có trong Cty mà bên Cty làm DV hải quan giữ). Vậy giá trị hàng đó em có thể kê khai vào T9 này, còn phần thuế sang tháng 10 em báo cáo được ko ạ. Em đang thắc mắc, nên ko chắc chắn hạch toán vào đâu.
Mong a/c chỉ em!
Còn vấn đề này nữa, khi xuất HĐ, giám đốc ra ngoài cty có thể đóng dấu treo ko, vì KT cũ của Cty này nói đóng dấu treo ko sao. Nhưng em thấy ko ổn nên cũng đang phân vân ko biết có được k, mà nếu được thì về mặt pháp lý Cty có phải thể hiện giấy tờ gì ko ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Các a/c cho em hỏi chút. Do em mới vào nên ko lắm rõ các lô hàng tháng 9 vừa qua Cty nhập mấy lần. Nhưng khi em làm BC thuế xong xuôi, & tiến hành làm SS thì em phát hiện 01 giấy nộp tiền của TKHQ em thiếu trong tháng 9 ko báo cáo (vì TK này ko có trong Cty mà bên Cty làm DV hải quan giữ). Vậy giá trị hàng đó em có thể kê khai vào T9 này, còn phần thuế sang tháng 10 em báo cáo được ko ạ. Em đang thắc mắc, nên ko chắc chắn hạch toán vào đâu.

em nói rõ hơn là Cty dịch vụ kia đứng lên mở tờ khai theo Hợp đồng uỷ thác hay là ntn?

Còn vấn đề này nữa, khi xuất HĐ, giám đốc ra ngoài cty có thể đóng dấu treo ko, vì KT cũ của Cty này nói đóng dấu treo ko sao. Nhưng em thấy ko ổn nên cũng đang phân vân ko biết có được k, mà nếu được thì về mặt pháp lý Cty có phải thể hiện giấy tờ gì ko ?-----
Cái này thì tất nhiên là được rồi. nhớ đóng vào góc trên phía bên trái nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Ko phải đâu a Lucky. Hàng này bên em nhập trực tiếp, & người làm hồ sơ HQ cho Cty em là thành viên trong Cty, nhưng ko hiểu sao lại " thích" cầm TKHQ đi " chạy nhảy", ko nộp lại cho KT nên em mới bỏ xót lô hàng đó. T9 này em phải làm sao anh?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Các a/c cho em hỏi chút. Do em mới vào nên ko lắm rõ các lô hàng tháng 9 vừa qua Cty nhập mấy lần. Nhưng khi em làm BC thuế xong xuôi, & tiến hành làm SS thì em phát hiện 01 giấy nộp tiền của TKHQ em thiếu trong tháng 9 ko báo cáo (vì TK này ko có trong Cty mà bên Cty làm DV hải quan giữ). Vậy giá trị hàng đó em có thể kê khai vào T9 này, còn phần thuế sang tháng 10 em báo cáo được ko ạ.Em đang thắc mắc, nên ko chắc chắn hạch toán vào đâu.
Mong a/c chỉ em!

Thuế này là thuế gì ? TGTGT hàng nhập khẩu hay TNK
Mà thuế nào thì câu trả lời vẫn là ĐƯỢC

Còn vấn đề này nữa, khi xuất HĐ, giám đốc ra ngoài cty có thể đóng dấu treo ko, vì KT cũ của Cty này nói đóng dấu treo ko sao. Nhưng em thấy ko ổn nên cũng đang phân vân ko biết có được k, mà nếu được thì về mặt pháp lý Cty có phải thể hiện giấy tờ gì ko ?

Bạn xem trích dẫn sau để biết nên làm thế nào:
Trường hợp mẫu hóa đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể ủy quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hóa đơn cho khách hàng. Việc ủy quyền người ký duyệt hóa đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hóa đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hóa đơn
Trích Thông tư 120/2002/TT-BTC

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ko phải đâu a Lucky. Hàng này bên em nhập trực tiếp, & người làm hồ sơ HQ cho Cty em là thành viên trong Cty, nhưng ko hiểu sao lại " thích" cầm TKHQ đi " chạy nhảy", ko nộp lại cho KT nên em mới bỏ xót lô hàng đó. T9 này em phải làm sao anh?
Tháng 9 chưa kê khai thì khi nhận được TKHQ cho số hàng đó vào tháng 10 thì kê khai trong tháng 10 bình thường. Bên mình thỉnh thoảng cũng xảy ra trường hợp tương tự không sao cả ban.
Thân!

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Hàng nhập khẩu quân kê khai

Em cảm ơn mọi người nhiều nha!
Còn vấn đề này nữa, xin mọi người kiểm tra dùm em có đúng ko.
- Về cái khoản thuế TNDN đó a/c: Tại Cty em mới thành lập từ quí II năm vừa rồi, Quí II bên em đã tạm nộp thuế 1.400.000đ cho 2 quí, em đk như sau:
- Bút toán trong quí II:
1/ N3334/C1111=1.400.000 đ
2/ Cuối quí II xác định chi phí thuế TNDN hiện hành: N8211/C3334= 700.000đ
Do quí II lỗ nên: N3334/C8211= 700.000đ
- Bút toán trong quí III:
Vì quí III cũng lỗ, nên: N8211/C3334=700.000đ
và N3334/C8211= 700.000đ
Nhưng em thấy nếu đk như thế thì quí III em thấy nó "vô duyên" làm sao ý. Ko biết có đúng ko. Mong a/c hướng dẫn em với!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
em vẫn phải kê khai giá trị HH theo TKHQ vào tháng 9. còn phần thuế thì em kê khai bổ sung vào tháng 10 theo mẫu TT60 nhé!
Chúc thành công!
Trân trọng!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Em cảm ơn mọi người nhiều nha!
Còn vấn đề này nữa, xin mọi người kiểm tra dùm em có đúng ko.
- Về cái khoản thuế TNDN đó a/c: Tại Cty em mới thành lập từ quí II năm vừa rồi, Quí II bên em đã tạm nộp thuế 1.400.000đ cho 2 quí, em đk như sau:
- Bút toán trong quí II:
1/ N3334/C1111=1.400.000 đ
2/ Cuối quí II xác định chi phí thuế TNDN hiện hành: N8211/C3334= 700.000đ
Do quí II lỗ nên: N3334/C8211= 700.000đ
- Bút toán trong quí III:
Vì quí III cũng lỗ, nên: N8211/C3334=700.000đ
và N3334/C8211= 700.000đ
Nhưng em thấy nếu đk như thế thì quí III em thấy nó "vô duyên" làm sao ý. Ko biết có đúng ko. Mong a/c hướng dẫn em với!
------
em chuyển nội dung này sang chủ đề Thuế TNDN để mọi người giúp em nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA