Kỳ tính giá thành

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
anh chị cho em hỏi:
hàng tháng em phải lập bảng tính giá thành ạ? mỗi tháng một bảng ạ.
em sản xuất gỗ!
+khi em bán phế liệu (Mùn cưa, phôi bảo) thì em hạch toán như thế nào.
+Nếu em cho mùn cưa và phần gỗ hỏng làm củi đun lò than thì em hạch toán như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huongtinhmuon27

Guest
28/9/07
17
0
0
Binh Dinh - Sai Gon
Giấy chứng nhận vốn góp cổ phần

Công ty em là công ty cổ phần, mới thành lập dc 3 tháng. Các thành viên đã góp vốn đủ rồi, nhưng mới chỉ có thông báo góp đủ vốn. Theo em được biết thì cần có giấy chứng nhận góp vốn của từng thành viên thì mới đủ làm căn cứ hạch toán phiếu thu góp vốn phải ko ạ? Sếp bảo em tự lập biểu mẫu vốn góp cổ phần, anh chị nào có biểu mẫu ấy cho em xin 1 bảng với. Thanks very much.
Email của em : huongtinhmuon27@yahoo.com

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Tôi thấy khoản mùn cưa đem bán ở Bình dương các cty chia ra làm hai phe hạch toán:
phe 1: đưa vào doanh thu (N111/c711)
phe 2: đưa vào giảm giá vốn (N111/c632)
có lẽ cả hai đều được thuế chấp nhận vì thấy làm từ năm này qua năm khác mà không sao.

Còn khoản phế liệu đun lò sấy thì cứ đun thoải mái vì giá trị nguyên liệu gỗ đã dịch chuyển hết vào giá thành sản phẩm rồi. Như vậy một qui trình của nó thì giá trị chính xác vẫn đúng cơ mà.

Bạn làm kế toán ngành sx đồ gỗ mà muốn chính xác quá sẽ rất mệt đấy, thậm chí không thể đạt được mục tiêu đâu.

H

Hien tron

Guest
gia thành sản phẩm theo pp hệ số

Mình đang bí về tính giá thành sản phẩm có bạn nào biết về PP tính già thành sản phẩm bật mí cho mình với một nguyên liệu chính cho ra nhiều sản phẩm
VD như gạch loại 1, gạch loại 2 ..vv

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Mình đang bí về tính giá thành sản phẩm có bạn nào biết về PP tính già thành sản phẩm bật mí cho mình với một nguyên liệu chính cho ra nhiều sản phẩm
VD như gạch loại 1, gạch loại 2 ..vv

Dạng 1 NVL chính cho ra nhiều SP thì phân bổ NVL theo pp định mức bạn ạ, bạn phải khai báo định mức NVL (Gọi là BOM đó)
-1 SP A cần bao nhiêu (hệ số a) NVL X
-1 SP B cần bao nhiêu (hệ số b) NVL X

Cuối kỳ, kết quả SX thu được: 100 SP A; 200 SPB. Chi phí NVL X là 1000, sẽ phân bổ như sau:

Chi phí NVL X cho Tổng SPA:= 1000* 100a/(100a+200b)
--> Chi phí NVL X cho 1 SPA:= 1000* a/(100a+200b)

Chi phí NVL X cho Tổng SPB:= 1000* 200b/(100a+200b)
--> Chi phí NVL X cho 1 SPB:= 1000* b/(100a+200b)

Còn các chi phí 622, 627 thông thường cũng phân bổ theo tiêu chí NVL.

K

ketoanvijacat

Guest
28/3/07
7
0
0
Các bạn cho mình hỏi.
Ở công ty mình sản xuất rất nhiều sản phẩm(chuyên sx các loại khóa xe máy, van...) qua nhiều công đoạn và cùng một loại vật liệu chính, tất cả các công nhân đều tham gia vào sản xuất các loại sản phẩm đó. Các bạn cho mình hỏi:
1. Tính chi phí NVL cho tứng sản phẩm như thế nào?
2. Chi phí nhân công tính như thế nào?
XIn cảm ơn các bạn.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các bạn cho mình hỏi.
Ở công ty mình sản xuất rất nhiều sản phẩm(chuyên sx các loại khóa xe máy, van...) qua nhiều công đoạn và cùng một loại vật liệu chính, tất cả các công nhân đều tham gia vào sản xuất các loại sản phẩm đó. Các bạn cho mình hỏi:
1. Tính chi phí NVL cho tứng sản phẩm như thế nào?
2. Chi phí nhân công tính như thế nào?
XIn cảm ơn các bạn.
Có 2 cách: tập hợp trực tiếp: khi xuất vật tư và theo dõi nhân công chi tiết theo từng loại sản phẩm.
Cách 2: phân bổ gián tiếp vào cuối kỳ căn cứ vào định mức.

K

ketoanvijacat

Guest
28/3/07
7
0
0
Công ty mình có quy trình thế này mong các bạn tư vấn giúp mình cách tính giá thành phù hợp. Quy trình sản xuất ở công ty tôi diễn ra như sau
1. Tại tổ đúc tiến hành làm khuôn mẫu sản phẩm, có khuôn thì xuất bán có khuôn thì chuyển sang tổ đúc.
2. Tổ đúc tiến hành đúc sản phẩm
3. Mạ sản phẩm và hoàn thiện sản phẩm  Nhập kho
Có thể có nhiều loại sản phẩm cùng làm trong tháng và sử dụng cùng loại vật liệu nên không phân biệt được chi phí nhân công trực tiếp và chi phí nguyên vật liệu trực tiếp.
Rất mong các anh chị giúp tôi cách tính giá thành hợp lý.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Công ty mình có quy trình thế này mong các bạn tư vấn giúp mình cách tính giá thành phù hợp. Quy trình sản xuất ở công ty tôi diễn ra như sau
1. Tại tổ đúc tiến hành làm khuôn mẫu sản phẩm, có khuôn thì xuất bán có khuôn thì chuyển sang tổ đúc.
2. Tổ đúc tiến hành đúc sản phẩm
3. Mạ sản phẩm và hoàn thiện sản phẩm  Nhập kho
Có thể có nhiều loại sản phẩm cùng làm trong tháng và sử dụng cùng loại vật liệu nên không phân biệt được chi phí nhân công trực tiếp và chi phí nguyên vật liệu trực tiếp.
Rất mong các anh chị giúp tôi cách tính giá thành hợp lý.
Bạn tập hợp chi phí và tính giá thành theo từng công đoạn.
Ở từng công đoạn hạch toán: n621, 622, 627/có TK liên quan.
Cuối kỳ kết chuyển: N154 (chi tiết công đoạn)/Có 621, 622, 627.
Nếu nhập kho bán thành phẩm ghi: N155/C154 (chi tiết công đoạn).
Nếu chuyển sang công đoạn sau: N154 (công đoạn sau)/C154 (công đoạn trước).
Nếu ở từng công đoạn có sử dụng chung một loại nguyên vật liệu và cho ra nhiều sản phẩm thì hạch toán CP chung cho cả công đoạn, khi tính giá thành thì tính theo PP hệ số hay tỷ lệ.

N

ngocphuong174

Guest
19/12/07
1
0
0
hai phong
doanh thu bán hàng

DN nhận giấy báo có của NH về việc khách hàng chấp nhận thanh toán số hàng gửi đi bán kỳ trước, tổng giá thanh toán là 200 triệu, thặng số tiêu thụ 20%, GTGT 10%, chiết khấu cho khách hàng 2%.
Các bạn cho mình hỏi " thặng số tiêu thụ" là gì với, tiện thể định khoản giúp mình nghiệp vụ này với.:freddy:
Xin cám ơn nhiều.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
DN nhận giấy báo có của NH về việc khách hàng chấp nhận thanh toán số hàng gửi đi bán kỳ trước, tổng giá thanh toán là 200 triệu, thặng số tiêu thụ 20%, GTGT 10%, chiết khấu cho khách hàng 2%.
Các bạn cho mình hỏi " thặng số tiêu thụ" là gì với, tiện thể định khoản giúp mình nghiệp vụ này với.:freddy:
Xin cám ơn nhiều.
Thặng số tiêu thụ là thuật ngữ cũ (có lẽ từ thời bao cấp, còn thương nghiệp quốc doanh), đó là tỷ lệ lãi gộp trên giá vốn.

K

kinhcoong

Guest
xin hỏi cả làng với. có ai đang làm cho DN hoạt động trong lĩnh vực nhiếp ảnh ko nhỉ? nếu có hãy cùng thảo luận với mình qua địa chỉ email minihien81@yahoo.com.vn nhé.

C

caonguyenkb

Guest
21/7/07
11
0
0
41
Plieku, Gia Lai
Tôi thấy khoản mùn cưa đem bán ở Bình dương các cty chia ra làm hai phe hạch toán:
phe 1: đưa vào doanh thu (N111/c711)
phe 2: đưa vào giảm giá vốn (N111/c632)
có lẽ cả hai đều được thuế chấp nhận vì thấy làm từ năm này qua năm khác mà không sao.

Còn khoản phế liệu đun lò sấy thì cứ đun thoải mái vì giá trị nguyên liệu gỗ đã dịch chuyển hết vào giá thành sản phẩm rồi. Như vậy một qui trình của nó thì giá trị chính xác vẫn đúng cơ mà.

Bạn làm kế toán ngành sx đồ gỗ mà muốn chính xác quá sẽ rất mệt đấy, thậm chí không thể đạt được mục tiêu đâu.
Đúng là anh Khuckhich nói có lý. em cũng làm bên ngành gỗ. Nhiều lúc em muốn khùng lên vì việc tính giá thành. ở đây em thấy từ khi thành lập đến bây giờ cả thảy được 10 năm rồi mà việc tính giá thành vẫn còn lung tung beng quá. cuối năm kế toán chỉ tập hợp được giá thành sản phẩm cho 1 kỳ kế toán là 1 năm thôi. Bởi lẽ các nhà lãnh đạo ở đây rất tiết kiệm người nên không có 1 đội ngũ thống kê chuyên nghiệp để hỗ trợ cho kế toán. em thật mệt mỏi vô cùng trong mỗi kỳ quyết toán.

Q

quynhot

Guest
8/5/08
20
0
1
TP HCM
Công ty em là công ty cổ phần, mới thành lập dc 3 tháng. Các thành viên đã góp vốn đủ rồi, nhưng mới chỉ có thông báo góp đủ vốn. Theo em được biết thì cần có giấy chứng nhận góp vốn của từng thành viên thì mới đủ làm căn cứ hạch toán phiếu thu góp vốn phải ko ạ? Sếp bảo em tự lập biểu mẫu vốn góp cổ phần, anh chị nào có biểu mẫu ấy cho em xin 1 bảng với. Thanks very much.
Email của em : huongtinhmuon27@yahoo.com

Bạn ơi nếu có ai gửi cho bạn biểu mẫu góp đủ vốn thì bạn gửi cho mình 1 bản với nhé.Email : hoaquynhtrang2005@yahoo.com

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Dạng 1 NVL chính cho ra nhiều SP thì phân bổ NVL theo pp định mức bạn ạ, bạn phải khai báo định mức NVL (Gọi là BOM đó)
-1 SP A cần bao nhiêu (hệ số a) NVL X
-1 SP B cần bao nhiêu (hệ số b) NVL X

Cuối kỳ, kết quả SX thu được: 100 SP A; 200 SPB. Chi phí NVL X là 1000, sẽ phân bổ như sau:

Chi phí NVL X cho Tổng SPA:= 1000* 100a/(100a+200b)
--> Chi phí NVL X cho 1 SPA:= 1000* a/(100a+200b)

Chi phí NVL X cho Tổng SPB:= 1000* 200b/(100a+200b)
--> Chi phí NVL X cho 1 SPB:= 1000* b/(100a+200b)

Còn các chi phí 622, 627 thông thường cũng phân bổ theo tiêu chí NVL.

bạn đang trình bày PP tính giá thành theo hệ số chứ không fải định mức bạn ah

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều