Điều chỉnh thuế trên tờ khai theo thông tư 60

• Thread starter NOBITA BT
  • Ngày gửi
P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Theo tôi thì thế này, với quy định ở CV3267/TCT-CS cơ quan thuế muốn nâng cao tính chính xác trong quá trình kê khai thuế của DN.Vì vậy phần điều chỉnh chỉ thực hiện trên mẫu số 01/KHBS,không điều chỉnh vào mẫu 01/GTGT, đồng thời nộp ngay số thuế tăng thêm.Việc điều chỉnh này không làm thay đổi số thuế còn được hoàn hoặc phải nộp trên tờ khai GTGT tháng trước(Vẫn chuyển nguyên số đó sang tháng này nếu chưa khấu trừ hết).Tuy công ty bạn chưa có doanh số bán ra , nhưng kê khai nhầm thì vẫn phải chấp nhận nộp thôi, phần thuế nộp thừa sẽ quyết toán vào cuối năm để chuyển sang khấu trừ cho năm kế tiếp.Vài ý kiến để bạn tham khảo , mong các thành viên khác góp ý thêm.
Nộp thừa sao lại được chuyển sang năm sau khấu trừ được vậy bạn. Bạn nộp thuế khi nào? Có phải khi thuế đầu ra lớn hơn thuế đầu vào không? Cho dù bạn nộp thừa thì nó vẫn nằm bên 333 chứ làm sao khấu trừ được. Theo tôi thì việc có phạt hay không còn tùy thuộc vào cán bộ quản lý đúng không mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Gửi các bạn
Theo mình về nguyên tắc khi kê khai sai các thông tin trên tk thuế thì phải làm điều chỉnh ( TT60), bởi vì các hóa đơn này cơ quan thuế còn phải gửi xác minh xem tính hợp lệ hợp pháp hay ko. Nếu thông tin này sai (MST) thì bạn sẽ gập rắc rối. Tuy nhiên TH Này số tiền thuế ko thay đổi và HD cũng hợp lệ nên bạn ko cần phải làm tk D/C mà bạn chỉ làm lại bảng kê nộp lại cho cán bộ chuyên quản. Mình nghỉ ko có kho khăn gì đâu ( vì mình cũng bị TH này )
Có bạn nào có ý kiến khác ko ?

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Gửi các bạn
Theo mình về nguyên tắc khi kê khai sai các thông tin trên tk thuế thì phải làm điều chỉnh ( TT60), bởi vì các hóa đơn này cơ quan thuế còn phải gửi xác minh xem tính hợp lệ hợp pháp hay ko. Nếu thông tin này sai (MST) thì bạn sẽ gập rắc rối. Tuy nhiên TH Này số tiền thuế ko thay đổi và HD cũng hợp lệ nên bạn ko cần phải làm tk D/C mà bạn chỉ làm lại bảng kê nộp lại cho cán bộ chuyên quản. Mình nghỉ ko có kho khăn gì đâu ( vì mình cũng bị TH này )
Có bạn nào có ý kiến khác ko ?
Trường hợp của NOBITA BT khác bạn à. Tức là hóa đơn của bạn ấy kê khai khấu trừ không được hợp lệ (Tên doanh nghiệp thì đúng nhưng Mã số thuế bị sai - phải không NOBITA? nhưng bây giờ bạn ấy làm biên bản điều chỉnh không được với lý do gì gì đó....) nên kỳ này bạn ấy tính điều chỉnh giảm hóa đơn đó ra khỏi tờ khai khấu trừ thuế của tháng 7 luôn nhưng bạn ấy không biết có bị phạt hay không (doanh nghiệp bạn ấy đang XDCB chưa có đầu ra)

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Nếu nội dung như bạn Phan Phuc Huy nói thì phải làm TK bổ sung rùi.
Hồ sơ gồm:
1- TK thuế tháng điều chỉnh (T7/07)
2- TK bổ sung 01-KHBS
- Tính số tiền châm nộp ( từ 20/8 nhé)
- Đem tiền đến kho bạc nộp
Xong!

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Xin lẩu:
Tính số tiền nộp chậm từ ngày 21/08

C

ch.song

Guest
1/12/05
5
0
0
49
Viet nam
Nếu hóa đơn bạn đã kê khai tháng trước bị sai ( do MST trên dóa đơn bị đảo ), qua tháng sau bạn mới phát hiện ra sai sót trên thì bạn phải lập thủ tục hủy hóa đơn sai ( lập biên bản hủy với bên bán ) đồng thời xuất lại hóa đơn mới; khi đó: 1. Bạn kê khai điều chỉnh giảm trên Tờ khai thuế ( mẫu 02/GTGT ); 2. Đối với hóa đơn mới xuất bạn kê khai bình thường vào bảng kê mua vào của tháng điều chỉnh. Đây là cách duy nhất, đúng nhất.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Nếu hóa đơn bạn đã kê khai tháng trước bị sai ( do MST trên dóa đơn bị đảo ), qua tháng sau bạn mới phát hiện ra sai sót trên thì bạn phải lập thủ tục hủy hóa đơn sai ( lập biên bản hủy với bên bán ) đồng thời xuất lại hóa đơn mới; khi đó: 1. Bạn kê khai điều chỉnh giảm trên Tờ khai thuế ( mẫu 02/GTGT ); 2. Đối với hóa đơn mới xuất bạn kê khai bình thường vào bảng kê mua vào của tháng điều chỉnh. Đây là cách duy nhất, đúng nhất.
Doanh nghiệp mình chưa có đầu ra mà vẫn bị phạt sao?hic hic

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Nộp thừa sao lại được chuyển sang năm sau khấu trừ được vậy bạn. Bạn nộp thuế khi nào? Có phải khi thuế đầu ra lớn hơn thuế đầu vào không? Cho dù bạn nộp thừa thì nó vẫn nằm bên 333 chứ làm sao khấu trừ được. Theo tôi thì việc có phạt hay không còn tùy thuộc vào cán bộ quản lý đúng không mọi người
Tôi cũng đã có ý nghĩ như bạn,nhưng bạn xem lại , phần nộp thừa nằm trên 333 hay 133 là do phần thuế đầu ra cả năm lớn hơn hay nhỏ hơn số thuế đầu vào cả năm.Còn về tờ khai GTGT, khi bạn điều chỉnh và nộp luôn số thuế tăng thêm vào tháng sau đồng nghĩa với việc số bạn đã kê khai vào mẫu 01/GTGT tháng trước vẫn đúng(giữ nguyên số dư trên tờ khai tháng trước).Bạn tính thử xem,trước đây kê sai -->điều chỉnh vào 01/GTGT-->ko nộp thêm-->chỉnh lại số dư tháng trước;bây giờ kê sai-->ko điều chỉnh vào 01/GTGT+nộp thêm phần kê sai-->ko làm thay đổi số dư tờ khai tháng trước.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA