Luận bàn chuyện phát âm đông tây kết hợp

• Thread starter voxuanthanh
  • Ngày gửi
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Hà, chắc bác này ít xem bóng đá. Không phải chỉ có XAVI thành CHABI đâu, mà còn có cả BILA RÊ AN (Villarreal), CHA BI Ê (Xavier), ĐỜ CAO (Dirk Kuyt)...

Cũng nói nhỏ là anh BLV này là người bắc, nói giọng bắc, sống ở bắc, làm việc cho VTV, VTC hay VCTV gì đó. Những trận đấu hay thì thương mấy đài đó bắt sóng trực tiếp từ ESPN và có BLV tiếng Việt.

Không tin bác cứ chịu khó theo dõi đi rồi sẽ thấy. Mà cũng có thể bác đã nghe nhưng lỗ tai bác có vấn đề nên không biết đấy thôi.

Còn vụ "Xưn mời", với "Mứt tơ" thì bác hỏi cả trăm người bắc xem có ai nghe thành XIN MỜI không, hay lỗ tai bác có vấn đề nặng nhé?

Tôi không có ý phân biệt vùng miền gì cả. Tôi chỉ nói những vấn đề về ngôn ngữ bất đồng và sự lai căng lố bịch thôi. Cái này thì cả người bắc và người nam đều có những vấn đề khó chấp nhận. Các bác nhỉ??? :016:

Về ai thì em không biết, chứ riêng về Dirk Kuyt thì em hay chơi PES 8, nó bình luận em này là Đớt Kai. Tuy nhiên BLV nhà ta thì luôn đọc là Đíc Ku Ít.
Còn nhớ cầu thủ Beckham: thì đọc là Bếch Khâm - Anh Quang Tùng nhà ta đọc. Người khác đọc là Béc Căm.
Còn cầu thủ Denis Bergkamp lại được đọc là Béc Kam. Em thì dị ứng với tiếng nước ngoài nên, em chỉ gõ tên mà chả đọc

Khóa học Quản trị dòng tiền
yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Có ai đọc giúp tôi (không suy nghĩ quá 1 phút, đọc không quá 1 phút) đủ và đúng âm của 26 chữ cái tiếng Việt không nhỉ?
Vấn đề bàn trong đề tài này rộng quá mục Giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt cũng nói nhiều rồi, tôi chỉ xin mạn đàm cho vui chút
-VN không có chữ viết riêng, chữ Nôm là do cải biên từ chữ Hán, chữ la tinh do ông cố đạo Pháp dùng làm phương tiện truyền bá đạo.
-Sau nữa lỗi phát âm 26 chữ cái do ngành giáo dục gây ra, mỗi khi cải cách họ vẽ ra cách phát âm khác đi, kết quả mỗi thế hệ người VN có cách phát âm riêng.
-Mỗi vùng miền có thói quen phát âm, chất giọng riêng.
-VN chưa có cơ quan chuyên môn để đưa ra cách phát âm chung cho toàn xã hội ( tôi thấy ở TQ họ có cơ quan thông tấn riêng chuyên lo phiên âm các từ mới, họ dùng chữ Hán để viết tên người, tên tổ chức, tên địa phương nước ngoài và người TQ căn cứ vào chữ đó để phát âm. Cái khó cho người nước ngoài đọc bản tin tiêng Hoa của họ không thể biết tên tổng thống Mỹ người TQ đọc thế nào?) thân

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Em bon chen xíu ạ.
Mời các bác đọc câu sau ( Không sái cả quai hàm em không tin :angel:):
Có ông " láo" nuôi " ngống" trên núi. Thấy " ngống" " đá" lớn, lấy " ngống" xuống núi bán " ngống". Sáng sớm xuống núi, ra " ngó" vấp " giế nhán ngá vớ múi".
:angel::angel:

H

hanhhm

Mèo lười ham vui
14/11/08
85
1
0
35
Nơi yên bình
Em bon chen xíu ạ.
Mời các bác đọc câu sau ( Không sái cả quai hàm em không tin :angel:):
Có ông " láo" nuôi " ngống" trên núi. Thấy " ngống" " đá" lớn, lấy " ngống" xuống núi bán " ngống". Sáng sớm xuống núi, ra " ngó" vấp " giế nhán ngá vớ múi".
:angel::angel:

Có gì khó đọc đâu. Ngày xưa còn bé, lớp em, các bạn toàn đọc ngọng 'ngã' thành 'sắc'. em nghe suốt. May mà ko nhiễm. hehe.:005:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Có gì khó đọc đâu. Ngày xưa còn bé, lớp em, các bạn toàn đọc ngọng 'ngã' thành 'sắc'. em nghe suốt. May mà ko nhiễm. hehe.:005:
Úi thía á, chị cứ tưởng đấy là bản sắc riêng của dân miền núi chứ :005:

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Có ai đọc giúp tôi (không suy nghĩ quá 1 phút, đọc không quá 1 phút) đủ và đúng âm của 26 chữ cái tiếng Việt không nhỉ?
Vấn đề bàn trong đề tài này rộng quá mục Giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt cũng nói nhiều rồi, tôi chỉ xin mạn đàm cho vui chút
-VN không có chữ viết riêng, chữ Nôm là do cải biên từ chữ Hán, chữ la tinh do ông cố đạo Pháp dùng làm phương tiện truyền bá đạo.
-Sau nữa lỗi phát âm 26 chữ cái do ngành giáo dục gây ra, mỗi khi cải cách họ vẽ ra cách phát âm khác đi, kết quả mỗi thế hệ người VN có cách phát âm riêng.
-Mỗi vùng miền có thói quen phát âm, chất giọng riêng.
-VN chưa có cơ quan chuyên môn để đưa ra cách phát âm chung cho toàn xã hội ( tôi thấy ở TQ họ có cơ quan thông tấn riêng chuyên lo phiên âm các từ mới, họ dùng chữ Hán để viết tên người, tên tổ chức, tên địa phương nước ngoài và người TQ căn cứ vào chữ đó để phát âm. Cái khó cho người nước ngoài đọc bản tin tiêng Hoa của họ không thể biết tên tổng thống Mỹ người TQ đọc thế nào?) thân

Em nghĩ VN có chữ viết riêng là chữ Quốc ngữ và có Quốc hội phê chuẩn chứ nhỉ? còn việc nguồn gốc từ đâu chưa bàn đến, miễn là pháp luật quy định, mọi người được học từ khi giải phóng đất nước. Vậy ta lấy cái đó là gốc để cho sự bàn về "Giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt là đúng chứ!". Còn chẳng hạn phát thanh viên bây giờ mà đọc tiếng Hán Nôm thì có mà chỉ các bác hiểu!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Em đồng ý với Pear. Người bắc nói chung, ngay cả HN gốc cũng thế thôi. "ch" và "tr" phát âm giống nhau cả :015: Nếu không nhầm thì dân miền trung phát âm có lẽ chuẩn hơn cả.

Miền trung là Tỉnh nào em? Quảng Nam hay Nghẹ An? Nghệ An thì đúng hơn nhỉ? Vì năm 1945 Bác đọc tuyên ngôn độc lập, Bác có hỏi là:Đồng bào có nghe rõ tôi nói không, cả quảng trường Ba Đình đồng thanh dạ rõ ạ.Còn nói to thì phải nói đến người Hà Tỉnh, ở Mạc tư Khoa mà nghe được câu hò Hà tỉnh cơ đấy, chứng tỏ giọng Hà Tỉnh to thật.Hi..

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Miền trung là Tỉnh nào em? Quảng Nam hay Nghẹ An? Nghệ An thì đúng hơn nhỉ? Vì năm 1945 Bác đọc tuyên ngôn độc lập, Bác có hỏi là:Đồng bào có nghe rõ tôi nói không, cả quảng trường Ba Đình đồng thanh dạ rõ ạ.Còn nói to thì phải nói đến người Hà Tỉnh, ở Mạc tư Khoa mà nghe được câu hò Hà tỉnh cơ đấy, chứng tỏ giọng Hà Tỉnh to thật.Hi..
Quảng Bình quê ta đó anh :030::030::030:
:010::010::010::004::004::004:

kakaka

kakaka

Trung cấp
17/7/08
177
0
0
Việt Nam
Úi thía á, chị cứ tưởng đấy là bản sắc riêng của dân miền núi chứ :005:

Miền Núi toàn dấu Sắc thế thì Đồng Bằng nói toàn dấu Huyền à:028:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Miền Núi toàn dấu Sắc thế thì Đồng Bằng nói toàn dấu Huyền à:028:
Ai biết, tại tớ thấy chỗ tớ toàn bị mắc lỗi này thôi. Có người có uốn mỏi cả miệng vẫn không thể nói nổi dấu ngã đấy :eyepop:

kakaka

kakaka

Trung cấp
17/7/08
177
0
0
Việt Nam
Đó chỉ do thói quen mà thói quen thì có thể thay thế thói quen này bằng thói quen khác. Nếu họ nói được dấu hỏi thì tập nói dấu ngã chắc sẽ được. Trong Nam đa số phát âm hỏi - ngã như nhau nên mới có biển hiệu "Tại đây có sữa honda" thay vì "...... Sửa honda":005:

N

Nguyen Quy

Guest
10/1/07
47
0
6
Hanoi
Nói chung thì mỗi vùng miền đều có những vần mà mọi người ở vùng đó thường hay phát âm mà người vùng khác nghe thấy là chưa chuẩn!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Nói chung thì mỗi vùng miền đều có những vần mà mọi người ở vùng đó thường hay phát âm mà người vùng khác nghe thấy là chưa chuẩn!
Ui trời, hôm nay mới thấy bạn lên tiếng ....

L

legiang1905

Sơ cấp
10/10/08
44
1
0
Phu Tho-HCM
Thế các bác cho ý kiến về chuyện này với ạ:
Hôm ấy em đi lễ chủ nhật tại một nhà thờ trên Q.10. Kết thúc buổi lễ có cuộc gặp gỡ giữa các sơ với các bạn trẻ. Có một bạn đã đưa ra câu hỏi như thế này:
"Thưa sơ, cuộc sống trong đan viện rất khép kín, làm sao các sơ có thể ắp đết được các thông tin bên ngoài. Và làm sao các sơ có thể cho mọi người bên ngoài thấy được cuộc sống trong đan viện rất hép pi?"

kakaka

kakaka

Trung cấp
17/7/08
177
0
0
Việt Nam
Vấn đề này giáo viên tiếng Anh sẽ trả lời:005:

Tốt nhất là nên dùng tiếng mẹ đẻ trong giao tiếp hàng ngày:015:

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Thế các bác cho ý kiến về chuyện này với ạ:
Hôm ấy em đi lễ chủ nhật tại một nhà thờ trên Q.10. Kết thúc buổi lễ có cuộc gặp gỡ giữa các sơ với các bạn trẻ. Có một bạn đã đưa ra câu hỏi như thế này:
"Thưa sơ, cuộc sống trong đan viện rất khép kín, làm sao các sơ có thể ắp đết được các thông tin bên ngoài. Và làm sao các sơ có thể cho mọi người bên ngoài thấy được cuộc sống trong đan viện rất hép pi?"

Tôi nghĩ là bạn này đá lưỡi mới có 0,5/7 lần trước khi nói:1nono:
Nếu nói với bạn bè dồng lứa hay quen nhau lâu rồi (cùng hệ) thì được, chứ nói với khách lạ, người bề trên mà nói thế e không hay và cũng không nên trả lời thì hơn.

L

legiang1905

Sơ cấp
10/10/08
44
1
0
Phu Tho-HCM
Tôi nghĩ là bạn này đá lưỡi mới có 0,5/7 lần trước khi nói:1nono:
Nếu nói với bạn bè dồng lứa hay quen nhau lâu rồi (cùng hệ) thì được, chứ nói với khách lạ, người bề trên mà nói thế e không hay và cũng không nên trả lời thì hơn.

Em cũng rất bất ngờ trước câu hỏi đó của một bạn là sinh viên. Mặc dù Tiếng Anh hiện tại rất phổ biến nhưng em thấy nhiều người sử dụng hơi thái quá. Ra đường nhiều khi cứ tưởng mình lạc vào xứ sở có ngôn ngữ lai giữa tiếng anh và tiếng việt.
Công nghệ thông tin = IT = Ice Tea = Trà đá
Hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA