Ghi nhận doanh thu nhưng không xuất hóa đơn

• Thread starter hồngtrường
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Xin các bác cho hỏi trường hợp sau.
Trong năm 2006 Công ty có cung cấp dịch vụ nhưng kế toán không viết hóa đơn vì cho rằng dịch vụ này không chịu thuế GTGT nên không ảnh hưởng đến thuế phải nộp vào ngân sách nhà nước (cũng có thể do kế toán thiếu kinh nghiệm). Phần doanh thu đã hạch toán kê khai đầy đủ
Như vậy, Công ty có cần phải lập hóa đơn GTGT bổ sung cho phần doanh thu này không và cách lập như thế nào ??
Nếu lập hóa đơn vào thời điểm này thì vi phạm vào thời điểm xuất hóa đơn ==> Vậy hình thức xử lý vi phạm hành chính này được qui định cụ thể ở đâu vì tôi tìm trong ND89 và PL44 vẫn không thấy (có thể là tôi chưa hiểu 2 văn bản này)
(P/s Đây là trường hợp tôi tự phát hiện và muốn điều chỉnh chứ chưa có em thuế nào phát hiện)

Xin các bác cho ý kiến gấp gấp ạ. Xin cám ơn nhiều nhiều

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Trong năm 2006 Công ty có cung cấp dịch vụ nhưng kế toán không viết hóa đơn vì cho rằng dịch vụ này không chịu thuế GTGT nên không ảnh hưởng đến thuế phải nộp vào ngân sách nhà nước (cũng có thể do kế toán thiếu kinh nghiệm). Phần doanh thu đã hạch toán kê khai đầy đủ=> Căn cứ Điều 19 + 21 Luật kế toán, khoản 1 Điều 9 Nghị định 89 : phải lập hóa đơn (chứng từ kế toán) khi phát sinh các nghiệp vụ kinh tế, tài chính => Cty đã vi phạm tại điểm này. Không xuất hóa đơn thì hạch toán kê khai đây đủ là thế nào vậy Trường?

Như vậy, Công ty có cần phải lập hóa đơn GTGT bổ sung cho phần doanh thu này không và cách lập như thế nào ??
Nếu lập hóa đơn vào thời điểm này thì vi phạm vào thời điểm xuất hóa đơn ==> Vậy hình thức xử lý vi phạm hành chính này được qui định cụ thể ở đâu vì tôi tìm trong ND89 và PL44 vẫn không thấy (có thể là tôi chưa hiểu 2 văn bản này)
(P/s Đây là trường hợp tôi tự phát hiện và muốn điều chỉnh chứ chưa có em thuế nào phát hiện) => Pháp lệnh 44 không nói cụ thể đến vấn đề cụ thể này, nhưng tất cả các Điều, khoản xử phạt VPHC trong Nghị định đều xoay quanh Pháp lệnh, không được trái lại cách xử phạt. Nếu lập hóa đơn vào thời điểm này để bổ sung cho năm 2006 sẽ ảnh hưởng đến quyết toán 2006. Nếu có xử phạt VPHC thì chỉ có xử về nộp điều chỉnh quyết toán chậm (cái này thì em xem ở 98). Nếu chưa phát hiện, tự điều chỉnh thì em cứ tính ngày chậm nộp rồi nhân với 0.05%. Còn nếu như kết quả quyết toán lỗ thì khỏi nộp.

Xin các bác cho ý kiến gấp gấp ạ. Xin cám ơn nhiều nhiều=> anh không tin là em không biết chuyện này, đâu lẽ nào HT lại như thế?:wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
=> Căn cứ Điều 19 + 21 Luật kế toán, khoản 1 Điều 9 Nghị định 89 : phải lập hóa đơn (chứng từ kế toán) khi phát sinh các nghiệp vụ kinh tế, tài chính => Cty đã vi phạm tại điểm này. Không xuất hóa đơn thì hạch toán kê khai đây đủ là thế nào vậy Trường?
Dạ thưa anh cái này không phải em làm mà em phát hiện ạ
Còn hạch toán thì vẫn hạch toán ghi nhận doanh thu theo phiếu thu và hợp đồng ( cái này tạm được mà anh) ==> Mà thật ra thì việc này cũng đã xảy ra rồi
=> Pháp lệnh 44 không nói cụ thể đến vấn đề cụ thể này, nhưng tất cả các Điều, khoản xử phạt VPHC trong Nghị định đều xoay quanh Pháp lệnh, không được trái lại cách xử phạt. Nếu lập hóa đơn vào thời điểm này để bổ sung cho năm 2006 sẽ ảnh hưởng đến quyết toán 2006. Nếu có xử phạt VPHC thì chỉ có xử về nộp điều chỉnh quyết toán chậm (cái này thì em xem ở 98). Nếu chưa phát hiện, tự điều chỉnh thì em cứ tính ngày chậm nộp rồi nhân với 0.05%. Còn nếu như kết quả quyết toán lỗ thì khỏi nộp.

Phạt nộp chậm cái gì vậy anh. Quyết toán 2006 có thay đổi tí nào đâu anh. Nó là hóa đơn dịch vụ không chịu thuế thì ảnh hưởng gì đến hòa bình của cái quyết toán năm 2006 đâu anh

anh không tin là em không biết chuyện này, đâu lẽ nào HT lại như thế?:wall:
Vấn đề chính là ở đây đó anh.

Vậy là anh vẫn chưa đưa ra cho em câu trả lời cụ thể về mức phạt đối với việc vi phạm thời hạn xuất hóa đơn
Vì sao em đang muốn biết cái mức cụ thể này (vì em đang muốn điều chuyển hình thức ........... hehehhe )
Và em cũng nói thêm cho rõ là quyết toán 2006 không bị ảnh hưởng gì hết nhá anh
Kính mong anh và các bác hướng dẫn thêm ạ

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Dạ thưa anh cái này không phải em làm mà em phát hiện ạ
Còn hạch toán thì vẫn hạch toán theo phiếu thu và hợp đồng ( cái này tạm được mà anh)

Hạch toán kiểu em nói thì kê khai thuế thế nào vậy? Chưa hiểu rõ chỗ này.

Phạt nộp chậm cái gì vậy anh. Quyết toán 2006 có thay đổi tí nào đâu anh. Nó là hóa đơn dịch vụ không chịu thuế thì ảnh hưởng gì đến hòa bình của cái quyết toán năm 2006 đâu anh

Hóa đơn dịch vụ không chịu thuế??? GTGT thì không nói, vậy TNDN miễn luôn ah? TNDN làm sao không ảnh hưởng đến quyết toán chứ.

Vấn đề chính là ở đây đó anh.

Vậy là anh vẫn chưa đưa ra cho em câu trả lời cụ thể về mức phạt đối với việc vi phạm thời hạn xuất hóa đơn
Và em cũng nói thêm cho rõ là quyết toán 2006 không bị ảnh hưởng gì hết nhá anh
Kính mong anh và các bác hướng dẫn thêm ạ

Cơ quan thuế không phát hiện ra thì làm phạt em đây. Nếu như "được" cơ quan thuế triệu tập về vấn đề này thì em cứ lấy Điều 7 khoản 3 Nghị định 185 hoặc khoản 2 Điều 14 Nghị định 89 (tùy tình huống, nếu dẫn đến trốn thuế thì 89, không trốn thì 185) ra xem thì sẽ biết mức phạt.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Trường hợp của anh, nếu không xuất hoá đơn ghi nhận doanh thu==>điều này ảnh hưởng đến thu nhập chịu thuế anh Trường ạ?=>Thuế TNDN??anh nghĩ sao về điều này?Còn nữa là thực tế hàng trong kho đã hết nhưng trên chứng từ thì tồn ảo,???

Sửa lần cuối:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Hạch toán kiểu em nói thì kê khai thuế thế nào vậy? Chưa hiểu rõ chỗ này.
Trời ơi có thuế đâu mà kê khai hả anh.

tiger2774 nói:
Hóa đơn dịch vụ không chịu thuế??? GTGT thì không nói, vậy TNDN miễn luôn ah? TNDN làm sao không ảnh hưởng đến quyết toán chứ
Ảnh hưởng gì vậy anh. Doanh thu tăng ==> Thuế TNDN tăng có gì mà không quyết toán được đây

tiger2774 nói:
Cơ quan thuế không phát hiện ra thì làm phạt em đây. Nếu như "được" cơ quan thuế triệu tập về vấn đề này thì em cứ lấy Điều 7 khoản 3 Nghị định 185 hoặc khoản 2 Điều 14 Nghị định 89 (tùy tình huống, nếu dẫn đến trốn thuế thì 89, không trốn thì 185) ra xem thì sẽ biết mức phạt.

Anh chưa chịu hiểu ý em hay anh không chịu hiểu đây trời.
Thôi nói huỵch toẹt vấn đề với anh luôn nè.
Vấn đề là nếu em để nguyên thì em sẽ bị dích cái điều 14 của 89/2002 nên em muốn xuất hóa đơn để né thằng này. vậy thì trong trường hợp này thì thời điểm xuất hóa đơn có nhẹ nhàng hơn cái 14 của 89 hay là không vậy anh hehehhe
Cho em ý kiến nào :bigok:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Trường hợp của anh, nếu không xuất hoá đơn ghi nhận doanh thu==>điều này ảnh hưởng đến thu nhập chịu thuế anh Trường ạ?=>Thuế TNDN??anh nghĩ sao về điều này?Còn nữa là thực tế hàng trong kho đã hết nhưng trên chứng từ thì tồn ảo,???

Táo ơi kế toán không xuất hóa đơn nhưng kế toán dựa vào phiếu thu và hợp đồng để ghi nhận doanh thu đàng hoàng mà.
Còn đây là doanh thu dịch vụ chứ không phải là mua bán hàng hóa nên không ảnh hưởng gì đến cái kho đâu em

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Trời ơi có thuế đâu mà kê khai hả anh.=> chẵng lẽ không có thuế GTGT thì không kê khai sao?

Ảnh hưởng gì vậy anh. Doanh thu tăng ==> Thuế TNDN tăng có gì mà không quyết toán được đây=> ví dụ doanh số của hóa đơn chưa xuất năm 2006 là 10.000.000, thuế TNDN của hắn sẽ là 2.800.000, nếu em không xuất năm 2006 thì có phải số thuế TNDN cuối năm quyết toán em sẽ không nộp 2.800.000, đúng chưa? Vậy thì năm nay em xuất hóa đơn cho cái dịch vụ đó thì có ảnh hưỡng đến quyết toán 2006 không?

Anh chưa chịu hiểu ý em hay anh không chịu hiểu đây trời.
Thôi nói huỵch toẹt vấn đề với anh luôn nè.
Vấn đề là nếu em để nguyên thì em sẽ bị dích cái điều 14 của 89/2002 nên em muốn xuất hóa đơn để né thằng này. vậy thì trong trường hợp này thì thời điểm xuất hóa đơn có nhẹ nhàng hơn cái 14 của 89 hay là không vậy anh hehehhe
Cho em ý kiến nào :bigok:=> nếu không muốn dính vô điều 14 thì tự giác xuất hóa đơn cho phần dịch vụ bỏ quên lâu ngày đó đi, và tự tính xem mình có bị phạt nộp chậm tiền thuế TNDN hay không?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
=> chẵng lẽ không có thuế GTGT thì không kê khai sao?
Đúng vậy. không kê khai gì hết vì không chịu thuế thì có kê khai cũng zậy nên không kê ==> Cái này kế toán cũ làm như thế :bigok:

tiger2774 nói:
ví dụ doanh số của hóa đơn chưa xuất năm 2006 là 10.000.000, thuế TNDN của hắn sẽ là 2.800.000, nếu em không xuất năm 2006 thì có phải số thuế TNDN cuối năm quyết toán em sẽ không nộp 2.800.000, đúng chưa? Vậy thì năm nay em xuất hóa đơn cho cái dịch vụ đó thì có ảnh hưỡng đến quyết toán 2006 không?

Có gì ảnh hưởng đâu. Mà anh cho em cái ví dụ chẳng ăn nhập gì hết.
Em khẳng định với anh là em đã đóng cái phần thuế TNDN cho cái doanh thu này rồi. Đóng rồi anh nhá, nói thế chắc anh hiểu ý em

tiger2774 nói:
nếu không muốn dính vô điều 14 thì tự giác xuất hóa đơn cho phần dịch vụ bỏ quên lâu ngày đó đi, và tự tính xem mình có bị phạt nộp chậm tiền thuế TNDN hay không?

Em cũng bó tay anh luôn, em đã nói là em không muốn dính cái 14 này nhưng em lại khẳng định với anh lần nữa là cái phần thuế TNDN của em là ổn rồi, anh không cần để ý đến nó làm gì cho lạc vấn đề
Vấn để ở đây là theo em được biết thì chẳng có cái qui định cụ thể nào về vấn đề phạt hành chính về thời điểm xuầt hóa đơn. Chính vì vậy em muốn điều chuyển từ 14 qua bên nó thì liệu có ổn hay không và theo anh thì có cái vi phạm HC cụ thể về thời hạn xuất hóa đơn hay không ?
Phù mệt thiệt

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thời điểm xuất hóa đơn đã qua mặt khác đã kê khai doanh thu và quyết toán cho năm 2006 rồi vậy bạn định xuất hóa đơn để làm gì? cho rắc rối. Hạch toán trên cơ sở hợp đồng và phiếu thu là được rồi.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Trong năm 2006 Công ty có cung cấp dịch vụ nhưng kế toán không viết hóa đơn vì cho rằng dịch vụ này không chịu thuế GTGT nên không ảnh hưởng đến thuế phải nộp vào ngân sách nhà nước (cũng có thể do kế toán thiếu kinh nghiệm). Phần doanh thu đã hạch toán kê khai đầy đủ
(P/s Đây là trường hợp tôi tự phát hiện và muốn điều chỉnh chứ chưa có em thuế nào phát hiện)
Theo quan điểm của mình:
Vì là doanh thu này là doanh thu không chịu thuế GTGT cho nên kế toán một số nơi hay không thực hiện viết hóa đơn. Tuy nhiên kế toán vẫn hạch toán vào doanh thu ( Căn cứ theo phiếu thu tiền và hợp đồng) nên không ảnh hưởng gì tới các khoản thuế phải nộp NSNN. Thuế TNDN cũng không ảnh hưởng vì đã hạch toán doanh thu rồi. Thuế GTGT cũng sẽ ko ảnh hưởng vì dịch vụ không chịu thuế GTGT.
Mục đích của ngành thuế yêu cầu khi cung cấp hàng hóa và dịch vụ là phải xuất kèm hóa đơn để cho các DN không trốn được doanh thu nên mới có các quy định sử phạt.
Nhưng vì đây là do sơ suất của kế toán chưa viết hóa đơn nhưng vẫn ghi nhận doanh thu. Phiếu thu cũng là phiếu hợp lệ trong quản lý thuế mà nên có thể trường hợp này sẽ không bị phạt đâu.
Còn nếu mà vì câu chữ trong văn bản bắt buộc phải xuất hóa đơn cho trường hợp này thì bây giờ sẽ xuất hóa đơn và ghi chú là xuất theo hợp đồng ngày tháng năm .
Chỉ có điều cuối năm lưu ý là doanh thu của hóa đơn này đã tính vào doanh thu năm 2006 rồi sẽ ko tính vào doanh thu năm nay nữa mà thôi.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Đúng vậy. không kê khai gì hết vì không chịu thuế thì có kê khai cũng zậy nên không kê ==> Cái này kế toán cũ làm như thế :bigok:

Có gì ảnh hưởng đâu. Mà anh cho em cái ví dụ chẳng ăn nhập gì hết.
Em khẳng định với anh là em đã đóng cái phần thuế TNDN cho cái doanh thu này rồi. Đóng rồi anh nhá, nói thế chắc anh hiểu ý em

Em cũng bó tay anh luôn, em đã nói là em không muốn dính cái 14 này nhưng em lại khẳng định với anh lần nữa là cái phần thuế TNDN của em là ổn rồi, anh không cần để ý đến nó làm gì cho lạc vấn đề
Vấn để ở đây là theo em được biết thì chẳng có cái qui định cụ thể nào về vấn đề phạt hành chính về thời điểm xuầt hóa đơn. Chính vì vậy em muốn điều chuyển từ 14 qua bên nó thì liệu có ổn hay không và theo anh thì có cái vi phạm HC cụ thể về thời hạn xuất hóa đơn hay không ?
Phù mệt thiệt

- Cứ cho là em đã nộp phần TNDN của phần cung cấp dịch vụ đó rồi. Bi giờ muốn xuất hóa đơn cho phần đó thì em có thấy nó trái khuấy lắm không?

- Anh đặt trường hợp thế này: khi em xuất tờ hóa đơn ngày hôm nay cho doanh thu năm 2006, qua tháng báo cáo, cơ quan thuế hỏi em tại sao lúc thời điểm đó em không xuất (phần TNDN thì em giải thích được rồi nha), khi đó người ta lập biên bản cho hành vi không lập chứng từ kế toán theo quy định thì em nghĩ thế nào?

- Mà tại sao em cứ khăng khăng đòi xuất hóa đơn thế? Hành vi này nếu bị lập biên bản thì không theo Điều 14 nữa, nó sẽ áp dụng Điều 7-185. Vi phạm HC cụ thể về thời hạn xuất hóa đơn thì không có như em nói, nó chỉ dành cho ghi lùi ngày, cái này của em là không lập chứng từ kế toán theo quy định

To thd6578Bong05: vậy chúng ta mua hóa đơn để làm gì vậy các bạn? Hóa đơn chẵng lẽ chỉ để sử dụng cho trường hợp có thuế GTGT thôi sao?

C

cabasa

Cao cấp
Em thấy trong ND89/2002 có quy định thế này:
Điều 14. Đối với hành vi vi phạm về sử dụng hóa đơn
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi không lập hóa dơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, trừ các trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định không phải lập hóa đơn
Trong nghị định 185/2004:
Điều 7. Vi phạm quy định về chứng từ kế toán
3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
d) Bán hàng hoá hoặc cung cấp dịch vụ không lập hoá đơn bán hàng theo quy định;
Vậy anh đã vi phạm 2 nghị định trên.
Sorry anh Tiger vì post xong mới thấy ý của em bị trùng ý của anh!

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
To thd6578Bong05: vậy chúng ta mua hóa đơn để làm gì vậy các bạn? Hóa đơn chẵng lẽ chỉ để sử dụng cho trường hợp có thuế GTGT thôi sao?
Đây là trường hợp sơ suất của kế toán. Như trên mình đã nói mục đích của thuế yêu cầu DN khi cung cấp hàng hóa dịch vụ phải xuất hóa đơn nhằm quản lý các doanh nghiệp không trốn doanh thu. Nhưng vì đây DN vẫn ghi nhận doanh thu cơ mà, chỉ là sơ suất chưa viết hóa đơn mà thôi. Các nghĩa vụ về thuế DN vẫn thực hiện đầy đủ cơ mà.
Còn nếu chẻ ra theo từng câu chữ trong luật mà hiểu máy móc theo luật thì mình dám chắc 100% các DN chẳng DN nào dám nói chúng tôi ko làm sai luật cả.

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
""Trong năm 2006 Công ty có cung cấp dịch vụ nhưng kế toán không viết hóa đơn vì cho rằng dịch vụ này không chịu thuế GTGT nên không ảnh hưởng đến thuế phải nộp vào ngân sách nhà nước (cũng có thể do kế toán thiếu kinh nghiệm). Phần doanh thu đã hạch toán kê khai đầy đủ""????-KHÔNG VIẾT HÓA ĐƠN THÌ DỰA VÀO ĐÂU MÀ BÁO CÁO KÊ KHAI ĐẦY ĐỦ HẢ BẠN- KHÔNG HIỂU NỔI !

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Đây là trường hợp sơ suất của kế toán. Như trên mình đã nói mục đích của thuế yêu cầu DN khi cung cấp hàng hóa dịch vụ phải xuất hóa đơn nhằm quản lý các doanh nghiệp không trốn doanh thu. Nhưng vì đây DN vẫn ghi nhận doanh thu cơ mà, chỉ là sơ suất chưa viết hóa đơn mà thôi. Các nghĩa vụ về thuế DN vẫn thực hiện đầy đủ cơ mà.
Còn nếu chẻ ra theo từng câu chữ trong luật mà hiểu máy móc theo luật thì mình dám chắc 100% các DN chẳng DN nào dám nói chúng tôi ko làm sai luật cả.

Mình chỉ muốn nói với Bong05 để hồng trường liên tưởng đến vấn đề cần bàn trong topic này. Sơ xuất của kế toán? Theo mình nghĩ không phải, mà là kế toán không có căn bản về thuế hoặc lười không viết.

Như Bong05 đã nói: mục đích của thuế yêu cầu DN khi cung cấp hàng hóa dịch vụ phải xuất hóa đơn nhằm quản lý các doanh nghiệp không trốn doanh thu. => đúng, doanh thu bán hàng dựa vào hóa đơn bán ra, nếu đơn vị nói rằng đã ghi nhận và khẳng định đơn vị tôi đã hoàn thành nghĩa vụ thuế thì căn cứ vào đâu? Căn cứ vào sổ sách kế toán và phiếu thu ah? Bong05 có thấy ngộ nghĩnh không? Vậy thì nếu lỡ kế toán có mưu đồ gì khác, ghi nhận doanh thu thật cao vào rồi lấy tiền đơn vị nộp thuế => làm giàu NSNN thì đơn vị có :wall: khi biết ra sự thật không?

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Mình chỉ muốn nói với Bong05 để hồng trường liên tưởng đến vấn đề cần bàn trong topic này. Sơ xuất của kế toán? Theo mình nghĩ không phải, mà là kế toán không có căn bản về thuế hoặc lười không viết.

Như Bong05 đã nói: mục đích của thuế yêu cầu DN khi cung cấp hàng hóa dịch vụ phải xuất hóa đơn nhằm quản lý các doanh nghiệp không trốn doanh thu. => đúng, doanh thu bán hàng dựa vào hóa đơn bán ra, nếu đơn vị nói rằng đã ghi nhận và khẳng định đơn vị tôi đã hoàn thành nghĩa vụ thuế thì căn cứ vào đâu? Căn cứ vào sổ sách kế toán và phiếu thu ah? Bong05 có thể ngộ nghĩnh không? Vậy thì nếu lỡ kế toán có mưu đồ gì khác, ghi nhận doanh thu thật cao vào rồi lấy tiền đơn vị nộp thuế => làm giàu NSNN thì đơn vị có :wall: khi biết ra sự thật không?
Thật ra cái chuyện bỏ sót hóa đơn chưa viết này đã xảy ra với rất nhiều doanh nghiệp. Mình nói từ thực tế Tigeri ạ . Có rất nhiều kế toán khi mới ra trường chưa hiểu hết được cái lý của quản lý thuế nên làm việc rất ẩu. Trường hợp hàng không thuế mà ghi nhận doanh thu còn là nghiêm túc chứ trường hợp phát sinh doanh thu mà ko ghi nhận doanh thu thì nhiều vô kể. Điều này mình nghĩ rằng chắc bạn cũng đã gặp . Còn lại ghi nhận Dt thật cao rồi lấy tiền nộp thuế thì mình nghĩ rằng kế toán VN bây giờ chắc chưa ai có đủ bản lĩnh như thế anh Tigeri nhỉ.
Mục đích của anh Tigeri hay của mình chỉ là nói ra cho Hong truong hiểu mà biết cách xử lý, nên mình sẽ không tranh luận thêm nữa nhé! Mình thiết nghĩ từng ấy ý kiến cũng đủ để cho chủ nhân của topic xem xét xem sẽ làm như thế nào rồi đúng ko ạ? Mọi người chỉ đưa ra ý kiến còn xử lý như thế nào là suy nghĩ của mỗi người làm. Kế toán là nghệ thuật ghi chép :pepsi:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

packexport

Guest
6/10/04
14
0
0
43
Hanoi
Thôi các pác đừng tranh cãi nhiều về vấn đề này nữa. Theo tôi bạn Trường lên giải quyết vấn đề này như sau:
- Cả Doanh thu và thuế TNDN đã được nghi nhận năm 2006 rồi, Lỗi của DN Trường là chưa xuất hóa đơn ( không có thuế ) năm 2006 thôi. Trường nên làm việc chi tiết với cán bộ thuế chuyên quản nên xem xử lý thế nào? Việc này không ảnh hưởng gì đến thuế nào cả, có chăng cũng chỉ là phạt vi phạm hành chính thôi. Cơ quan thuế họ cũng không làm khó mình vụ này đâu vì thực tế không ảnh hưởng gì đến NSNN cả. Bạn hỏi cơ quan thuế xem có phải làm thủ tục xuất bù hay không thôi, nếu họ bảo xuất thì bạn xuất, còn không thì thôi.
- Mình chỉ thấy lạ một điều là các DN là đối tác của bạn sao họ không yêu cầu DN bạn xuất hóa đơn để nghi nhận chi phí. Nếu chỉ dựa vào HĐ và phiếu thu thì họ cũng không được nghi nhận chi phí hợp lý.
Tóm lại, theo mình thì bạn không nên băn khoăn làm gì nhiều. Mình nghĩ cơ quan thuế họ cũng không phạt bạn đâu. Chỉ có điều bạn nên để ý làm cho đúng để đỡ thiệt hại cho các DN là đối tác với bên bạn.
Rất vui được làm quen!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
- Mà tại sao em cứ khăng khăng đòi xuất hóa đơn thế? Hành vi này nếu bị lập biên bản thì không theo Điều 14 nữa, nó sẽ áp dụng Điều 7-185. Vi phạm HC cụ thể về thời hạn xuất hóa đơn thì không có như em nói, nó chỉ dành cho ghi lùi ngày, cái này của em là không lập chứng từ kế toán theo quy định

Dạ thưa anh thân mến. Đến giờ phút này thì chưa có em thuế nào phát hiện ra chuyện chưa xuất hóa đơn này của em nên có thể khẳng định là em không vi phạm vào cái mà anh cho là không lập chứng từ theo qui định.
Em có lập đó chứ, cụ thể là bây em lập, chuyện này sẽ dẫn đến là em chỉ "được" cho vào cái tội vi phạm thời điểm xuất hóa đơn mà thôi.
Nếu em không lập mà các em thuế biết thì mới đúng như điều anh nói ở trên.
Và đây chính là điều em đang thắc mắc đấy anh ạ
Vậy anh có thấy bất ổn ở chõ nào không.
@ Bông " mình đồng ý với ý kiến của bạn
@ nhanchia: KHÔNG VIẾT HÓA ĐƠN THÌ DỰA VÀO ĐÂU MÀ BÁO CÁO KÊ KHAI ĐẦY ĐỦ HẢ BẠN- KHÔNG HIỂU NỔI ==> dựa vào đâu thì bạn tự tìm hiểu nhá, cái này cũng đơn giản thôi

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
""Trong năm 2006 Công ty có cung cấp dịch vụ nhưng kế toán không viết hóa đơn vì cho rằng dịch vụ này không chịu thuế GTGT nên không ảnh hưởng đến thuế phải nộp vào ngân sách nhà nước (cũng có thể do kế toán thiếu kinh nghiệm). Phần doanh thu đã hạch toán kê khai đầy đủ""????-KHÔNG VIẾT HÓA ĐƠN THÌ DỰA VÀO ĐÂU MÀ BÁO CÁO KÊ KHAI ĐẦY ĐỦ HẢ BẠN- KHÔNG HIỂU NỔI !
Đâu phải nhất thiết phải có hóa đơn mới kê khai doanh thu. Khi phát sinh doanh thu và thuế thì phải kê khai, không nhất thiết phải viết hóa đơn mới kê khai.
Do nhầm lẫn không kê khai thuế thì bây giờ kê khai bổ sung,có gì đâu mà thiếu kinh nghiệm, làm kế toán mà không sai sót mới là chuyện lạ chứ có sai sót là chuyện thường, dù cả đời đã từng làm kế toán cũng vẫn sai sót.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA