Mỗi tuần một chuyên đề

Nguyên tắc đánh số hiệu chứng từ

• Thread starter NEO
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Trong hình thức " Chứng từ ghi sổ". Việc đánh số hiệu chứng từ ghi sổ phải theo nguyên tắc nào? hay đánh theo số thứ tự thông thường
Lần đầu làm theo hình thức gặp nhiều khó khăn trong việc tạo các bảng biểu báo cáo. Nhờ anh chị và các bạn hướng dẫn giúp.
Cám ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Mình thì không làm theo hình thức chứng từ ghi sổ, nhưng theo mình dù làm cách nào thì việc đánh số chứng từ do chính người làm kế toán lập ra để theo dõi quản lý chứng từ một cách dễ dàng và hiệu quả nhất, và phải tuân thủ là số liên tiếp từ nhỏ đến lớn!!!

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Không ai chỉ giúp em sao??. Em làm nhật ký chung quen rồi, giờ chuyển sang Chứng từ ghi sổ nên cảm thấy khó khăn quá

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Không ai chỉ giúp em sao??. Em làm nhật ký chung quen rồi, giờ chuyển sang Chứng từ ghi sổ nên cảm thấy khó khăn quá

làm theo CTGS là rất dễ bị trùng tài khoản nên khi làm bạn phải lưu ý và test lại, còn việc đánh số chứng từ ghi sổ thì bạn làm sao cho dễ quản lý là được, Mình thường làm như sau: khi làm xong All CTGS, sắp xếp theo thứ tự Tài khoản từ nhỏ đến lớn và đánh số từ lớn đến nhỏ. VD: TK111 có 3 trang, TK112 có 4 trang thì sẽ đánh só6 như sau 0101,0101,0301 =>0701 trong đó số cái phần màu đỏ là tháng, 01->03 là của 111, 04->07 là 112 ...

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Trong hình thức " Chứng từ ghi sổ". Việc đánh số hiệu chứng từ ghi sổ phải theo nguyên tắc nào? hay đánh theo số thứ tự thông thường
Lần đầu làm theo hình thức gặp nhiều khó khăn trong việc tạo các bảng biểu báo cáo. Nhờ anh chị và các bạn hướng dẫn giúp.
Cám ơn mọi người nhiều.

Tôi thì thường lập xong toàn bộ CTGS của cả tháng rôi bắt đầu đánh số từ 01/1;02/1...20/1phần số 1 mầu đỏ là tháng lập chứng từ, đánh như thế này để tránh trùng lặp giữa các tháng ,không bị nhầm khi lên sổ.Còn ở một số DN tôi lại thấy có cách đánh số khác : VD : 001/2007;002/2007...số (2007) là năm lập chứng từ , và đánh từ 01 đến hết số CTGS của cả năm không phân biệt tháng. Bạn tham khảo để làm nhé!

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Vâng, Cám ơn kinh nghiệm của bác Kidmandang và bác Thong_xanh2003. Rất đáng tham khảo ạ.
Thêm một câu hỏi nữa(đã tham khảo toàn bộ topic tương tự về hình thức "CTGS" rồi, nhưng em vẫn bị mù hai bác ơi).
Ví dụ: 1 tháng em sẽ có nhiều khoản thu và nhiều khoản chi 111. Như vậy, Tổng hợp chứng từ cùng loại cho TK 111 trên chứng từ ghi sổ thì sẽ có 2 CTGS( gồm 1 liệt kê trên cho CTGS cho loại NỢ 111, và 1 liệt kê trên CTGS cho loại CÓ 111).
Ặc ặc như thế thì mỗi tài khoản phải in 2 lần(1 lần cho laọi NO, 1 cho loại CO; càng nhiều tài khoản càng chết sớm)
Hức hức thế thì chắc die quá(Hy vọng là em hiểu sai)
Các anh giành chút thời gian nữa trả lời giúp em. Em vẫn đang rối dù đã tham khảo. Hức, đầu óc tệ wá.

V

vuthanh_vt3

Guest
6/3/07
20
0
0
40
37 tuy hoa
mong đồng chí hiểu.

mình cũng đang làm chứng từ ghi sổ nè. minh tháy đơn giản ma co gì dâu ma khó.
VD: khi mua hàng hóa về thì lập bảng kê chứng từ hàng hóa mua về. dánh số 01
khi xuất hàng hóa cuối tháng tập trung hóa đơn lại lập chứng từ xuất hàng hóa . đánh số 02
.... rồi bảng kê Ct Thu . đánh số 03
.. bảng kê CT Chi .đánh số 04
,,,
song hết rồi sau đó liệt kê tất cả các tK vào sổ chứn từ theo từng TK thế thôi. Hi vọng bạn hiểu ..

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Vâng, Cám ơn kinh nghiệm của bác Kidmandang và bác Thong_xanh2003. Rất đáng tham khảo ạ.
Thêm một câu hỏi nữa(đã tham khảo toàn bộ topic tương tự về hình thức "CTGS" rồi, nhưng em vẫn bị mù hai bác ơi).
Ví dụ: 1 tháng em sẽ có nhiều khoản thu và nhiều khoản chi 111. Như vậy, Tổng hợp chứng từ cùng loại cho TK 111 trên chứng từ ghi sổ thì sẽ có 2 CTGS( gồm 1 liệt kê trên cho CTGS cho loại NỢ 111, và 1 liệt kê trên CTGS cho loại CÓ 111).
Ặc ặc như thế thì mỗi tài khoản phải in 2 lần(1 lần cho laọi NO, 1 cho loại CO; càng nhiều tài khoản càng chết sớm)
Hức hức thế thì chắc die quá(Hy vọng là em hiểu sai)
Các anh giành chút thời gian nữa trả lời giúp em. Em vẫn đang rối dù đã tham khảo. Hức, đầu óc tệ wá.
Tôi thường sử dụng bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại, hàng ngày tôi cập nhật và cuối tháng lấy sổ tổng để lập CTGS.Như vậy số CTGS trong tháng cũng không nhiều lắm.VD: Toàn bộ phiếu thu (N-TK111) bạn tập hợp hết vào 1 bảng THCTG cùng loại-->vào 1 CTGS số 01/9;Toàn bộ phiếu chi (C_TK111 bạn vào 1 BTHCTG cùng loại-->vào CTGS số 02/9...Thực tế các bảng tổng hợp CTG cùng loại gần như các bảng kê chứng từ nên bạn có thể cập nhật hàng ngày được.Các bút toán lẻ hoặc kết chuyển thì bắt buộc bạn phải lập riêng 1 CTGS rồi. Chúc bạn thành công.

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Tôi thường sử dụng bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại, hàng ngày tôi cập nhật và cuối tháng lấy sổ tổng để lập CTGS.Như vậy số CTGS trong tháng cũng không nhiều lắm.VD: Toàn bộ phiếu thu (N-TK111) bạn tập hợp hết vào 1 bảng THCTG cùng loại-->vào 1 CTGS số 01/9;Toàn bộ phiếu chi (C_TK111 bạn vào 1 BTHCTG cùng loại-->vào CTGS số 02/9...Thực tế các bảng tổng hợp CTG cùng loại gần như các bảng kê chứng từ nên bạn có thể cập nhật hàng ngày được.Các bút toán lẻ hoặc kết chuyển thì bắt buộc bạn phải lập riêng 1 CTGS rồi. Chúc bạn thành công.

Em tưởng tượng thì vẫn thấy nó nhiều bác ạ, để em bắt tay làm xem nó tới đâu. Cám ơn sự hướng dẫn tận tình của bác.
Cái vụ DataSelector của Bác, mà bác Gởi bên GiaiPhapexcel thì em thấy hình như nó còn thiếu Bảng Name gốc thì phải để em xem lại đã. Em chưa coi kỹ lỗi trong file của bác.

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC

Em tưởng tượng thì vẫn thấy nó nhiều bác ạ, để em bắt tay làm xem nó tới đâu. Cám ơn sự hướng dẫn tận tình của bác. (Vẩn còn rối :bigok:)
P/s: Cái vụ DataSelector của Bác, mà bác Gởi bên GiaiPhapexcel thì em thấy hình như nó còn thiếu Bảng Name gốc, do đó Bác phải tạo ra một bảng Name để đưa vào đó vào Listbox trên Form,để em xem lại đã. Em chưa coi kỹ lỗi trong file của bác. Nếu chưa có ai sửa file cho Bác thì em sẽ giúp Bác :bigok:. Mong bác chỉ giáo thêm

Sửa lần cuối:
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Em tưởng tượng thì vẫn thấy nó nhiều bác ạ, để em bắt tay làm xem nó tới đâu. Cám ơn sự hướng dẫn tận tình của bác. (Vẩn còn rối :bigok:)
P/s: Cái vụ DataSelector của Bác, mà bác Gởi bên GiaiPhapexcel thì em thấy hình như nó còn thiếu Bảng Name gốc, do đó Bác phải tạo ra một bảng Name để đưa vào đó vào Listbox trên Form,để em xem lại đã. Em chưa coi kỹ lỗi trong file của bác. Nếu chưa có ai sửa file cho Bác thì em sẽ giúp Bác :bigok:. Mong bác chỉ giáo thêm

Không nhiều đâu, làm thế này rất hay và tiết kiệm thời gian lại tránh được nhầm nữa. Tôi gửi cho bạn mẫu BTHCTG cùng loại tôi làm cho N-TK111.Ở đay tôi định khoản tắt ko qua TK131 vì bán hàng thu tiền mặt ngay .Bạn tham khảo xem có áp dụng được không?

Đính kèm

• Mau BTHCTGCL.rar
    3.7 KB · Lượt xem: 526
Sửa lần cuối:
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Bạn có thể loại ra các tài khoản trùng lập: VD đối với định khoản N111/C131 thì khi đã lên CTGS 111 rồi thì ko cần lên cho CTGS TK131 nữa => vì vậy khi làm CTGS tôi thường làm từ TK111=>911, tuy nhiên như đã nói ở trên, làm như vậy rất dễ bị trùng nếu ko cẩn thận => bạn cần kiểm tra so sánh số liệu trên bảng CDSPS của 1 TK trong kỳ lập phải bằng số liệu trong CTGS(ko tốn nhiều thời gian đâu).:bigok:

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Đúng như kidmadang nói, bạn nên làm bảng CDSPS cho từng tháng luôn để có thể kiểm tra ngay phát sinh của từng tài khoản,nếu thấy không cân bạn phải xem lại ngay chứng từ và bảng tổng hợp của tài khoản đó để điều chỉnh.

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Một lần nữa cám ơn Bác Thong_xanh2003 và bác kidmandang rất nhiều.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA