Chi cục thuế đã áp 2 mức thuế cho cửa hàng?

• Thread starter sharp
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

sharp

Guest
21/8/07
28
0
0
41
Ha Noi
anh chị trong web cho mình hỏi:
Mình mở một cửa hàng may đo quần áo, có đăng ký mã số thuế.
Hiện tại mình phải nộp 2 mức thuế như sau:
+ Mỗi khi xuất hóa đơn thông thường mình phải chịu 10%. VD khi bán hàng 10.000.000 thì mình phải nộp 10% trong đó (1.000.000).
+ Hàng tháng chi cục thuế khoán cho mình mức thuế khoán đầu ra trong tháng riêng.

Do vậy hàng tháng cửa hàng của mình chịu 2 mức thuế. như vậy chi cục thuế áp mức thuế cho cửa hàng của mình như vậy có phải áp hai lần không, ?

Anh chị nào có văn bản hướng dẫn về phần thuế áp dụng cho cửa hàng có phát hành hóa đơn (hóa đơn thông thông thường) mail cho minh!
dangkhoai242000@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Bạn là hộ cá thể? Nếu đúng thì bạn hãy xem tiếp phần dưới nhé.

+ Mỗi khi xuất hóa đơn thông thường mình phải chịu 10%. VD khi bán hàng 10.000.000 thì mình phải nộp 10% trong đó (1.000.000).
+ Hàng tháng chi cục thuế khoán cho mình mức thuế khoán đầu ra trong tháng riêng.

+ Hiện tại có 2 dạng tính thuế cho hộ cá thể: kê khai và ổn định. Theo như bạn nói thì mình nghĩ rằng bạn thuộc dạng ổn định thuế vì thế mức thuế khoán hàng tháng là đúng.

+ Trong hộ ổn định thì có thêm 2 dạng (tùy theo mỗi Chi cục có cách quản lý riêng): sử dụng hóa đơn bán hàng và không có sử dụng.

T/hợp sử dụng hóa đơn bán hàng: cơ quan thuế sẽ tính thuế đối với cửa hàng bạn như sau

Số thuế phải nộp tháng này = số thuế khoán + số thuế trên doanh thu xuất hóa đơn (tháng trước).

Nghĩa là bạn xuất hóa đơn càng nhiều thì số thuế nộp sẽ càng cao.

Số thuế trên doanh thu xuất hóa đơn sẽ được tính như sau:

Thuế GTGT = Doanh thu xuất hóa đơn x tỷ lệ GTGT trên doanh thu x 10%

Thuế TNDN = Doanh thu xuất hóa đơn x tỷ lệ TNCT trên doanh thu x 28%

Số thuế phải nộp = thuế GTGT +thuế TNDN

Trong đó tỷ lệ GTGT và tỷ lệ TNCT được quy định mỗi tỉnh thành riêng biệt, không đâu giống đâu, ví dụ ở Tp.HCM là 55% (GTGT) và 30% (TNDN). Nếu công chung thì tổng % thuế phải chịu trên doanh thu xuất hóa đơn là 13,9%.

T/h không sử dụng hóa đơn bán hàng:: lúc cần hóa đơn xuất cho khách hàng thì bắt buộc bạn phải đến Chi cục thuế để mua hóa đơn lẻ và cũng sẽ nộp thuế cho mỗi tờ hóa đơn khi mua, cách tính thuế giống như trên.

Do vậy hàng tháng cửa hàng của mình chịu 2 mức thuế. như vậy chi cục thuế áp mức thuế cho cửa hàng của mình như vậy có phải áp hai lần không, ?

Anh chị nào có văn bản hướng dẫn về phần thuế áp dụng cho cửa hàng có phát hành hóa đơn (hóa đơn thông thông thường) mail cho minh!
dangkhoai242000@yahoo.com

CCT không áp thuế bạn 2 lần, vì khi bạn xuất hóa đơn hay đi mua hóa đơn lẻ mới tính thêm phần thuế đó thôi. Khi áp thuế khoán đối với cửa hàng bạn thì không có bao gồm phần xuất hóa đơn..

Hy vọng bạn sẽ hiểu cách giải thích của mình, nếu có gì chưa hiểu, bạn cứ post lên nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình đã đi làm thực tế cho một cửa hàng ăn uống thì thấy như thế này: Cửa hàng đó tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, chỉ có hóa đơn đầu ra (hóa đơn bán hàng thông thường) mà không có hóa đơn đầu vào. Cơ quan thuế ấn định cho họ tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu, để khi tính thuế GTGT phải nộp thì chỉ cần lấy: doanh thu x tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu. Và doanh thu sẽ căn cứ trên các hóa đơn bán ra.

Sự việc đến đây thì chả có điều gì đáng nói nhưng khốn nỗi, cơ quan thuế cũng lại ấn định (ngầm) doanh thu cho họ luôn. Tức là, mỗi tháng tối thiểu họ phải nộp thuế theo doanh thu đã được ấn định, tối đa không hạn chế. Thế là chả còn cách nào khác, nếu chưa đạt được doanh thu tối thiểu thì phải cố mà viết thêm, nếu đã quá doanh thu tối thiểu thì stop lại và hàng tháng số tiền thuế phải nộp cứ đều chằn chặn, chả khác gì con rắn vuông.

Như vậy, doanh thu và tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu đều là con số đã được ấn định tối thiểu. Tớ hay liên tưởng, không biết có đúng vào trường hợp của bạn sharp không?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình đã đi làm thực tế cho một cửa hàng ăn uống thì thấy như thế này: Cửa hàng đó tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, chỉ có hóa đơn đầu ra (hóa đơn bán hàng thông thường) mà không có hóa đơn đầu vào. Cơ quan thuế ấn định cho họ tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu, để khi tính thuế GTGT phải nộp thì chỉ cần lấy: doanh thu x tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu. Và doanh thu sẽ căn cứ trên các hóa đơn bán ra.

Chỗ này thiếu thuế suất rùi

Sự việc đến đây thì chả có điều gì đáng nói nhưng khốn nỗi, cơ quan thuế cũng lại ấn định (ngầm) doanh thu cho họ luôn. Tức là, mỗi tháng tối thiểu họ phải nộp thuế theo doanh thu đã được ấn định, tối đa không hạn chế. Thế là chả còn cách nào khác, nếu chưa đạt được doanh thu tối thiểu thì phải cố mà viết thêm, nếu đã quá doanh thu tối thiểu thì stop lại và hàng tháng số tiền thuế phải nộp cứ đều chằn chặn, chả khác gì con rắn vuông.

Tại sao lại là ấn định ngầm chứ? Có biên bản xác định doanh thu hẵn hoi nhé. Về doanh nghiệp thì em cực giỏi, nhưng về mặt cá thể thì khác hẵn DN nhen, hihi:angel:

Như vậy, doanh thu và tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu đều là con số đã được ấn định tối thiểu. Tớ hay liên tưởng, không biết có đúng vào trường hợp của bạn sharp không?

- Ấn định doanh thu tối thiểu là ý thế nào vậy em?

- Em liên tưởng không giống như bạn sharp đâu. Suy nghĩ thử xem nào.:bigok:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại sao lại là ấn định ngầm chứ? Có biên bản xác định doanh thu hẵn hoi nhé. Về doanh nghiệp thì em cực giỏi, nhưng về mặt cá thể thì khác hẵn DN nhen, hihi:angel:
Tại sao lúc nào anh cũng nghĩ cơ quan thuế làm đúng thế? Em nói thực tế em đã làm, chứ còn cái gì mà đúng như trong quy định thì chả phải kêu ca cán bộ thuế nhiều đến thế. Còn anh, anh đừng gạt cái trường hợp thực tế của em. Anh chưa trải qua thì sao anh biết? Quy định là một chuyện, thực hiện là chuyện khác, anh bỡ ngỡ với điều đó à?

- Ấn định doanh thu tối thiểu là ý thế nào vậy em?
Tự cán bộ thuế ấn định ngầm cho DN đấy, cứ thử làm trái xem, chắc kiến kiện củ khoai quá!

- Em liên tưởng không giống như bạn sharp đâu. Suy nghĩ thử xem nào.:bigok:
Chờ sự trả lời của sharp đi. Em liên tưởng thế, trúng thì trúng mà chả trúng thì thôi nhưng mà có thực tế như thế đấy!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tại sao lúc nào anh cũng nghĩ cơ quan thuế làm đúng thế? Em nói thực tế em đã làm, chứ còn cái gì mà đúng như trong quy định thì chả phải kêu ca cán bộ thuế nhiều đến thế.

Đã là con người, thì ai cũng có sai sót. Anh có nói cán bộ thuế hay cơ quan thuế làm cái gì cũng đúng chứ? Do em suy diễn ra thôi. Bản thân ai làm sai, người đó sẽ chịu trách nhiệm, hình phạt trước pháp luật, cái này trên báo đã đăng hà rầm rùi nha, Cục phó hay Cục trưởng còn bị xử nữa huống chi là nhân viên.

Còn anh, anh đừng gạt cái trường hợp thực tế của em.

Anh không gạt thực tế của em ra đâu, nếu vậy anh sẽ thảo luận cùng em về vấn đề thực tế chút nhé.

Nguyen Tu Anh nói:

Sự việc đến đây thì chả có điều gì đáng nói nhưng khốn nỗi, cơ quan thuế cũng lại ấn định (ngầm) doanh thu cho họ luôn. Tức là, mỗi tháng tối thiểu họ phải nộp thuế theo doanh thu đã được ấn định, tối đa không hạn chế.

Căn cứ Thông tư 32 (cái này em còn rành hơn anh đó nha): Đối với cơ sở kinh doanh đã thực hiện đầy đủ hoá đơn, chứng từ bán hàng hóa, dịch vụ, xác định được đúng doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ theo hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ nhưng không có đủ hoá đơn mua hàng hóa, dịch vụ thì GTGT được xác định bằng doanh thu nhân (x) với tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu. => cơ quan thuế tính số thuế phải nộp của cửa hàng như em nói phần trên là đúng.

Và tại sao có chuyện ấn định ngầm gì đó như em nói, theo anh đơn giản thôi: cửa hàng của em có bao giờ có người xuống kiểm tra doanh thu từ lúc mở cửa đến lúc đóng cửa, liên tục 5 ngày chưa? Anh nghĩ rằng chưa bao giờ xảy ra. Cửa hàng em có dzám chắc chắn 1 điều rằng: cửa hàng chúng tôi đã kê khai đầy đủ những gì đã bán trên hóa đơn chưa? Có đúng với số tiền mà cửa hàng thu vào không? Chuyện này mà xảy ra đúng như thế thì xem như anh sai. Anh cũng đã nói với em nhiều lần rồi, đụng chạm tới quyền lợi (điển hình là tiền thuế): ví dụ như đóng thuế quá cao so với thu nhập thì có ai chấp nhận không? Câu trả lời là KHÔNG, vì họ đâu có dư tiền để nộp NSNN chứ. Vậy họ sẽ làm gì đây => làm đơn xin giảm thuế hay không kinh doanh nữa. Tới đây thì em biết làm gì rồi chứ???

Anh chưa trải qua thì sao anh biết? Quy định là một chuyện, thực hiện là chuyện khác, anh bỡ ngỡ với điều đó à?

Tại sao em biết chưa từng trải, 1989 anh đã ra đường kinh doanh rồi nhé, và bi giờ cũng đâu có nghỉ, từ thương mại đến dịch vụ, ăn uống, anh đều làm hết rồi. Quy định là một chuyện, thực hiện là chuyện khác=> cái thì đúng như em nói, nhưng muốn như thế thì em phải xem lại khúc trên. Tại sao cửa hàng chấp nhận mức ấn định ngầm đó? Đơn giản là vì nó chưa vượt qua, chưa đúng với doanh thu và lợi nhuận thực tế của cửa hàng.

Tự cán bộ thuế ấn định ngầm cho DN đấy

Về mặt thủ tục, em chưa rõ rồi, không có chuyện tự làm đâu. Vậy chữ ký của chủ hộ trên tờ khai để làm gì em nhỉ?

cứ thử làm trái xem, chắc kiến kiện củ khoai quá!

Cứ làm đi rùi sẽ thấy kết quả như mình mong đợi, miễn như mình kiện đúng thực tế.

Chờ sự trả lời của sharp đi. Em liên tưởng thế, trúng thì trúng mà chả trúng thì thôi nhưng mà có thực tế như thế đấy!

Câu này anh không trả lời nha, vì sharp hỏi về dịch vụ may đo. Vì thế sẽ không có câu trả lời như ý em chờ đợi được.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
tiger2774 nói:
Khi áp thuế khoán đối với cửa hàng bạn thì không có bao gồm phần xuất hóa đơn

Xin bác tiger2774 cái văn bản quy định về điều này. Nếu thế thì ý nghĩa của thu khoán là gì? theo tui nghĩ những hóa đơn phát sinh đã nằm trong tổng doanh thu ước tính để ra mức khoán rùi thế thì tại sao lại để riêng những hóa đơn này để... thu thêm? điều này có ghi rõ trong biên bản xác định doanh thu không?

thanks

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nếu thế thì ý nghĩa của thu khoán là gì? theo tui nghĩ những hóa đơn phát sinh đã nằm trong tổng doanh thu ước tính để ra mức khoán rùi thế thì tại sao lại để riêng những hóa đơn này để... thu thêm?
Nếu có sử dụng được hóa đơn thì không thể khoán.Những người nộp thuế mà không sử dụng được hóa đơn thì mới khoán.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gửi anh tiger2774

Bạn sharp có nói rằng:

- Mỗi khi xuất hóa đơn thông thường mình phải chịu 10%. VD khi bán hàng 10.000.000 thì mình phải nộp 10% trong đó (1.000.000) ==> có áp tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu.

- Hàng tháng chi cục thuế khoán cho mình mức thuế khoán đầu ra trong tháng riêng ==> có áp mức doanh thu tối thiểu.

Từ hai giả thuyết trên, em đã cho hai cái kết luận từ cái dấu suy ra đó vì em liên tưởng đến trường hợp của em. Em nói đến thực tế của em, em không cho nó là đúng và chỉ là một trường hợp đưa lên để xem sharp có cùng cảnh ngộ hay không nhưng dường như anh đẩy cái thực tế của em đi quá xa, đặt vấn đề lên tầm nghiêm trọng và quy kết đến kiến thức của em. Topic này em xin không tham gia nữa.

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Gửi anh tiger2774

Bạn sharp có nói rằng:

- Mỗi khi xuất hóa đơn thông thường mình phải chịu 10%. VD khi bán hàng 10.000.000 thì mình phải nộp 10% trong đó (1.000.000) ==> có áp tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu.

- Hàng tháng chi cục thuế khoán cho mình mức thuế khoán đầu ra trong tháng riêng ==> có áp mức doanh thu tối thiểu.

Từ hai giả thuyết trên, em đã cho hai cái kết luận từ cái dấu suy ra đó vì em liên tưởng đến trường hợp của em. Em nói đến thực tế của em, em không cho nó là đúng và chỉ là một trường hợp đưa lên để xem sharp có cùng cảnh ngộ hay không nhưng dường như anh đẩy cái thực tế của em đi quá xa, đặt vấn đề lên tầm nghiêm trọng và quy kết đến kiến thức của em. Topic này em xin không tham gia nữa.

- Em liên tưởng đến trường hợp thực tế, vậy em có từng xem cái thực tế đó nó trắng đen thế nào chưa? Em nói anh đừng suy nghĩ sâu xa về câu em nói nhưng hình như rằng em đã đẩy anh phải suy nghĩ rồi đó.
- Em có hiểu được tình huống như thế nào không?
- Anh chỉ giải thích cho sharp về cách tính thuế, đàng này em đưa nó sang 1 khía cạnh khác, theo em thì thế nào?
- Em dùng câu chữ quy kết đến kiến thức có đúng không vậy?
- Nếu đã như vậy thì anh cũng không tham gia nữa. Những gì sharp hỏi đã có câu trả lời rõ ràng rồi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Em đồng ý với ý kiến chị TÚ.Vì thế này :
Thực tế em cũng đã thấy : Các CH xuất HĐ đầu ra là hoá đơn bán hàng thông thường==>họ cũng bị áp đặt mức doanh thu tối thiểu trong tháng và nếu ko đạt thì cũng phải cố mà xuất cho đạt, và ko bao giờ họ xuất HĐ vượt mức DT tối thiểu.Vì số thuế phải nộp tính dựa vào DT...
chi tiết chị Tú nói cũng là ý của em đã từng thấy thực tế là như vậy.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh

Các cơ sở khi đã áp dụng theo phương thức thuế khoán là những doanh nghiệp khi kinh doanh ngại làm sổ sách chứng từ nên thường hay bị chi cục thuế áp vào một mức khoán nào đó tùy cho từng mô hình cụ thể. Tuy nhiên nhiều cơ sở thường hay ko tự tin và có dấu hiệu Sợ cán bộ thuế cho nên họ nói sao thì làm vậy.
Còn trường hợp trên đây thì có 2 mức khoán rõ ràng đấy chứ!
Đây là khoán thuế GTGT mà.
Cái này có thể để bạn ấy nói rõ hơn. Theo mình khoản này là họ khoán thuế TNDN đấy. VD cứ 1 tháng doanh thu đc 100 tr thì họ sẽ căn cứ vào ngành nghề của đối tượng mà áp dụng tỷ lệ % chịu thuế TNDN khác nhau mà.
Bất cứ doanh nghiệp nào chẳng chịu 2 mức thuế. 1 là thuế GTGT và 1 là thuế TNDN.
Nếu đúng trường hợp này là họ áp dụng khoán thuế TNDN thì chúng ta ko phải bàn cãi nữa đúng ko ạ.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Thực tế em cũng đã thấy : Các CH xuất HĐ đầu ra là hoá đơn bán hàng thông thường==>họ cũng bị áp đặt mức doanh thu tối thiểu trong tháng và nếu ko đạt thì cũng phải cố mà xuất cho đạt, và ko bao giờ họ xuất HĐ vượt mức DT tối thiểu.Vì số thuế phải nộp tính dựa vào DT...
Sao lại ko bao giờ xuất hóa đơn vượt mức DT tối thiểu chứ? Nếu nói như bạn thì cơ sở này nộp thuế cố định hàng tháng sao?
Vì nếu ko đủ doanh thu thì
phải cố mà xuất cho đạt
Cái này thì huylt đã từng phải làm rồi, xong nếu bạn cam kết chịu trách nhiệm về việc doanh thu bán hàng của cửa hàng mình ko thể đạt được mức DT tối thiểu (Tính doanh thu bán hàng thực tế) thì bạn làm công văn yêu cầu giảm mức DT tối thiểu đó xuống thôi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Sao lại ko bao giờ xuất hóa đơn vượt mức DT tối thiểu chứ? Nếu nói như bạn thì cơ sở này nộp thuế cố định hàng tháng sao?
Vì nếu ko đủ doanh thu thì Cái này thì huylt đã từng phải làm rồi, xong nếu bạn cam kết chịu trách nhiệm về việc doanh thu bán hàng của cửa hàng mình ko thể đạt được mức DT tối thiểu (Tính doanh thu bán hàng thực tế) thì bạn làm công văn yêu cầu giảm mức DT tối thiểu đó xuống thôi.
Bạn không đọc kỹ bài của tôi sao???Và chi tiết hơn là bài của chị TA.
Xin thưa với bạn, Số thuế GTGT phải nộp cho NN được tính ntn trong trường hợp kd cá thể nếu đã áp mức doanh thu tối thiểu.
Thuế GTGT phải nộp = doanh thu x thuế suất x tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu.==>Bạn hiểu công thức này bạn sẽ hiểu ý tôi.
Vậy tại sao các CH thường có chuyện cuối tháng chạy doanh thu???Bạn nên đến một CH nào đó có xuất HĐ thông thường đầu ra để hiểu hơn.
Tôi xin sì tôp here.Chuyện đơn giản mà chúng ta đi xa quá thực tế.
thân chào!

Sửa lần cuối:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Đọc các bài tranh luận của các bạn mình có rút ra một số suy nghĩ riêng cho mình.

- Các bạn hãy đặt địa vị của các bạn vào địa vị của bên đang tranh luận với chính bạn.
- Theo thực tế: thì người nộp thuế càng nộp thuế ít càng tốt, người thu thuế thì thu càng nhiều càng tốt. Chính vì thể gây ra những mâu thuẫn sau:
a. Pháp luật, luật pháp quy định rành rành ra thế, nhưng cơ quan thuế ko quản lý được các hộ, đơn vị kinh doanh "bằng hoá đơn trực tiếp" => đưa ra cái gọi là doanh thu tối thiểu (hoặc là mức doanh thu bình quân theo ngành nghề, lĩnh vực). Tuy nhiên, nếu thấy ko công bằng các hộ, đơn vị có thể làm đơn hoặc văn bản.
b. Các hộ, đơn vị kinh doanh "bằng hoá đơn trực tiếp" kê khai doanh thu càng ít càng tốt. Miễn sao đạt được doanh thu tối thiểu. Điều này dẫn đến thực tế, có hộ thực tế doanh thu ít => nộp thuế nhiều, Có hộ thực sự doanh thu nhiều => lại nộp thuế ít. Và trong thực tế thỉnh thoảng cũng có tình trạng mua hàng hoá của hộ, cơ sở này, muốn có hoá đơn thì phải bỏ tiền túi ra nộp thêm 5 hoặc 10 hoặc con số khác do chính họ đặt ra, còn có ý kiến, ý cò thì mua thì mua ko mua thì thôi????

Từ 2 thực tế trên, chúng ta đưa ra giả sử và cũng là ước mong cho một tương lai sáng sủa.
- Tất cả người mua hàng, dù mua ít hay mua nhiều đều lấy hoá đơn, thanh toán bằng ngân hàng...=> ý thức và văn hoá của từng người VN. Muốn vậy thủ tục viết hoá đơn, ....và nhiều điều khác kéo theo để được thế.
- Chính sách thuế hợp lý hơn của các cơ quan chức năng.
-.....

Hình như hơi lan man 1 tí, nhưng tóm lại, sự mâu thuẫn cũng là để phát triển. và sự mẫu thuẫn để phát triển khác với sự mâu thuẫn để "chiến tranh".:dance2::1luvu::bigok:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thôi các anh chị không ai chịu bàn vấn đề này nữa, thì để Bao công tôi nói một mình cho sướng hehheheh
Nhưng nói trước là tôi chỉ nói một mình thôi nha. Tôi chẳng nói ai hết nhá heheheh

Muốn bàn vấn đề về thuế này thì trước nhất ta căn cứ trên luật mà làm, chuyện này quá đơn giản như đọc một cuốn tiểu thuyết vậy
Các anh chị nên hiểu thế nào là áp dụng theo phương pháp thuế khoán và thế nào là áp dụng theo phương pháp khấu trừ.
Còn thế nào thì thiết nghĩ một thủ kho như tôi sẽ không định nghĩa giảng giải cho các bậc tiền bối vì sợ "múa rìu qua mắt thợ" hehe nhưng có lẽ trong trường hợp này thì theo tớ nghĩ tớ đang múa rìu qua mắt thợ dỏm hehehe
Muốn hiểu vấn đề kĩ hơn xin các anh chị xem bài của bác Bong05
Còn khẳng định như thế này
Là không hiểu một tí gì về luật và lại càng không hiểu một tí gì về phương pháp và định hướng của cơ quan quản lý nhà nước.
Tại sao tớ nói thế.
Bởi vì tôi đố ông nào dám ấn định ngầm mức thuế cho tôi mà không thỏa thuận trước với tôi và được sự đồng ý của tôi (dĩ nhiên sự đồng ý này được thể hiện theo đúng pháp luật)
Doanh thu tôi 1 tháng 500 mà ấn định tôi thuế 1 tháng 400 có mà tôi ăn cám à ???
Còn nếu như bạn cảm thấy mình oan ức, thiệt thòi thì bạn phải làm sao ? Luật khiếu nại tố cáo ở đâu mà không chịu dùng. Hay là bạn lại sợ mình khiếu nại không đúng nên cứ nghĩ "con kiến kiện củ khoai"
Vậy thì sao gọi là ấn định ngầm. Hiểu thế nào là ngầm. Chắc không cần phân tích nữa làm gì
Cái này thì huylt đã từng phải làm rồi, xong nếu bạn cam kết chịu trách nhiệm về việc doanh thu bán hàng của cửa hàng mình ko thể đạt được mức DT tối thiểu (Tính doanh thu bán hàng thực tế) thì bạn làm công văn yêu cầu giảm mức DT tối thiểu đó xuống thôi
Câu nói này là câu nói của người hiểu biết và khôn ngoan. Rất hợp với ý tớ.
Thực tế thì nói thật chẳng phải chỉ có một số người gặp đâu. Nên khẳng định là ai cũng đã từng gặp phải trường hợp này nhất là những người từng làm bên kinh doanh ăn uống hay hộ cá thể.
Nhưng xem ra không phải ai cũng hiểu bản chất của cái ấn định này.
Trờ lại vấn đề:
Có một câu hỏi đặt ra ở đây:
- Nếu không có cái mà các bạn cho là "ấn định ngầm" đó thì các bạn có đảm bảo rằng các bạn khai doanh thu thật chính xác như thực tế phát sinh không ?
- Sự ấn định mà các bạn cho là ngầm đó thực sự đã phản ánh đúng bản chất doanh thu của bạn hay không?
Ông nào mà bảo là tôi khai doanh thu theo đúng thực tế phát sinh và phản ánh đúng bản chất doanh thu nên không cần cái "giá sàn" hay là cái "ấn định ngầm" thì Bao công tôi đây xin dập đầu lạy các ông và đưa các ông lên bàn thờ luôn cho oai.

Phân tích vài điều cho thấy các bác hiểu quá sai về phương pháp tính thuế ==> chính vì thế mà các bác cho rằng cơ quan thuế dùng hành động xã hội đen để ấn định ngầm và bắt buộc cơ sở phải xuất hóa đơn cho đủ với phần doanh thu đó. Hiểu thế là sai bét đấy nhá.
Mà cũng có hẳn cái luật khiếu nại tố cáo hẳn hoi đấy. Nếu các bác nào cảm thấy oan ức về cách ấn định ngầm gi gi đấy thì cứ vác nó ra mà phang. Tớ bảo đảm là sẽ thắng nếu các bác đúng. Nhưng trước khi phang thì xem lại mình đã hiểu đúng và hiểu đủ chưa nhá.
Thế nhá heheheh
Nói một mình sướng thật. :bigok:

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Bạn không đọc kỹ bài của tôi sao???Và chi tiết hơn là bài của chị TA.
Xin thưa với bạn, Số thuế GTGT phải nộp cho NN được tính ntn trong trường hợp kd cá thể nếu đã áp mức doanh thu tối thiểu.
Thuế GTGT phải nộp = doanh thu x thuế suất x tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu.==>Bạn hiểu công thức này bạn sẽ hiểu ý tôi.
Vậy tại sao các CH thường có chuyện cuối tháng chạy doanh thu???Bạn nên đến một CH nào đó có xuất HĐ thông thường đầu ra để hiểu hơn.
Tôi xin sì tôp here.Chuyện đơn giản mà chúng ta đi xa quá thực tế.
thân chào!

Tôi đã có thời gian làm 3 năm và hiện vẫn đang làm HKDCT, hàng tháng tôi đều phải kê khai nộp thuế cho cái hộ kinh doanh bé tí tẹo này, có tháng kinh doanh tốt thừa doanh số, cũng có có tháng kinh doanh ko tốt không đủ doanh số phải kê bán lẻ.
Tôi làm theo công thức là: Thuế GTGT phải nộp = Doanh thu x tỷ lệ GTGT trên doanh thu x Thuế suất, ko biết là kết quả có khác của bạn không đây???
Tôi chỉ hiểu nông cạn trên cái thực tế tại cơ sở tôi, có thể bạn hiểu sâu và rộng hơn tôi rất nhiều, hi vọng có thời gian học hỏi bạn thêm.
Thân

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Vậy thì sao gọi là ấn định ngầm. Hiểu thế nào là ngầm.
Nếu bạn kinh doanh lâu năm thì sẽ quá hiểu từ này,( không lẽ phải giải thích trên diễn đàn,nếu giải thích thì sẽ vi phạm, vì nó không mang tính tích cực.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA