Nên bắt đầu như thế nào khi Sổ sách kế toán ko khớp với số liệu báo cáo tài chính?

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
DN mình là DN thương mại.Bây giờ mình vào làm , kiểm tra lại thì đầu năm đến nay, kế toán vẫn chưa làm sổ sách gì cả ngoài cái phần mềm chỉ quản lý hàng hóa nhập vào bán ra.
Số dư sổ cái cuối năm khác hoàn toàn so với bảng cân đối số phát sinh đã báo cáo thuế. Sổ chi tiết các năm trước thì chẳng có gì, chi tiết thanh toán nguoi bán nguoi mua cũng ko , nhưng trong báo cáo tài chính thì các tài khoản này vẫn có số dư. Trên bảng cân đối kế toán thì số dư 411 đầu năm là 350 triệu số dư cuối năm là 550 triệu. trong khi trong năm ko phát sinhtăng giảm nguồn vốn. Mặt khác, DN mình đăng ký kinh doanh với số vốn là 2 tỷ. Chỉ xem qua 1 số truong hợp như vậy thôi , mình cũng biết ngay là các số khác chắc cũng chẳng đúng gì, .DN mình vừa được quyết toán từ năm 2006 trở về trước. Thế nhưng Bên thuế vẫn ko để ý tới cái sai thật trầm trọng này.Bây giờ mình biết lấy số liệu từ đâu để chuyễn sang đầu năm 2007 trên các sổ sách?Lấy từ bảng cân đối số phát sinh cuối năm 2007 đã báo cáo liệu có được ko? làm cách nào cũng ko đúng. Mình muốn làm tốt từ năm 2007.Theo 1 số sai như bảng cân đối 2006. để 2008 mình sẽ làm tốt hơn. Sau này , nếu quyết toán thì người ta chỉ phạt cho cái sai khi chuyển sổ này 2006 sang 2007. Bị thương 1 năm mà các năm sau khỏe mạnh cũng nên lắm . Nhưng đây chỉ là cách nghĩ riêng của mình. Các anh chị, các bạn nào cao kiến thì giúp đở mình 1 tay. Mình cảm ơn.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
A

all_roud_to_rom

Guest
23/5/06
1
0
0
Da Nang
ola

Bạn àh, mình hiểu suy nghĩ của bạn. Mình nghĩ Cty này có sự thay đổi nhân sự nhiều trong công tác Kế toán,... mỗi người một ý, chả ai giống ai. Không khéo chứng từ có đầy đủ nữa ko? Hik Hik :wall:. Người đi trước nhiều khi không hiểu hết vấn đề, người đi sau nối bước.... chậc loạn hết cả lên.
Bây giờ không có cách nào khác, là bạn phải đi từ đầu tức bạn như KIỂM TOÁN ý thì mới lấy số liệu chuẩn được. Chậc, ko bít DN quản lý khảon PThu, PTrả,... ntnào đây!
Chúc bạn may mắn!

DN mình là DN thương mại.Bây giờ mình vào làm , kiểm tra lại thì đầu năm đến nay, kế toán vẫn chưa làm sổ sách gì cả ngoài cái phần mềm chỉ quản lý hàng hóa nhập vào bán ra.
Số dư sổ cái cuối năm khác hoàn toàn so với bảng cân đối số phát sinh đã báo cáo thuế. Sổ chi tiết các năm trước thì chẳng có gì, chi tiết thanh toán nguoi bán nguoi mua cũng ko , nhưng trong báo cáo tài chính thì các tài khoản này vẫn có số dư. Trên bảng cân đối kế toán thì số dư 411 đầu năm là 350 triệu số dư cuối năm là 550 triệu. trong khi trong năm ko phát sinhtăng giảm nguồn vốn. Mặt khác, DN mình đăng ký kinh doanh với số vốn là 2 tỷ. Chỉ xem qua 1 số truong hợp như vậy thôi , mình cũng biết ngay là các số khác chắc cũng chẳng đúng gì, .DN mình vừa được quyết toán từ năm 2006 trở về trước. Thế nhưng Bên thuế vẫn ko để ý tới cái sai thật trầm trọng này.Bây giờ mình biết lấy số liệu từ đâu để chuyễn sang đầu năm 2007 trên các sổ sách?Lấy từ bảng cân đối số phát sinh cuối năm 2007 đã báo cáo liệu có được ko? làm cách nào cũng ko đúng. Mình muốn làm tốt từ năm 2007.Theo 1 số sai như bảng cân đối 2006. để 2008 mình sẽ làm tốt hơn. Sau này , nếu quyết toán thì người ta chỉ phạt cho cái sai khi chuyển sổ này 2006 sang 2007. Bị thương 1 năm mà các năm sau khỏe mạnh cũng nên lắm . Nhưng đây chỉ là cách nghĩ riêng của mình. Các anh chị, các bạn nào cao kiến thì giúp đở mình 1 tay. Mình cảm ơn.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Bạn àh, mình hiểu suy nghĩ của bạn. Mình nghĩ Cty này có sự thay đổi nhân sự nhiều trong công tác Kế toán,... mỗi người một ý, chả ai giống ai. Không khéo chứng từ có đầy đủ nữa ko? Hik Hik :wall:. Người đi trước nhiều khi không hiểu hết vấn đề, người đi sau nối bước.... chậc loạn hết cả lên.
Bây giờ không có cách nào khác, là bạn phải đi từ đầu tức bạn như KIỂM TOÁN ý thì mới lấy số liệu chuẩn được. Chậc, ko bít DN quản lý khảon PThu, PTrả,... ntnào đây!
Chúc bạn may mắn!

Trời ! chúc may mắn! không biết bạn sẽ may mắn thế nào đây, bạn đang gặp rủi ro đấy. Thời gian càng trôi thì rủi ro càng khó khắc phục, với các tình huống như của bạn thì tôi e trang web này khó, rất khó kham được.
Lời khuyên: nên báo cáo sếp bằng văn bản, liệt kê các vấn đề và đề xuất thuê tư vấn tài chính khoảng 15 đến 20 triệu là thấp nhất.
Lời chúc: Hãy bình tĩnh và tỉnh táo!

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Mình lúc mới vào làm cũng dính chưởng này, DT 1 năm trên 70 tỷ mà ko có sổ sách chi tiết gi hết, lúc đó là cuối tháng 11.
Mình phải kiểm tra lại tất cả chứng từ xem có khả năng có thể cày lại hết được kô.sau đó mình lấy biên bản QT cua cơ quan thuế năm trước và đối chiếu số liệu đầu kỳ và thây sai phạm quá nhiều, tư đó mình quyết định đi tìm những quyển sổ và số liệu mà cơ quan thuế hay để ý nhất là mình giai quyết trước.
Trước tiên là về mấy khoản thuế GTGT,TNDN,môn bài, rồi lỗ lãi năm trước xem KT trước có treo o chỗ nào kô. Sau đó đên đối chiếu TK 111.112.131.331.641.642.632.156...
Còn nếu vẫn kô khớp thì bạn thông báo cho sếp biết (1 là để sếp đi ngoại giao và 2 là sau nay sếp kô thể mắng mình được), cuối cùng là chấp nhận nộp phạt 1triệu đông(giá hảo tâm) để tránh bị thương cho năm sau như bạn nói.
Mình hy vọng bạn sẽ giải quyết được, giờ vẫn chưa muộn mà.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Do năm 2006 đã được quyết toán thuế từ năm 2006 về trước rồi vì vậy bạn căn cứ số liệu trên bảng cân đối năm 2006 đối chiếu với số liệu quyết toán điều chỉnh lại các số liệu cho phù hợp làm căn cứ số dư đầu năm cho năm 2007 là được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA