Kiểm kho hàng hết nhưng vẫn tồn trên báo cáo.

• Thread starter dotran
  • Ngày gửi
D

dotran

Guest
26/10/07
4
0
1
TP.HCM
Các anh,chị chỉ giúp em cách làm hàng tồn kho với:
1.Một số mặt hàng mua về từ năm trước đã xuất mà chưa có Lệnh xuất kho(cũng như chưa có Phiếu xuất kho)thì em phải làm sao?.
2.Một số mặt hàng em nhập cùng tên,cùng quy cách nhưng chức năng của nó khác nhau nhưng em nhập lại một mặt hàng,nay kiểm kho thấy khác nhau nên giờ mình xử lý sao ạ?.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Các anh,chị chỉ giúp em cách làm hàng tồn kho với:
1.Một số mặt hàng mua về từ năm trước đã xuất chưa có Lệnh xuất kho(cũng như chưa có Phiếu xuất kho)thì em phải làm sao?.

Thế nào là đã xuất mà chưa có lệnh xuất và chưa có phiếu xuất kho vậy bạn ??
Có thể xảy 1 số trường hợp sau.
- Đã xuất hóa đơn (thực tế xuất kho) nhưng không vào sổ sách, không ghi nhận doanh thu, dẫn đến số liệu trên sổ chênh lệch so với số thực tế.
Trường hợp này giải quyết như sau. Làm bổ sung phiếu xuất kho và ghi nhận vào các tài khoản liên quan như 152/156 . Sổ sách và thực tế không lệch nữa.
- Chưa có động tác xuất kho nhưng khi kiểm kê thì hàng trong kho không còn dẫn đến có sự chênh lệch Trường hợp này tạm cho là bị mất.
Giải quyết: làm biên bản kiểm kê và ghi rõ số lượng hàng thiếu hụt đó, gởi biên bản này cho Ban Giám Đốc xử lý.
Phần kế toán ghi nhận vào tài khoản 138 số hàng thiếu đó và chờ xử lý.
2.Một số mặt hàng em nhập cùng tên,cùng quy cách nhưng chức năng của nó khác nhau nhưng em nhập lại một mặt hàng,nay kiểm kho thấy khác nhau nên giờ mình xử lý sao ạ?.

Tách nó ra cho tiện theo dõi nếu bạn thấy cần thiết. Còn nếu bạn siêu và không sợ xuất nhầm thì để luôn cũng chẳng sao hết.
Thế nhá :bigok:

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
hồngtrường đang say xưa tư vấn thì có người bảo giới thiếu chỗ "giải phóng hàng tồn", chiều thứ 7 được phen cười bể bụng.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đúng zdồi, đang cười méo cả miệng đây heheheh

D

dotran

Guest
26/10/07
4
0
1
TP.HCM
Cám ơn anh đã chì cho em.lần sau co phát sinh gi anh chi cho em voi nha

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Trang web đó cũng vui đấy chứ

H

HoangthiThuy

Guest
28/5/07
13
0
0
39
HN
kế toán kho

Chào các anh chị. Các anh chị trả lời giúp em vấn đề sau với, em không biết làm thế có đúng không nữa. Công ty em có xuất hàng đi gia công sau đó lại nhập về. Theo các anh chị em không phải là kế toán công nợ nhưng hàng tháng em có phải đối chiếu với kế toán bên gia công hàng cho Cty em về số lượng - nhập - xuất - tồn giữa hai bên không ạ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các anh chị. Các anh chị trả lời giúp em vấn đề sau với, em không biết làm thế có đúng không nữa. Công ty em có xuất hàng đi gia công sau đó lại nhập về. Theo các anh chị em không phải là kế toán công nợ nhưng hàng tháng em có phải đối chiếu với kế toán bên gia công hàng cho Cty em về số lượng - nhập - xuất - tồn giữa hai bên không ạ.

Ô bạn này hỏi thế này thì trả lời làm sao nhỉ? Bạn làm công việc gì trong Cty thế? Nếu bạn không phải là kế toán công nợ mà là nhà quản lý hoặc thủ kho thì bạn cũng phải theo dõi nó chứ nhỉ, bạn xuất đi, nhập về, số lượng xuất đi, số lượng nhập về, tính hao hụt, số thừa phải thu hồi về, số thiếu phải bổ sung thêm... và ... nếu bạn không theo dõi nó thì bạn không thể biết nó đang như thế nào?:bigok:

H

HoangthiThuy

Guest
28/5/07
13
0
0
39
HN
Em có theo dõi sát sao nữa là đằng khác và em đã phát hiện ra một điều là Chị Kế toán Cty em hàng tháng không đối chiếu với bên gia công cho Cty em. Chính vì lý do này mà vừa rồi em phải đến xưởng của bên gia công cho Công ty em cùng bên đó kiểm kê. Sau khi kiểm kê em lập biên bản lượng hàng tồn kho của công ty em chuyển sang bên gia công và căn cứ vào số lượng theo dõi của chị kế toán Cty em. Em tính toán ra số lượng hao hụt > 8tr và số lượng hàng bên gia công làm hỏng của Cty em > 6 triệu. (tính từ tháng 10/2006 đến nay chưa một lần nào đối chiếu về số lượng xuất đi mà kế toán công nợ của công ty em chỉ căn cứ vào số nhập về thanh toán). Các anh chị cho em hỏi chị kế toán theo dõi lượng hàng nhập - xuất kho không thực hiện công việc đối chiếu với bên gia công hàng tháng mà bây giờ mới làm có được không ạ.

H

HoangthiThuy

Guest
28/5/07
13
0
0
39
HN
Em có theo dõi sát sao nữa là đằng khác và em đã phát hiện ra một điều là Chị Kế toán Cty em hàng tháng không đối chiếu với bên gia công cho Cty em. Chính vì lý do này mà vừa rồi em phải đến xưởng của bên gia công cho Công ty em cùng bên đó kiểm kê. Sau khi kiểm kê em lập biên bản lượng hàng tồn kho của công ty em chuyển sang bên gia công và căn cứ vào số lượng theo dõi của chị kế toán Cty em. Em tính toán ra số lượng hao hụt > 8tr và số lượng hàng bên gia công làm hỏng của Cty em > 6 triệu. (tính từ tháng 10/2006 đến nay chưa một lần nào đối chiếu về số lượng xuất đi mà kế toán công nợ của công ty em chỉ căn cứ vào số nhập về thanh toán). Các anh chị cho em hỏi chị kế toán theo dõi lượng hàng nhập - xuất kho không thực hiện công việc đối chiếu với bên gia công hàng tháng mà bây giờ mới làm có được không ạ.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com

Hàng gia công khi xuất khỏi Kho thì đã có phiếu xuất trong đó có ghi rõ : Quy cách, Số Lượng, đơn giá, thành tiền.
Sau khi xuất thì cả 2 bên đã kí xác nhận số thực xuất.
Việc đối chiếu số lượng em ko nhất thiết phải sang xưởng đơn vị gia công kiểm kê
Việc em hỏi là việc đối chiếu Công Nợ thì anh luôn khuyến khích, còn sang Kho người ta mà kiểm kê hàng thì không nên.
Hãy quản lý chặt chẽ Kho công ty đi đã .

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Bây giờ làm cũng được nhưng vấn đề sẽ không đơn giản là bạn đối chiếu lại phát hiện thừa thiếu mà yêu cầu đối tác thực hiện nghĩa vụ với cty mình được.Vấn đề hàng gia công khi bên em xuất NVL cho bên đối tác nhận gia công của bạn và có quy định các điều khoản trong hợp đồng thuê gia công đó, việc định mức chi phí NVL đem đi gia công cũng được thỏa thuận và kiểm duyệt của người quản lý bên em trước khi ký kết HĐ, do vậy nếu em muốn đối chiếu em phải coi lại :
1, Hợp đồng thuê gia công.
2. Định mức NVL gia công do hai bên thỏa thuận
3. Toàn bộ công nợ từ trước đến giờ liên quan đến các hợp đồng gia công
4. Toàn bộ phiếu xuất kho NVL đem đi GC, hàng hóa nhập về
5.Sau đó xác định số NVL thừa thiếu, lập bảng kê, và gửi cho bên đối tác xác nhận trước khi bạn có thể yêu cầu họ thực hiện việc trả lại số NVL chưa sử dụng hết, và tính giảm khoản công nợ SP làm hư hỏng

Nếu bạn đủ kiên nhẫn làm tất cả các công việc trên cũng như chờ đợi bên khách hàng chấp nhận thì không có vấn để gì hết:bigok:

H

HoangthiThuy

Guest
28/5/07
13
0
0
39
HN
Cảm ơn anh! Em cũng chú ý đến việc tập hợp đến các phiếu nhập xuất đó. Nhưng từ tháng 10/2006 đến tháng 12 năm 2007. NVl đi gia công đó do người khác quản lý nhưng chị ấy cũng không đối chiếu chốt số lượng tồn kho tại bên đơn vị gia công cho Cty em. Nhưng khi chuyển giao cho Chị kế toán hiện tại đang quản lý chị chỉ là bàn giao trên giấy tờ và không có biên bản chốt số lượng tồn NVL tại đơn vị gia công hàng cho Cty em. Mặt khác khi xuất kho hàng hóa đi gia công hay nhập về đều qua 01 người trung gian là lái xe của Công ty em hoặc lái xe của đơn vị gia công hàng cho Cty. Khi xuất kho - thì kế toán cty em lập thành 03 liên (01 liên lái xe của Cty nhập hàng (lưu chính làm căn cứ ghi nhận việc xuất kho, còn 02 liên (01 gửi cho đơn vị gia công, 01 liên sau khi giao hàng xong bên gia công ký nhận gửi lại lái xe mang về - Phiếu xuất kho này được kế toán Cty em lưu nhưng không lưu liên tục, đến bây giờ tìm lại không đủ phiếu như phiếu xuất kho cho lái xe). Việc này em đã nói chuyện với 02 PGĐ các anh ấy nói nên đối chiếu ngay hàng tháng (nếu nhiều - thì phải đối chiếu hàng tuần). Các anh chị có thể chỉ bảo cho em làm kế toán kho những điều cơ bản nhất phải làm được là gì không ạ.

T

titcoi05

Còi nhất hội
19/11/07
96
0
0
Hà Nội
Tiện đây cho mình hỏi, Cty mình vừa bị thuế ktra hàng hóa, họ p/hiện ra bên mình bán giá lúc cao lúc thấp. Mình VD cụ thể nhé: Ghế HN giá vốn mua vào là: 120.000d, Bán ra lúc thì mình bán là: 125.000d, lúc lại là: 450.000d, lúc lại: 568.000d. Vậy Công ty mình có những sai phạm gì?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tiện đây cho mình hỏi, Cty mình vừa bị thuế ktra hàng hóa, họ p/hiện ra bên mình bán giá lúc cao lúc thấp. Mình VD cụ thể nhé: Ghế HN giá vốn mua vào là: 120.000d, Bán ra lúc thì mình bán là: 125.000d, lúc lại là: 450.000d, lúc lại: 568.000d. Vậy Công ty mình có những sai phạm gì?

Chuyện bình thường, việc công ty bạn bán hàng cùng một loại mặt hàng cho các đối tượng khách nhau thì có giá bán khác nhau thôi,:bigok:,

S

starbucks

Guest
22/12/07
2
0
0
tp.HCM

Mình đang thắc mắc, không biết mặt hàng của bạn là gì ?
Bạn có thể cho mình biết và vài mặt hàng tương tự được k?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA