Khách hàng tt bằng TGNH

• Thread starter Nguyễn Cẩm Hà
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Cả nhà ơi. Giúp em với. Khách hàng trả tiền cho Cty em bằng tiền gửi NH nhưng mà họ bị nhầm khi chuyển nên sô tiền Cty em nhận được k đúng với HĐ xuất bán. Tuy nhiên do k đáng kể nên tụi em cũng ko bắt họ chuyển thêm vào. Vậy em phải hạch toán khoản chênh lệch ấy vào TK nào cho hợp lý ạ?Chứ để như vậy thì ko khớp.TK Phỉa thu của khách hàng luôn có số dư

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Cả nhà ơi. Giúp em với. Khách hàng trả tiền cho Cty em bằng tiền gửi NH nhưng mà họ bị nhầm khi chuyển nên sô tiền Cty em nhận được k đúng với HĐ xuất bán. Tuy nhiên do k đáng kể nên tụi em cũng ko bắt họ chuyển thêm vào. Vậy em phải hạch toán khoản chênh lệch ấy vào TK nào cho hợp lý ạ?Chứ để như vậy thì ko khớp.TK Phỉa thu của khách hàng luôn có số dư

Trường hợp nảy có thể là do bên mua chuyển tiền sang cho bên bạn mà ko kèm theo phí chuyển tiền, vì thế ngân hàng fải trừ thẳng số phí đó trên số tiền được chuyển. Bạn có thể xóa khoản chênh lệch đó bằng Quỹ dự phòng Nợ phải thu khó đòi của DN cũng được.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Trường hợp nảy có thể là do bên mua chuyển tiền sang cho bên bạn mà ko kèm theo phí chuyển tiền, vì thế ngân hàng fải trừ thẳng số phí đó trên số tiền được chuyển. Bạn có thể xóa khoản chênh lệch đó bằng Quỹ dự phòng Nợ phải thu khó đòi của DN cũng được.

Hic.không phải phí chuyển tiền đâu ạ.Mà cty em cũng chưa lập được quỹ nào cả.hic. Mà là do kế toán bên khách hàng viết nhầm: 386.853.000 thành 386.835.000 nên cuối cùng cty em bị lõm.Hic.Giờ chỉ khổ em thôi.ko biết nên đưa vào đâu cho hợp lý

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Hic.không phải phí chuyển tiền đâu ạ.Mà cty em cũng chưa lập được quỹ nào cả.hic. Mà là do kế toán bên khách hàng viết nhầm: 386.853.000 thành 386.835.000 nên cuối cùng cty em bị lõm.Hic.Giờ chỉ khổ em thôi.ko biết nên đưa vào đâu cho hợp lý

Có j đâu quan trọng bạn cho phần thiếu đó khách hàng trả bằng tiền mặt là đc ( mặc dù khoàn này do cty bạn tự trả cho mình ) hãy đơn giản đi 1 chút đừng máy móc wa bạn à

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
mình nghĩ là định khoản chênh lệch đó vào chi phí 811

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Có j đâu quan trọng bạn cho phần thiếu đó khách hàng trả bằng tiền mặt là đc ( mặc dù khoàn này do cty bạn tự trả cho mình ) hãy đơn giản đi 1 chút đừng máy móc wa bạn à

Thi hien nay em van dang cho vao tien mat day.Nhung ma thay no cu the nao ay.Khach vua tra bang TGNH vua tra bang tien mat ma tien mat qua it.hic.Ma thuc te co thu ve duoc tien mat dau.Den luc sep kiem tra tien thuc te voi tien tren so thay chenh lech chang le ke toan tu bu vao.hic.giai thich voi sep thi chang tha bo tien tui cho xong.ma nhu the it thi duoc chu khach hang nao cung nham nhot thanh trong trot the thi em chet

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Thi hien nay em van dang cho vao tien mat day.Nhung ma thay no cu the nao ay.Khach vua tra bang TGNH vua tra bang tien mat ma tien mat qua it.hic.Ma thuc te co thu ve duoc tien mat dau.Den luc sep kiem tra tien thuc te voi tien tren so thay chenh lech chang le ke toan tu bu vao.hic.giai thich voi sep thi chang tha bo tien tui cho xong.ma nhu the it thi duoc chu khach hang nao cung nham nhot thanh trong trot the thi em chet[/Q

Em cung biet van de nay ko phuc tap nhung em muon tham khao xem lam the nao cho phu hop.Cam on cac bac da tu van cho em nhe.Ca nha da co ai bi giong em chua?

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Nếu cho vào tiền mặt sẽ làm sai quỹ tiền mặt (giả sử có nhiều khách hàng như thế và khoản chênh gộp lại cũng vài trăm nghìn thì thủ quỹ phải đền à?). Rõ ràng khoản nợ này không thu được, nhưng GĐ quyết định đó là chiết khấu thanh toánthì nghe có hợp lý không nhỉ, còn chênh ít qua thì đưa vào 641 cũng được (tuy sai về bản chất nghiệp vụ, nhưng bác thuế ít để ý đến)

H

hungbui

Guest
7/10/07
12
0
0
TP.HCM
Thi hien nay em van dang cho vao tien mat day.Nhung ma thay no cu the nao ay.Khach vua tra bang TGNH vua tra bang tien mat ma tien mat qua it.hic.Ma thuc te co thu ve duoc tien mat dau.Den luc sep kiem tra tien thuc te voi tien tren so thay chenh lech chang le ke toan tu bu vao.hic.giai thich voi sep thi chang tha bo tien tui cho xong.ma nhu the it thi duoc chu khach hang nao cung nham nhot thanh trong trot the thi em chet[/Q

Em cung biet van de nay ko phuc tap nhung em muon tham khao xem lam the nao cho phu hop.Cam on cac bac da tu van cho em nhe.Ca nha da co ai bi giong em chua?

Mình thì bị ngược lại, thanh toán tiền thiếu cho khách hàng có 5.000đ thôi, định trả bằng TM nhưng sợ mất công giải thích với sếp nên để lần sau mình lại chuyển tiếp số tiền còn lại luôn.

T

tienphuc

Guest
22/8/07
27
0
1
Đất Phương Nam

Ở Cty cuả mình cũng có trường hợp này. Khi k/hàng chuyển trả thì mấy số lẻ ở đằng sau họ bỏ hết nên có chênh lệch trên TK Phải thu K/hàng.
Mình hạch toán: Xử lý chênh lệch thu thiếu bằng cách ghi giảm doanh thu.
Cả nhà thấy sao? Mình làm thế được không?
:pepsi:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo mình những khoản trên hạch toán vào sổ sách như sau:
Nếu số tiền làm tròn DN mình thiệt
Nợ TK 811
Có TK 131(phần làm tròn)
Nếu số tiền làm tròn DN mình lợi
Nợ TK 112
Có TK 711

Là ok
:bigok:

phong2v

phong2v

Guest
Ở Cty cuả mình cũng có trường hợp này. Khi k/hàng chuyển trả thì mấy số lẻ ở đằng sau họ bỏ hết nên có chênh lệch trên TK Phải thu K/hàng.
Mình hạch toán: Xử lý chênh lệch thu thiếu bằng cách ghi giảm doanh thu.
Cả nhà thấy sao? Mình làm thế được không?
:pepsi:
Bạn ko thể tự động hạch toán ghi giảm doanh thu được, nếu ghi giảm doanh thu phai có biên bản giữa bên bán và bên mua, nêu rõ lý do tại sao

Còn các khoản nhỏ mà khách hàng trả thiếu chúng ta có thể HT thẳng ngay vào chi phí (TK811) ko cần phải dự phòng đâu

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Viết 1 tờ phiếu thu TM cho phù hợp với số tiền thực trả.

N

nguyenbinhnhi

Guest
1/11/07
17
0
0
Ha Noi
Nhưng nếu đó la khách hàng thường xuyên thì cứ để số dư, phát sinh lần sau bảo họ trả thêm phần chênh cũng tốt chứ sao. Còn nếu KH 1 lần thì đưa thẳng vào 811 cho gọn, SL ít chẳng ai vặn vẹo đâu.

N

NgXBinh

Guest

:wall: Kiếm CP đưa vào sau viết phiếu thu hạch tóan phải thu khách hàng. Bù trừ thế là bạn tất phoán phải thu của khách hàng đó.
:alcon: hoặc bạn xem sử dụng chi hoa hồng cho khách hàng đó. Y/cầu họ làm CV, hoặc bạn làm CV họ xác nhận và kẹp vào, sau đó tất toán. Như vậy là bạn và kế toán ở bên kia đều thỏa mãn vì đã tất toán công nợ được.
:pepsi: ko thì cứ treo nó đó.Cuối năm làm báo cáo yêu cầu xử lý công nợ.Sếp kí xác nhận để tất toán. Bạn giải trình với thuế, nếu ít thì thuế bỏ qua, còn ko họ sẽ loại ra chi phí để tính thu thu nhập chịu thuế

H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
ko thể hạch toán giảm doanh thu.theo mình khoản chênh lệch hạch toán vào 131-sao do đưa vào khoản nợ khó đòi và xuất toán.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Thi hien nay em van dang cho vao tien mat day.Nhung ma thay no cu the nao ay.Khach vua tra bang TGNH vua tra bang tien mat ma tien mat qua it.hic.Ma thuc te co thu ve duoc tien mat dau.Den luc sep kiem tra tien thuc te voi tien tren so thay chenh lech chang le ke toan tu bu vao.hic.giai thich voi sep thi chang tha bo tien tui cho xong.ma nhu the it thi duoc chu khach hang nao cung nham nhot thanh trong trot the thi em chet

Khách hàng trả chưa đủ thì phải đòi cho đủ (chuyện bình thường thôi mà). Nếu bạn ngại thì chỉ có cách là bỏ tiền túi ra nộp vô thôi !

P

Phaman1982

Guest
13/5/08
2
0
0
41
Quang ninh
Theo mình thì ghi giảm doanh thu là không nên. Bởi thực chất thì doanh thu có giảm đâu .Chỉ là điều chỉnh số cho nó khớp nhau thôi mà. Nên điều chỉnh trên quỹ tiền mặt thì hay hơn. Xếp hỏi thì giải trình. Chênh lệch là nhỏ thôi mà. Còn nếu lớn thì không được xử lý như thế đâu nhé!

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Đề tài đã quá cũ. Mình đóng lại nhé!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều